ผู้เขียน หัวข้อ: ความประทับใจในบริการของร้าน NV ยานยนต์สาขาถนนเพชรเกษม  (อ่าน 4376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
มีเรื่องมาเล่าให้ฟังกับความประทับใจในบริการของร้าน แม็ก/ยาง ย่านถนนเพชรเกษม

NV ยานยนต์สาขาถนนเพชรเกษม
เรื่องมีอยู่ว่าผมเขาไปใช้บริการเปลี่ยน ยาง/แม๊ก 1 ชุด 4ล้อ

ทางร้านก็ทำหน้าที่ตามปกติ ถ่วงล้อ ใส่ยาง ใช้ลมไนโตรเจน ขันตอนสุดท้ายใช้ประแจปอนด์ตรวจน๊อตล้อทุกตัวก่อนส่งมอบรถให้ผม และช่างในร้าน ก็พาผมไปทดสอบรถว่าหลังจากเปลี่ยนยางแล้วพวงมาลัยไม่มีอาการสั่น  ทุกอย่าง OK
( ช่างที่ทดสอบรถบอก รถพี่วิ่งแปลกๆทำไม่มันพุ่งจะวิ่งอย่างเดียวเลย ท่อก็ไม่ดัง พี่ไปใส่กล่องไปทำอะไรมาเปล่า )
หลังจากนั้นก็ใช้งานปกติจนมาสัก 7 วัน เครื่องวัดลมผมร้องเตือนยางอ่อน เครื่องโชว์ล้อหลังซ้ายลมอ่อน ก็คิดว่าเปลี่ยน

ยางมาใหม่โดนแล้วหรือนี้ ก็ตรวจดูที่ยางไม่มีอะไรผิดปกติ ไม่มีแม้แต่เงาของตะปู ก็เลยเติมลมเข้าไปใหม่ ใช้งานไปอีก
ที่นี้ก็คอยดูที่จอเครื่องวัดลมยาง เติม 34 ผ่านไป 3 วันลงมาอยู่ที่ 32 ( คิดว่าถ้าโดนตะปูมันต้องลงเร็วกว่านี้ ) เลยตามดูระยะการลดลงของลมยาง ใช้งานต่อดูสิจะลงไปอีกมั้ย ( ทันใดนั้นคิดว่าเครื่องวัดลมเสียเปล่าวะ ) เลยสลับ ตัวส่งสัญญานที่ล้อ

ปรากฏว่าก็ยังลดลงอีก สบายใจและเครื่องไม่เสีย แม๊กกับยางต้องมีปัญหาแน่ๆ ไปร้านดีกว่า แต่ก็จะไป จะไป จนผ่านมาร่วม 2 เดือนกว่า จนได้โอกาศไป

ไปถึงร้านเล่าเหตุการให้ช่างที่ร้านฟัง ช่างที่ร้านบอกว่า ‘’ ครับดูให้ครับ ’’
ช่างจัดการถอดล้อเอาไปตรวจวิธีเดียว ที่เกิดมาก็เห็นว่านี้ละคือการตรวจหายางรั่ว เอาล้อพร้อมยางไปลงอ่าง ปรากฏว่ามีเม็ดอากาศเกาะที่วงล้อแม๊ก

( งานเข้าแล้วตรู คิดก่อนเลยได้ใส่แม๊กซ่อมแน่ตรู ) ช่างเข็นล้อไปหน้าร้าน ผมเดินหลังช่างไป
ได้ยินว่า เฮียๆ แม๊กเป็นตามด ต่อจากนั้นได้ยินเสียงสวรรค์ ‘’เปลียนใหม่ ‘’ ไม่มีถามหาใบประกัน ใส่ไปนานหรือยัง

ช่างเขาไปดูในร้านยกออกมา 1 วง ดันมีสีไม่เหมือน ของผมมันด้านที่มีอยู่แบบเงา คนที่ใหญ่กว่าเฮียเจ้าของร้าน
คือเจ้ เจ้เจ้าของร้านบอกพรุ่งนี้มาใส่ได้มั้ย วันนี้ใส่ล้อสำรองไปก่อน  ผมก็ตอบแบบไม่ต้องคิดว่า ได้ครับพรุ่งนี้ผมมา
วันรุ่งขึ้นไปร้านในใจคิดว่าจะเอาของเราไปซ่อมแล้วบอกเราว่ารุ่นนี้ไม่มีของเลยซ่อมมาให้ หรือเปล่าหว่า
พอไปถึงร้าน ช่างเห็นรถก็จำเราได้พาไปดูล้อเตรียมไว้แล้วครับ

สบายใจกลับมาหล่อเหมือนเดิม ช่วงนั้งรอน้องๆก็เอาน้ำเย็นๆมาบริการตลอด
ร้านนี้เจ้าของใช้ Pajero สีขาวใส่ล้อ 24’’ โคตรเท่เลย สุดท้ายก็ชวนมาสมัคร Pamania ซะ
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 45
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ร้านแบบนี้น่าอุดหนุนครับ  :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Consultant
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
ร้านนี้เจ้าของใช้ Pajero สีขางใส่ล้อ 24’’ โคตรเท่เลย สุดท้ายก็ชวนมาสมัคร Pamania ซะ [/size]

:L2900: ทั้งร้าน ทั้งพี่โยครับ
เดี๋ยวผมจะจับจองเจ้า TyreDog 1400 ด้วยนะครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Leader Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

เยี่ยมไปเลย...
ต้องไปอุดหนุนเปลี่ยนล้อซะแล้ว...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• PaMania Moderator
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 92
  • *Love You Always*
จัด เลย พี่โย พันธมิตร ร่วม ปามาเนีย  :L6415: :L6419: :L2901: ขอ ส่วน ลด เฉพาะ พวกเพื่อน สมาชิก

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 73
จัด เลย พี่โย พันธมิตร ร่วม ปามาเนีย  :L6415: :L6419: :L2901: ขอ ส่วน ลด เฉพาะ พวกเพื่อนสมาชิก

:L2900:  :L2900:  :L2900: หนับหนุน ใกล้บ้านด้วย หุหุ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • โจ-เทียนทะเล
จัด เลย พี่โย พันธมิตร ร่วม ปามาเนีย  :L6415: :L6419: :L2901: ขอ ส่วน ลด เฉพาะ พวกเพื่อน สมาชิก
ใก้ลผมด้วยจัดเลย :L2900: แล้วอยู่ตรงไหนขอเพชรเกษมอะครับพี่โย
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
  เคยไปเปลี่ยนยางแม็ก สมัยขับแจ๊สกับร้านนี้ครับ  พอเปลี่ยนยางได้ไม่ถึงเดือนโดนเศษใบมีดคัตเตอร์ทิ่มยางรั่ว
ก็เลยเข้าไปปะยาง  พอปะเสร็จถามเท่าไหร่ครับ  ช่างที่ร้านบอกปะฟรี ตลอดอายุการใช้งานครับ  :L2900:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
ใก้ลผมด้วยจัดเลย :L2900: แล้วอยู่ตรงไหนขอเพชรเกษมอะครับพี่โย

ตอบแทนพี่โย ถ้ามาจากบางแค ร้านอยู่ติดกับปั๊ม ปตท เลยหมู่บ้านหรรษาไปหน่อย ก่อนจะเลี้ยวซ้ายไปถนนพุทธสาคร เพื่อไปสมุทรสาคร
ถ้าตรงไปก็ไปอ้อมน้อย  ถ้าเลี้ยวขวา ก็ไปพุทธมนฑลสายสี่ (แต่ห้ามเลี้ยวขวา ต้องไปยูเทริน์)

ถ้าพี่ลีโจมาจากทางพุทธมนฑลสายสี่ พอใกล้จะถึงแยกชนกับถนนเพชรเกษม  พี่ก็เบี่ยงซ้ายออกที่จะไปบางแค หนองแขม ไม่ต้องข้ามสะพานไปสมุทรสาครนะ แล้วไปกลับรถเสร็จก็ชิดๆ ซ้ายไว้ ร้านอยู่ทางเข้าเดียวกับ ปั๊ม ปตท เลย  ;D

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14

ตอบแทนพี่โย ถ้ามาจากบางแค ร้านอยู่ติดกับปั๊ม ปตท เลยหมู่บ้านหรรษาไปหน่อย ก่อนจะเลี้ยวซ้ายไปถนนพุทธสาคร เพื่อไปสมุทรสาคร
ถ้าตรงไปก็ไปอ้อมน้อย  ถ้าเลี้ยวขวา ก็ไปพุทธมนฑลสายสี่ (แต่ห้ามเลี้ยวขวา ต้องไปยูเทริน์)

ถ้าพี่ลีโจมาจากทางพุทธมนฑลสายสี่ พอใกล้จะถึงแยกชนกับถนนเพชรเกษม  พี่ก็เบี่ยงซ้ายออกที่จะไปบางแค หนองแขม ไม่ต้องข้ามสะพานไปสมุทรสาครนะ แล้วไปกลับรถเสร็จก็ชิดๆ ซ้ายไว้ ร้านอยู่ทางเข้าเดียวกับ ปั๊ม ปตท เลย  ;D

:sd01: :sd01: :sd01:

รอราคาสมาชิก อิอิ  :L6419: :L6415: :L6415:

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ผมว่าร้านเค้ารับผิดชอบดี เอาใจใส่ลูกค้า แต่งานนี้ผมขอยกให้เครื่องตรวจวัดลมยาง เป็นพระเอกครับ  :sd42:

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์
บริการดีแบบนี้ก็ไม่ต้องไปเข้าร้านไหนอีกแล้วครับพี่โย   :L2900: :L2754:
"นอกกายและใจเรามีแต่ความว่างเปล่า สุขและทุกข์มันอยู่ที่ใจ เราสร้างมันขึ้นมาเองทั้งนั้นเพราะอวิชชาคือความไม่รู้จึงเกิดสังขารความปรุงแต่ง เรียกว่ามโนกรรมนั่นไงละ"

ออฟไลน์ พี่วิทย์[musicshop]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณพี่โยสำหรับข้อมูล/พิกัด ดัๆครับ.....
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่หยก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 66

ขอบคุณครับพี่กอบ อ่านยังไม่ทันจบก็รู้เลยครับว่าร้านอยู่ไหน
 :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ตัววัดลมแบบที่พี่โยใช้นี้เวลานำมาใส่ต้องถ่วงล้อใหม่หรือเปล่าครับ?
 :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Admin
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 179
ตัววัดลมแบบที่พี่โยใช้นี้เวลานำมาใส่ต้องถ่วงล้อใหม่หรือเปล่าครับ?

ไม่ต้องครับพี่หยก.....น้ำหนักน้อยมากครับ...ไม่มีผล  :L2736: :L2736: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *

ไม่ต้องครับพี่หยก.....น้ำหนักน้อยมากครับ...ไม่มีผล  :L2736: :L2736: :L4399: :L4399:
ขอบคุณพี่ตามครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7

แล้่วมันถอดง่ายไหมครับตัวที่อยู่ที่ล้อครับกล้วมันจะหายจริงๆ :L6419:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Consultant
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
แล้่วมันถอดง่ายไหมครับตัวที่อยู่ที่ล้อครับกล้วมันจะหายจริงๆ :L6419:

เอามาฝาก สำหรับผู้ที่กำลังสนใจและยังมีข้อสงสัยอยู่ครับ

คำถามที่ถามกันบ่อยๆ

ถาม หากเราใช้TYREDOG แล้วไปจอดติดกับรถที่ใช้เหมือนกัน สัญญาณมันจะกวนกันหรือว่ารับส่งข้อมูลผิดพลาดหรือไม่

ตอบ ไม่อย่างแน่นอนครับ เพราะว่าTYREDOG แต่ละชุดประกอบด้วย จอแสดงผลและตัวเซ็นเซอร์ จะเซ็ทมาสำหรับใช้ด้วยกันเท่านั้น ไม่สามารถจับคู่กับชุดอื่นได้ หากนำเซ็นเซอร์จากชุดอื่นมาใช้ตัวแสดงผลก็จะไม่สามารถรับข้อมูลได้ครับผม

ถาม แล้วปัจจุบันนี้ TPMS มีขายหรือใช้กันแพร่หลายหรือไม่ ทำมั๊ยก่อนหน้านี้ไม่เคยเห็นเลย
ตอบ TPMS นั้นมีใช้การมาอย่างแพร่หลายแล้ว โดยในต่างประเทศใช้กันมานานแล้ว และล่าสุดกฎหมายใหม่ของ USA ที่จะมีผลบังคับใช้ในปี 2010 ก็ได้บังคับให้รถใหม่ที่จดทะเบียนทุกคันจำเป็นต้องมีTPMSติดรถมาจากโรงงานเลยครับ เพราะจากสถิติอุบัติเหตุทางท้องถนน มากกว่า 15% มาจากสาเหตุเกี่ยวกับยางครับผมแต่ในประเทศไทยนั้นเคยมีผู้นำเข้ามาขายบ้างแล้วแต่ไม่ได้รับการตอบที่ดี เนื่องจากส่วนใหญ่ที่นำมาขายนั้นเป็นแบบติดตั้งในยาง ต้องถอดยางออกจากล้อแล้วติดตั้งด้านใน ซึ่งขั้นตอนการใส่หรือถอดหากมีปัญหาเราไม่สามารถทำเองได้ด้วยตนเอง และมีค่าใช้จ่ายในการถอดยางและถ่วงล้อทุกครั้ง(แบบติดตั้งภายใน) จึงทำให้ไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควร

ถาม แบบติดตั้งภายนอกนั้นมีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ตอบ ข้อดีอย่างแรกเลยคือความสะดวก เราสามารถถอดเข้าถอดออกได้ด้วยตัวเองเพียงแค่3นาที หากถ่านหมดก็สามารถเปลี่ยนได้เอง เครื่องเสียก็ถอดส่งเคลมได้เอง หรือสามารถย้ายจากรถอีกคันไปไว้กับอีกคันก็ได้เช่นกันกรณีมีรถหลายคันแล้วต้องการใช้เดินทางไกลเพียงคันเดียว ลดค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียไปกับร้านยางและไม่เสียเวลา

ข้อเสีย เท่าที่มีคนกลัวก็คงเป็นเรื่องการขโมย เพราะมันสามารถทำได้ง่ายกว่าติดตั้งในยาง แต่ตัวสินค้าได้มีแหวนล็อคมาให้กับตัวเซ็นเซอร์ซึ่งจะทำให้การถอดนั้นต้องใช้ประแจหกเหลี่ยมในการถอด เพิ่มความยากในการโจรกรรม แต่ส่วนตัวผมมองว่า มันไม่ใช้อุปกรณ์ที่สวยงามหรือสะดุดตาอะไรจนทำให้คนอยากขโมยนะครับ เพราะดูแล้วก็เหมือนฝาจุกปิดที่เติมลมปกตินะครับ และถ้าขโมยไปก็ไม่สามารถใช้ได้อยู่ดี

ถาม เวลาล้างรถต้องถอดออกมั๊ย แล้วจะใช้ทนหรือป่าว
ตอบ ตัวเซ็นเซอร์กันน้ำครับผมไม่ต้องถอดออกครับ ทนร้อนทนน้ำและแรงสั่นสะเทือนได้เหมือนแบบติดตั้งภายในครับผม ผ่านการทดสอบและขายอย่างแพร่หลายในต่างประเทศครับ ถ้ามีปัญหา บ.เปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีครับรับประกัน1ปีเต็ม

ถาม แล้วผู้ที่ใช้ไนโตรเจนใช้ได้มั๊ย
ตอบ ใช้ได้ครับผม ไม่มีปัญหาครับ เพราะไนโตรเจนก็มีโอกาศรั่ว แตก ระเบิดเหมือนกันครับ เพราะบนท้องถนนเราไม่อาจรู้ได้ว่าจะมีอะไรมีคมหรือป่าว

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • โจ-เทียนทะเล

ขอบคุณครับๆๆๆๆ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html