ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเซียน GPS ครับ  (อ่าน 14576 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
สอบถามเซียน GPS ครับ
« เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 16:54:37 »
สอบถามเซียน GPS ครับ

พอดีว่าได้รับการร้องขอมาจากเพื่อนของ ผบ. ครับ ว่าจะไปเที่ยวเยอรมันจึงอยากได้ GPS ที่มีแผนที่เยอรมันไปใช้ตอนขับรถที่โน่นด้วยครับ

ก็เลยลองถามจากอากู๋ดู ก็อ่านไปหลายกระทู้แล้วก็ยังไม่เก๊ตเท่าไหร่ครับ

เห็นว่า GPS Garmin สามารถลงแผนที่ทางฝั่งยุโรปได้ครับ

พี่ๆท่านไหนมีความรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเซียน GPS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 20:51:13 »
พี่ชัยสายตรงไปหาพี่ปอ ลำลูกกาเลยครับ ไม่ผิดหวัง :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 20:58:39 »
พี่ชัยสายตรงไปหาพี่ปอ ลำลูกกาเลยครับ ไม่ผิดหวัง :L2736:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพีเอ็มไปถามครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 08:32:35 »

ต้องขอโทษพี่ชัยด้วยครับ... ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับ Garmin เลยครับ
ของผมใช้ iGo Premo อ่ะครับ

ตามหลักแล้ว GPS Module ที่พี่ชัยมีสามารถเอา software แผนที่ตัวไหนลงก็ได้ แต่ต้อง Config ให้ตรงกับ Hardware ที่มี
แต่เจ้า Garmin ของพี่ชัย มันทำมาสำหรับ Garmin อย่างเดียว...
ไม่ทราบว่า เวลาพี่ชัย update แผนที่ใหม่ หรือ software version ใหม่ๆ พี่ชัยทำยังไงครับ
ผมว่าลองติดต่อตัวแทน ที่ร้านที่พี่ชัยซื้อ GPS ดีไหมครับ น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่า

อีกอย่างเดี๋ยวนี้ Map ของ GPS ไม่ค่อยมีแจกฟรีแล้วครับ อาจเพราะเรื่องของสิทธิบัตร หรือ ลิขสิทธิ์ Software น่ะครับ
ถ้าของไทย อาจพอหาได้จากเพื่อนๆ แต่ถ้าของ Germany อย่างที่พี่ชัยต้องการ คงจะยากหน่อยล่ะครับ...

ลองติดต่อตัวแทน หรือร้านที่ซื้อมาครับ เค้าน่าจะพอหาให้ได้น่ะครับ

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 08:34:34 »
ติดต่อ สายตรง เทพอ๊อดครับพี่ชัย  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 09:10:27 »
ต้องขอโทษพี่ชัยด้วยครับ... ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับ Garmin เลยครับ
ของผมใช้ iGo Premo อ่ะครับ

ตามหลักแล้ว GPS Module ที่พี่ชัยมีสามารถเอา software แผนที่ตัวไหนลงก็ได้ แต่ต้อง Config ให้ตรงกับ Hardware ที่มี
แต่เจ้า Garmin ของพี่ชัย มันทำมาสำหรับ Garmin อย่างเดียว...
ไม่ทราบว่า เวลาพี่ชัย update แผนที่ใหม่ หรือ software version ใหม่ๆ พี่ชัยทำยังไงครับ
ผมว่าลองติดต่อตัวแทน ที่ร้านที่พี่ชัยซื้อ GPS ดีไหมครับ น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่า

อีกอย่างเดี๋ยวนี้ Map ของ GPS ไม่ค่อยมีแจกฟรีแล้วครับ อาจเพราะเรื่องของสิทธิบัตร หรือ ลิขสิทธิ์ Software น่ะครับ
ถ้าของไทย อาจพอหาได้จากเพื่อนๆ แต่ถ้าของ Germany อย่างที่พี่ชัยต้องการ คงจะยากหน่อยล่ะครับ...

ลองติดต่อตัวแทน หรือร้านที่ซื้อมาครับ เค้าน่าจะพอหาให้ได้น่ะครับ

ขอบคุณครับ พี่ปอ  :sd23:
ปกติใช้ alpine ได้มาตั้งแต่ออกปา แต่ก็ไม่ได้อัพแผนที่มา 3 ปีแล้วครับ
เนื่องจากค่าอัพแผนที่ค่อนข้างแพง แล้วก็ใส่แผนที่ผีก็ไม่ได้ครับ ไว้คงหา garmin มาเล่นนะครับ

ติดต่อ สายตรง เทพอ๊อดครับพี่ชัย  :L2901:

ขอบคุณครับ พี่ต๋อง  :sd23:
เมื่อวานมีคุยกันกับพี่อ็อดแล้วครับ
เดี๋ยวได้ความคืบหน้ายังไง จะมาแจ้งครับ เผื่อพี่ๆ อีกหน่อยจะขับปา ไปทัวร์ประเทศเพื่อนบ้านหรือไป backpack ต่างประเทศกันครับ
 :sd10:

ออฟไลน์ นนท์ ตนตัวโต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 09:58:57 »
ผมมีของ ยุโรปตะวันตก ของปี 2008 อยู่ แต่ใช้งานกับตระกูล iGo เท่านั้นครับ  ไม่รู้ว่าเก่าเกินไปหรือเปล่า...เพื่อนไปปีที่แล้วยังบอก OK อยู่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 11:01:21 »
ผมมีของ ยุโรปตะวันตก ของปี 2008 อยู่ แต่ใช้งานกับตระกูล iGo เท่านั้นครับ  ไม่รู้ว่าเก่าเกินไปหรือเปล่า...เพื่อนไปปีที่แล้วยังบอก OK อยู่

รบกวน พี่นนท์ อธิบายเพิ่มด้วยครับ
iGO ลงได้กับ GPS รุ่นไหนหรือยี่ห้อไหนครับ เผื่อจะขอมาลองทดสอบนะครับ

ส่วนบริเวณที่เพื่อน ผบ. จะไปก็คือ romantic road เห็นว่าสองฟากของถนนสวยมากครับ
 :L2888:

ออฟไลน์ นนท์ ตนตัวโต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 10:01:24 »

รบกวน พี่นนท์ อธิบายเพิ่มด้วยครับ
iGO ลงได้กับ GPS รุ่นไหนหรือยี่ห้อไหนครับ เผื่อจะขอมาลองทดสอบนะครับ

ส่วนบริเวณที่เพื่อน ผบ. จะไปก็คือ romantic road เห็นว่าสองฟากของถนนสวยมากครับ
 :L2888:
ตระกูล iGo ก็คือ GPS ทีใช้ Program เช่น iGo, iGo Myway, iGO Primo, AmiGO ประมาณนี้ครับ ซึ่งสามารถลงกับ GPS ที่ใช้ OS พวก WIndows CE หรือ Android ครับ คร่าวๆ ว่าใน iPhone ก็มีเหมือนกัน..
หากอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ ขออนุญาติแนะนำพี่ชัย ลองเข้าไปดู  http://www.navthai.com ซึ่งจะแชร์เรื่องเกี่ยวกับ GPS ทั้งหมดตั้งแต่มือใหม่ ยัน เทพครับ ไม่เน้นขาย สมานมิตรแบบเพื่อนๆ และเป็นกันเอง เน้นการพูดคุยเหมือนบ้านเรา แต่ห้ามตอบแบบใช้ อีโมอย่างเดียว และ ห้ามขอบคุณครับอย่างเดียว ต้องมีปฏิสัมพันธ์ทางการพิมพ์กันด้วยครับ..  :L2897:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 13:15:57 »
ผมแนะนำให้ใช้ Garmin ครับ ส่วนเรื่องแผนที่ จริงๆแล้วจะมีลิขสิทธิ์นะครับ แต่ที่ผมจะแนะนำต่อไปนี้คือ
เราไป download ของเถื่อนมาลงครับ

แล้วจะซื้อ Garmin รุ่นไหนดี ?

ก่อนอื่นขอทำการอธิบายลูกเล่นที่มีอยู่ในเครื่อง Garmin ให้ทราบเล็กน้อยก่อนนะครับ เพราะแต่ละรุ่น ลูกเล่นจะต่างกัน
ขึ้นอยู่กับรุ่นและ file ที่เราใส่ลงไป มีดังนี้

1. Detail MAP ตัวแผนที่ละเอียด หรือแผนที่หลัก ไว้สำหรับแสดงเส้นทางและไว้สำหรับการนำทาง ซึ่ง file จะมีนามสกุล .IMG (มีชื่อได้หลายชื่อ)

2. Base Map ตัวแผนที่อย่างคร่าวๆ ไว้สำหรับการซูมดูมุมสูง ซูมออกไกลๆ ซึ่ง file จะมีชื่อว่า gmapbmap.imp

3. 3D Buildings ไว้สำหรับแสดงภาพอาคารสิ่งก่อสร้างเป็น 3 มิติ บนแผนที่  ซึ่ง file จะมีชื่อว่า gmap3d.img

4. Junction View ภาพทางแยกเสมือนจริง ซึ่ง file จะมีนามสกุล .JCV

5. VOICE COMMAND ระบบสั่งงานด้วยเสียง ซึ่ง file จะมีนามสกุล .ASR
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rFWaXKdRIzY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rFWaXKdRIzY</a>

6. TrafficTrends ระบบสภาพการจราจร รายงานและคำนวณเส้นทางตามสภาพการจราจร ซึ่ง file จะมีนามสกุล .G2S
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=WUxnPrqqchA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=WUxnPrqqchA</a>

นี่คือส่วนหนึ่งของ file สำคัญๆ ในการที่เราจะใส่ลงไปในตัวเครื่อง ขึ้นอยู่กัยเราซื้อเครื่องรุ่นไหน

เห็นว่าพี่ชัยมอง Nuvi 40 ไว้ เดี๋ยวมาต่อครับ ว่าต้องทำอย่างไร  :L2736:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 13:42:34 »
์Nuvi 40 สำหรับผมถือว่าเป็นรุ่นที่คุ้มค่าและถูกที่สุดที่ขายๆกันในตลาดเมืองไทยขณะนี้ (เครื่องไทยแท้)
สามารถหาซื้อได้ตามร้านหนังสือ SE-ED ราคา 3,990 บาท
ซึ่งลูกเล่นต่างๆ เพียงพอต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันบนท้องถนน
แม้จะเป็นรุ่นที่ไม่ได้รับการอัพแผนที่ฟรีตลอดชีพ แต่ก็ยังถือว่าคุ้มค่าอยู่ดี

เพราะแผนที่เราก็หาเอาเองตามเวปนี่แหละ 555

เข้าเรื่อง Nuvi 40 จะเอาไปใช้ที่ เยอรมัน

เนื่องจากตัวเครื่องมีข้อจำกัดและลูกเล่นที่ไม่มาก จึงต้องมีการเลือก file ที่จะใส่ลงไปในเครื่อง
ข้อจำกัดก็คือ เครื่องมีเมโมรี่แค่ 2GB ลำพังจะยัดแผนที่ยุโรปทั้งทวีป(2GB กว่า)
หรือเฉพาะเยอรมัน(300 กว่าMB เฉพาะ Detail Map) ก็คงไม่พอ

แต่ก็สามารถหา Micro SD มาช่วยได้ครับ เพราะทีด้านหลังเครื่องทีช่องให้ใส่ ซื่อเราสามารถเอาแผนที่ใส่ลงไปในเมมนี้ได้

อีกทั้งด้วยลูกเล่นที่จำกัด ซึ่งรองรับแค่ Junction View
ฉะะนั้น file ที่จะใส่ลงไป ก็มีเพียงแค่

- Detail MAP
- Base Map
- Junction View

ที่จริงใส่แค่ Detail MAP ก็ใช้งานได้แล้ว แต่เอาให้ครบนิดนึงและกันครับ

เตรียม download ของเถื่อนมาไว้ได้เลยครับ เดี๋ยวมาว่ากันต่อ ขอตัวไปทำงานก่อนครับ :L2736:

ปล.ปกติ file แผนที่จะถูก lock ด้วยรหัสประจำเครื่องไว้ ไม่สามารถ copy ไปให้เครื่องอื่นได้
แต่ในที่นี้ แผนที่ถูกปลด lock แล้ว (Unlocked) จึงทำให้สามารถ copy ไปใส่เครื่องไหนก็ได้

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 14:08:24 »
 :L4397:
แวะเข้ามาดูไม่ได้ไปกับเขาหรอกเยอรมัน

แต่พีอ๊อดอย่าลืมหาของพี่ไทยตัวล่าสุดให้ผมด้วยละกัน  อยากได้ Files  Junction + Point เยอะๆเข้าไว้
 :sd11:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 15:27:59 »
ขอบคุณมากครับพี่อ็อด

มีคำถามเพิ่มเติม มี GPS alpine bp100e อยู่ ทำยังไงถึงจะลงโปรแกรมผีได้ครับ
ของไทยค่าอัพ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะพันกว่าบาท ปีๆหนึ่งใช้อยู่ไม่กี่ครั้ง เลยเสียดายเงินค่าอัพนะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 17:04:55 »
พี่อ๊อดช่วยเอา notebook ติดรถไว้ด้วยครับ  เจอกันทีไรไม่ได้ up สักที

*ของผม Garmin 1360 ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 17:22:15 »

จะว่าไปแล้ว... ออกสื้อมากเกินไป... จะดีกับเวปเราไหมครับ...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 17:23:56 »

จะว่าไปแล้ว... ออกสื้อมากเกินไป... จะดีกับเวปเราไหมครับ...

รบกวนลบแล้วหลังไมค์ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

tod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 18:19:51 »

รบกวนลบแล้วหลังไมค์ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
ปิดซะหน่อยแล้วกัน  เฉพาะสมาชิกเท่านั้นที่มองเห็น
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 18:46:50 »

ปิดซะหน่อยแล้วกัน  เฉพาะสมาชิกเท่านั้นที่มองเห็น
 :L2904:

ขอบคุณ พี่ทศ ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 19:40:03 »
ผมใช้ Garmin 1460 จากประสพการณ์นะครับ ผมเอาไปญี่ปุ่นด้วย สัญญานดาวเทียมมันช้าครับ ถามว่าหาเจอไหม เจอครับ แต่ต้องรอสักพักใหญ่
โปรแกรมก็อัพเดทแล้ว ก้เลยดูแผนที่ง่ายกว่าครับ  แผนที่กระดาาเค้าดีจริงๆ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ amornpan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • สาวกปาเจโร่ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 04:55:11 »
ของผม igo primo ครับ แผนที่อยากได้ประเทศไหน แจกได้เลยครับ เคยโหลดบิทมา ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลยครับ เพราะเดินทาง ตปท ประจำ จะก๊อปไว้ให้ครับ
ท่องเที่ยวเป็นอาชีพครับผม