กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 ... 10
1
D.I.Y. (Do It Yourself) / Re: D.I.Y. ติดตั้งจอหน้ารถตัวใหม่ ใหญ่กว่าเดิม
« กระทู้ล่าสุด โดย พี่ตู่ Black PJM เมื่อ วันนี้ เวลา 14:55:19 »
พี่มัติครับ กรอบ V6 ต้องเบิก 0 มั้ยครับ หรือหาซื้อที่ไหน
กำลังคิดว่า จริงๆ จอลอยนี่ สวยมาก  แต่ต้องหา ขายึดแบบ LCD Wall Mount ที่ปรับได้ 360 องศา มาดัดแปลง 
แลวติดไว้ภายในช่องเดิม  แค่คิดครับพี่   ทำจริงผมล่ะ ไม่เคยสำเร็จ เหอะๆ

พี่เชฐ ผมเห็นรุ่นนี้มันปรับระดับของจอภาพได้ด้วยอ่ะครับ  https://ru.aliexpress.com/item/Ownice-C500-10-1-Universal-2-din-Car-dvd-radio-Player-Navigation-GPS-Android-6-0/32827981796.html?traffic_analysisId=recommend_2088_1_90158_iswistore&scm=1007.13339.90158.0&pvid=f49a51f2-2e82-4e9f-9be3-66c8f0ce3207&tpp=1
2
D.I.Y. (Do It Yourself) / Re: D.I.Y. ติดตั้งจอหน้ารถตัวใหม่ ใหญ่กว่าเดิม
« กระทู้ล่าสุด โดย เชฐ เมื่อ วันนี้ เวลา 12:33:27 »
พี่โต้งครับ ที่เข้าใจนั้นถูกแล้วครับ จอที่เห็นจะลอยออกมาและยื้นมาด้านนอกครับ ด้วยความที่เป็นจอขนาด 10.1" ซึ่งใหญกว่าของเดิมมาก
ของเก่าจอ 7" จะฝังอยู่ด้านใน ฝาครอบก็จะเล็ก ทีเห็นอยู่นั้นเป็นฝาครอบของรุ่น V6 ซึ่งจะใหญ่กว่าฝาครอบเก่าพอควรครับ

รูปมุมเฉียง

รูปข้าง

จากรูปด้านข้างจะเห็นชัดว่า จอจะอยู่บนฝาครอบอีกทีหนึ่ง แล้วมันยึดติดกับอะไรอยู่หล่ะ นี้อาจจะเป็นที่สงสัย  :sd42:  :sd42:  :sd42:

ตัวจอจะมีรูสำหรับขันสกรูข้างละ 2 ตัว อยู่ตรงขอบด้านในจอ ด้วยเทคนิคพิเศษของพี่แม็ค ใช้วิธียึดจอกับคลิปเหล็ก แล้วเจาะรูที่ฝาครอบด้านใน
หลังจากนั้นก็ยึดคลิปเหล็กกับฝาครอบด้วย cable tie อีกทีนะครับ รูปด้านข้างจะเห็นชัดครับ

ถ้าดูด้านข้างก็คงไม่สวยมากมากนัก ตรงจุดนี้ได้พูดคุยและปรึกษากับพี่แม็คแล้วว่า เราจะออกแบบขายึดเพื่อต่อจากจุดยึดจอด้านใน แล้วทำจุดยึดจอด้านข้างใหม่
ส่วนฝาครอบที่เห็นก็จะใช้วิธีการโป๊ด้วยแป้งแบบที่เขาทำกัน โดยจะโป๊ให้แนบกับขอบจอนะครับ ซึ่งรายการนี้คงจะดำเนินการหลังปีใหม่ครับ
ตอนนี้ก็ใช้งานแบบนี้ไปก่อนครับ
พี่มัติครับ กรอบ V6 ต้องเบิก 0 มั้ยครับ หรือหาซื้อที่ไหน
กำลังคิดว่า จริงๆ จอลอยนี่ สวยมาก  แต่ต้องหา ขายึดแบบ LCD Wall Mount ที่ปรับได้ 360 องศา มาดัดแปลง 
แลวติดไว้ภายในช่องเดิม  แค่คิดครับพี่   ทำจริงผมล่ะ ไม่เคยสำเร็จ เหอะๆ
3
Health & Fitness / Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« กระทู้ล่าสุด โดย พีรา-[peeratida] เมื่อ วันนี้ เวลา 09:44:08 »
 ปิดคลาสเมื่อวันที่14/12/60 เลยไปลง w/s ทิ้งไว้ สองปีที่แล้วเคยไปแต่ทำไม่ได้ ร่างกายต้องแข็งแรง ยืดเหยียดดีพอสมควร...เพราะการจะเข้าท่าให้ถูก สวย มันเหนื่อยมาก เอามาให้ชมส่งท้ายปีใหม่.
ท่ามันเป็นชุดๆ...ปกติฝึก Ashtanga วันนี้มาแนวบำบัด อนุสรา โยคะ ค่ะ..

...ชุดแรกความยากอยู่ตรงหน้าท้องชิดต้นขาแล้วดึงขาอีกข้างให้ยก กดมือกดเท้าแน่นๆ

..ชุดสองว่ายากที่การวางศอกแล้ว แต่การกลับหัวไปมองมือยากกว้า ไม่น่าเป็นแบบให้ครูเลยใจจะขาด

ชุดที่สาม งานถนัด แขนแข็งแรง เลยสบาย..
...ขอบคุณทุกท่านที่มาเม้นท์และไม่เม้นท์แต่มาดูมาติกันได้ คงจะจะเป็นชุดท้ายที่จะเอามาลง...  :L4399:  :L4399:
4
« กระทู้ล่าสุด โดย < พีท > ChumphoN เมื่อ วันนี้ เวลา 09:40:13 »
ใหญ่ สุดๆไปเลยพี่ สุดยอดเลย
5
Health & Fitness / Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« กระทู้ล่าสุด โดย พีรา-[peeratida] เมื่อ วันนี้ เวลา 07:58:25 »
เอ่อ..........ของพี่พีราน่าจะเกิน six pack ไปอีกหลาย pack แล้วครับ  :L2739:
...55 ตลก..จริงๆไม่ได้ซีเรียสอะไรลงให้ดูขำๆเพราะท่านี้กลับหัวมันก็ลงมาเป็นช้ันถ้ามันลงมาเป็นลูกกลมๆ....เหมือนอึ่งอ่างพองตัวคงจะอายยุหรอก.. :L4396: ลองกลับหัวดูสิคะ..ท่านี้จริงๆถ้าดึงเส้นหลังให้ตรง ดึงเข่าเข้ามาอีกนิด..ฉีกปลายเท้าออกไปอีกหน่อยมันก็ตึงละ..แต่คนเรามองต่างได้...พี่กิตอาจเจอแพคแบบสมบูรณ์แบบ..พวกเล่นเฉพาะส่วน..รึพวกเพาะกาย นักมวย แต่กล้ามเนื้อโยคะจะต่างกับกีฬาชนิดอื่น...ไม่ใหญ่ ไม่แข็งขนาดนั้น...แบบนั้นก็ไม่เอากลัว :sd42: พี่พีราก็ไม่ได้สมบูรณ์แบบขนาดนั้น เว้นพี่พีราไว้สักคน :L2736:  คุยเล่นขรรมๆ
6
  สวัสดีเช้าวันหยุดคร้า.....พักกล้ามเนื้อ 1วัน...😂😂😂
7
« กระทู้ล่าสุด โดย พี่มัติ [Foazee] เมื่อ เมื่อวานนี้ เวลา 19:00:05 »
พี่ มัติ ครับ ผมรบกวนขอดูรูปด้านข้างได้ไหมครับว่าหน้ากากมันครอบจอ 10นิ้วอย่างไรครับ เพราะผมเห็นจอ10นิ้วมันลอยคล้ายกับ จอของ fortuner ถ้าครอบได้มิด ก็น่าตามครับจอใหญ่ดี ชัดด้วย

พี่โต้ง บางบ่อครับ หน้ากากมันคงไม่ได้ครอบจอหรอกครับ หน้ากากน่าจะสำหรับจอ 7 นิ้ว และน่าจะเพียงแค่ให้ใส่ body เข้าไปได้เท่านั้น ส่วนจอมันคงต้องลอยออกมาอยู่แล้วครับ

ลองดูใน link นะครับ https://ru.aliexpress.com/item/Ownice-C500-8-Core-10-1-Android-6-0-Car-Radio-DVD-player-GPS-For-Universal/32828041027.html

เลื่อนลงมาจะมี clip ให้เห็นภาพ 360 องศาเลยครับ

คือ ตอนนี้เจ้ารุ่น10"นี้มันยังไม่มีหน้ากากตรงรุ่นสำหรับ Pajero น่ะครับ แต่ถ้าเป็นรุ่น 7" น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ

พี่โต้งครับ ที่เข้าใจนั้นถูกแล้วครับ จอที่เห็นจะลอยออกมาและยื้นมาด้านนอกครับ ด้วยความที่เป็นจอขนาด 10.1" ซึ่งใหญกว่าของเดิมมาก
ของเก่าจอ 7" จะฝังอยู่ด้านใน ฝาครอบก็จะเล็ก ทีเห็นอยู่นั้นเป็นฝาครอบของรุ่น V6 ซึ่งจะใหญ่กว่าฝาครอบเก่าพอควรครับ

รูปมุมเฉียง

รูปข้าง

จากรูปด้านข้างจะเห็นชัดว่า จอจะอยู่บนฝาครอบอีกทีหนึ่ง แล้วมันยึดติดกับอะไรอยู่หล่ะ นี้อาจจะเป็นที่สงสัย  :sd42:  :sd42:  :sd42:

ตัวจอจะมีรูสำหรับขันสกรูข้างละ 2 ตัว อยู่ตรงขอบด้านในจอ ด้วยเทคนิคพิเศษของพี่แม็ค ใช้วิธียึดจอกับคลิปเหล็ก แล้วเจาะรูที่ฝาครอบด้านใน
หลังจากนั้นก็ยึดคลิปเหล็กกับฝาครอบด้วย cable tie อีกทีนะครับ รูปด้านข้างจะเห็นชัดครับ

ถ้าดูด้านข้างก็คงไม่สวยมากมากนัก ตรงจุดนี้ได้พูดคุยและปรึกษากับพี่แม็คแล้วว่า เราจะออกแบบขายึดเพื่อต่อจากจุดยึดจอด้านใน แล้วทำจุดยึดจอด้านข้างใหม่
ส่วนฝาครอบที่เห็นก็จะใช้วิธีการโป๊ด้วยแป้งแบบที่เขาทำกัน โดยจะโป๊ให้แนบกับขอบจอนะครับ ซึ่งรายการนี้คงจะดำเนินการหลังปีใหม่ครับ
ตอนนี้ก็ใช้งานแบบนี้ไปก่อนครับ
8
« กระทู้ล่าสุด โดย พี่ตู่ Black PJM เมื่อ เมื่อวานนี้ เวลา 16:29:17 »
เบื้องต้น มีไดอะแกรมการต่อสายต่างๆมาให้ครับ
ส่วนคู่มือการใช้งานภาษาอังกฤษมีอยู่ในเครื่อง เป็นไฟล์ PDF เปิดอ่านได้เลยครับพี่ตู่

ขอบคุณมากครับ  :sd23:
9
« กระทู้ล่าสุด โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi เมื่อ เมื่อวานนี้ เวลา 16:23:20 »
ถามพี่มัติ กับ พี่แม็ค หน่อยครับ ว่า จริงไหมครับที่ เจ้าพวก front android เนี่ยมันไม่มีคู่มือมาให้แม้กระทั่งคู่มือ ภาษาอังกฤษ เพราะผมไปติดตัว 7" ของ ROADSTAR มา เค๊าบอกผมว่า พวก front android ทั้งหลายไม่ว่ายี่ห้ออะไร จะไม่มีคู่มือมาให้หรอก  :L2761:

เบื้องต้น มีไดอะแกรมการต่อสายต่างๆมาให้ครับ
ส่วนคู่มือการใช้งานภาษาอังกฤษมีอยู่ในเครื่อง เป็นไฟล์ PDF เปิดอ่านได้เลยครับพี่ตู่
10
ขอบคุณครับ เรียบร้อยแล้วครับ

ยินดีด้วยครับ  :L2734:
หน้า: [1] 2 3 ... 10