ผู้เขียน หัวข้อ: เปลียนผ้าเบรคมาครับ  (อ่าน 68524 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: เปลียนผ้าเบรคมาครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 17:05:24 »
:L2900: สวัสดีคับพี่ตู่ ลองเบรมโบ ตัว Low met เเล้วมีเสียงดังมั้ยคับ ของผมน่าจะสั่งมาเจ้าเดียวกับพี่ตู่เเต่มีปัญหาเรื่องเวียงดังเวลาคลานในเมืองตลอดไม่ยอมหายคับ (เสียงดังเหมือนผ้าเบรคจะหมดอ่ะคับ)อี๊ดๆๆๆๆๆ ยาว ตรวจสอบทางผู้ขายเเล้วจะให้ส่งเครมที่ภาคใต้คับ ให้เราส่งไปเอง ผมก็เลยขี้เกียจส่งเลยเก็บเป็นของสะสม555 ตอนนี้เลยเปลี่ยนเป๊นตัว NA-P อ่ะคับ  ปล เบรมโบ่ ใช้เเค่3000 โล ถอดเลยคับ NA-P ที่ว่าเสียงดังๆกินจาน ยังดังสู้เบรมโบ่ ไม่ได้เลนคับ55555   เเต่ข้อดีของเบรมโบ่นี้ยอมรับว่าเบรคเเน่นหนึบกว่าNa-P นึดนึงคับ เเต่ทั้งสองตัวดีกว้าผ้าเบรคเดิมติดรถเเน่นอน :L2901:

อ้าววว พี่เอครับ

ผมเพิ่งซื้อตัว Low มา จะไปเปลี่ยนอาทิตย์หน้าแล้ว มันดังมากหรือครับ :D :D :D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 17:41:19 »
 :L2754:

ผมเพิ่งซื้อตัว Low มา จะไปเปลี่ยนอาทิตย์หน้าแล้ว มันดังมากหรือครับ :D :D :D
  มันอาจจะเป็นเเค่ของผมชุดเดี่ยวก็ได้คับ ลองดูคับ  เเต่ของที่ผมได้มามันดังเหมือนผ้าเบรคจะหมดตลอดทั้งวัน คับถ้าขับช้า ปล ที่กล่าวมาอาจจะเป็นที่ผ้าผมชุดเดี่ยวนะคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 19:02:43 »
ผม ใส่ ชุดที่ 3 แล้ว
เปลี่ยนทุก 30,000 โล
เจียรจานไป 2 ครั้ง

ครั้งนี้ ถึงจะเปลี่ยน จาน DBA
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 21:45:56 »

ซื้อมาก็ดีแล้วไงพี่ภัทร ลองอีกคันให้มันรู้ชัดเห็นแจ้งไปเลย น้องๆจะได้ทำตัวถูก  :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 23:29:10 »
ลองมาแชร์ดูนะครับ  ผมใช้bremboตัวlowมาซัก 20,000โล เรื่องเสียงจะเป็นเฉพาะเวลาตอนเช้าๆ. หรือตอนผ้าเบรคเย็น ส่วนเรื่องเบรคผมว่าถ้าช่วงลดความเร็วแบบไม่รุนแรงนักเหมือนจะลื่นๆ แต่ถ้าเบรคแบบกระทืบเอาอยู่ครับ โดยรวมดีกว่าผ้าเบรคศูนย์ไม่เท่าไร ไม่กินจานมากนัก ถ้าเกิดมองดูเรื่องราคาผมให้ผ่านนะ  :L4387:  :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2013, 05:21:49 โดย พี่เอริท์ »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 23:39:46 »
ผมก็พึ่งมีโอกาสได้ใช้ผ้าเบรค brembo ตัว low  เหมือนกัน แต่น่าจะเป็นตัวใหม่เนื่องจากราคาสูงกว่าตัวเดิมนิดหน่อย ได้ข้อมูลมาแบบนั้น
ส่วนเรื่องต่างกับตัวเดิมยังไง  ไม่ค่อยแน่ใจครับ  :L4396:  และได้ไปทดสอบ
เมื่อทริปไปเที่ยวเหนือล่าสุด เมื่อต้นเดือน ธ.ค. เรื่องความดังมีบ้าง ตอนเช้า ๆ น่าจะเป็นเพราะอุณหภูมิของผ้าเบรค
แต่ตอนนี้อาการดังหายไปแล้วนะครับ  ส่วนเรื่องระยะเบรคตามที่พี่ ๆ ให้ข้อมูลไว้ ดีกว่าของศูนย์ ซึ่งหากเทียบกับราคาก็คิดว่าคุ้มนะครับ  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 00:14:47 »
ผมก็พึ่งมีโอกาสได้ใช้ผ้าเบรค brembo ตัว low  เหมือนกัน แต่น่าจะเป็นตัวใหม่เนื่องจากราคาสูงกว่าตัวเดิมนิดหน่อย ได้ข้อมูลมาแบบนั้น
ส่วนเรื่องต่างกับตัวเดิมยังไง  ไม่ค่อยแน่ใจครับ  :L4396:  และได้ไปทดสอบ
เมื่อทริปไปเที่ยวเหนือล่าสุด เมื่อต้นเดือน ธ.ค. เรื่องความดังมีบ้าง ตอนเช้า ๆ น่าจะเป็นเพราะอุณหภูมิของผ้าเบรค
แต่ตอนนี้อาการดังหายไปแล้วนะครับ  ส่วนเรื่องระยะเบรคตามที่พี่ ๆ ให้ข้อมูลไว้ ดีกว่าของศูนย์ ซึ่งหากเทียบกับราคาก็คิดว่าคุ้มนะครับ  :L2734:
เเสดงว่าผ้าของผมต้องมีเสียงดังเพียงคนเดี่ยวเป็นเเน่เเท้ 5555  เเช่ประสบการณ์คับพี่ๆ ของผมคงมีปัญหาจิงเเหละดัง24ชม ทั้งเเม่เเละเมียบ่นเลยอ่า ปูลิง. ผมลองNA-p metalking เรื่องเสียงเด็กๆไปเรยสงสัยผ้าที่ชุดผมได้มีปัญหาจิฃๆ เเต่ยิมรับเบรมโบฟิวเบรคดีกว่า NA-P จิงคับ

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 08:02:11 »
ซื้อมาก็ดีแล้วไงพี่ภัทร ลองอีกคันให้มันรู้ชัดเห็นแจ้งไปเลย น้องๆจะได้ทำตัวถูก  :L2759: :L2758:

ได้ครับ พี่กิตติ สุจัดห้ายยยย  :D :D :D

พร้อมทั้ง 938 และ Brembo low วันนี้ไปหนองมนคร้าบบบบบ
;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 08:02:56 »
:L2754:  มันอาจจะเป็นเเค่ของผมชุดเดี่ยวก็ได้คับ ลองดูคับ  เเต่ของที่ผมได้มามันดังเหมือนผ้าเบรคจะหมดตลอดทั้งวัน คับถ้าขับช้า ปล ที่กล่าวมาอาจจะเป็นที่ผ้าผมชุดเดี่ยวนะคับ

สบายๆ ครับพี่เอ ยังไงก็เดินหน้าต่ออยู่แล้วครับ ;) ;) ;)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 08:04:41 »

พี่อิฐ น่าจะเป็นตัว semi นะ เห็นแดงๆ ;) ;) ;)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 09:37:35 »
สบายๆ ครับพี่เอ ยังไงก็เดินหน้าต่ออยู่แล้วครับ ;) ;) ;)
วันนี้พี่PAT จัดชุดใหญ่เลย  :sd10:

ออฟไลน์ พี่ก๊อต (Chaiyaphum)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 10:24:18 »
ของผมก็ใส่อยู่คับ brembo ตัว low-metallic เสียงดังเหมือนที่พี่เอ ว่าเลยคับ ณ ตอนนี้ก็ยังไม่หายดัง ยิ่งช่วงเช้าๆยิ่งดัง แต่พอเบรกไปซักหน่อยก็จะค่อยๆเบาลงหน่อย
และเป็นอาการแบบว่า ช่วงที่เราเบรกแบบไม่แรงมาก มันจะมีเสียงดัง เสียงเหมือนผ้าเบรกมันลื่นๆอ่าคับ แต่ถ้าเทียบกับราคา ผมว่า ก็ยังดีกว่าใส่ของศูนย์  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 10:28:06 »
นอกจากของพี่เอ และพี่ก๊อต แล้ว พี่ ๆ ท่านใด ใส่แล้วมีเสียงดัง บ้างอีกไหมครับ

ขอข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ด้วยครับผม
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 10:29:21 »
พี่อิฐ น่าจะเป็นตัว semi นะ เห็นแดงๆ ;) ;) ;)

รึจะใช่ตามพี่สุว่า   :L4387:

:L2901: :L2901:  เรื่องรุ่นไม่แน่ใจครับ เพราะพี่ ในบ้านเราจัดห้ายยยยย 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 11:18:27 »
รึจะใช่ตามพี่สุว่า   :L4387:

:L2901: :L2901:  เรื่องรุ่นไม่แน่ใจครับ เพราะพี่ ในบ้านเราจัดห้ายยยยย 

ของพี่อิฐเป็น Semi ตัวใหม่ครับ รุ่น Formula แต่ตัวผ้ามีรูปคล้ายกับตัว Low ครับ ต่างแค่วัสดุครับผม

:L2736: :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 11:29:41 »
พอดี ค้นหา แล้วไปเจอมาครับ

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 11:47:10 »
เล็งๆตัว Low Metallic อยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้ามีเสียงดังเีอี๊ยดๆทุกครั้งสงสัยคงต้องถอยไปตั้งหลักก่อนซะแว้ว ประมาณว่าชอบเงียบๆอ่ะครับ :sd01: :sd01:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 12:34:05 »
เล็งๆตัว Low Metallic อยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้ามีเสียงดังเีอี๊ยดๆทุกครั้งสงสัยคงต้องถอยไปตั้งหลักก่อนซะแว้ว ประมาณว่าชอบเงียบๆอ่ะครับ :sd01: :sd01:
N500 เป็นคำตอบเลยคับพี่หยก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 14:06:46 »
เรื่องเบรคบางทีก็คุยกันเข้าใจยากไปนิด

กลุ่ม 1  คนขับรถช้ากับคนขับรถเร็ว

กลุ่ม 2  คนขับรถเร็วกับคนขับรถไม่เร็วอย่างเดียว  มุด ปาด สาดโค้ง

กลุ่ม 3  คนขับรถเร็วตัวซิ่งประจำกับคนขับรถเร็วโหดไม่เร็วมากแต่โหด  จี้ จิกตูด มุดตัดหน้า

**แล้วถ้าคนกลุ่ม 1 มาคุยกับคนกลุ่ม 3  ผมว่าเลือกกันไม่ลงตัว

**ส่วนคนกลุ่ม 2 คุยกับกลุ่ม 1 บ้าง  3 บ้าง  ก็รวมตัวเลือกกลางๆในกลุ่มเดียวกัน ( ผมจัดอยู่ในกลุ่มนี้ครับ)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เบรคส่วนใหญ่ที่ผลิตก็ผลิตมา 3 กลุ่มเช่นกัน

1. สำหรับกลุ่ม 1    เกรดธรรมดาstreet use    ใช้งาน  เน้นนุ่มนวล  หนึบ  ไม่มีเสียง  ไม่มีฝุ่น  ดูแลรักษาง่าย  ทนความร้อนอยู่ในช่วง 2-300 องศา

2. สำหรับกลุ่ม 2    เกรดกลางracing    ใช้งาน  เน้นความเร็ว  ทนต่อความร้อนสามารถยึดจับจานเบรคได้ดีในขณะมีการเสียดสีอย่างรุ่นแรง มีเสียงและฝุ่นบ้าง และใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่าเมื่อออกแรงกดเท่าเดิม  ในขณะจานเบรคเริ่มมีอุณหภูมิพอประมาณ  (แต่อาจจะเบรคในความเร็วต่ำไม่นุ่มนวลแบบพวก street use)ทนความร้อนอยู่ในช่วง 4-500 องศา

3. สำหรับกลุ่ม 3    เกรดสูง speed race   เน้นทนต่อความร้อนสูงและสามารถยึดจับจานเบรคได้ดีมากกว่า  ทนต่อการเสียดสีอย่างรุ่นแรง  เสียงและฝุ่นมีมากพอสมควรเพราะสารโลหะผสมเยอะมาก  และใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพเมื่อจานเบรคมีอุณหภูมิสูงๆ  (แต่อาจต้องใช้น้ำหนักเบรคมากกว่าปกติในความเร็วต่ำ) เบรคประเภทนี้อาจเพิ่มการสึกหรอให้จานเบรคในขณะเบรคมากกว่าหากจานนั้นคุณภาพต่ำจะสึกหรอเร็วมากๆ ทนความร้อนอยู่ในช่วง 6-800 องศา

4. กลุ่มพิเศษ  ทนความร้อนสูงกว่าช่วง 800+ องศา

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เช่น N-sport

- N 300 , N350 , Spec Mu , (เบรคเดิมติดรถควรจะอยู่ในกลุ่มนี้)

- N500

- N800

**อีกตัวที่ผมสนใจคือ  FERADO Racing แต่ไม่รู้ใครเอามาขายบ้าง  อยากลองจัง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 17:37:19 »
ของผมก็ใส่อยู่คับ brembo ตัว low-metallic เสียงดังเหมือนที่พี่เอ ว่าเลยคับ ณ ตอนนี้ก็ยังไม่หายดัง ยิ่งช่วงเช้าๆยิ่งดัง แต่พอเบรกไปซักหน่อยก็จะค่อยๆเบาลงหน่อย
และเป็นอาการแบบว่า ช่วงที่เราเบรกแบบไม่แรงมาก มันจะมีเสียงดัง เสียงเหมือนผ้าเบรกมันลื่นๆอ่าคับ แต่ถ้าเทียบกับราคา ผมว่า ก็ยังดีกว่าใส่ของศูนย์  :sd42: :sd42:

นั่งยัน นอนยัน ยืนยันเลยครับว่า ไม่ต้องรอเสียง

เอี๊ยดตั้งแต่ออกจากร้านพี่เอ จนถึงบริษัท เบรคเบาๆ เลียจานเบรค ดังทุกครั้ง
จนพี่คนนึงเข้ามาคุยกับผมว่า เอ่อ เสียงดังเนอะ ดูผ้าเบรคบ้าง น่าจะใกล้หมดแล้ว

555 ผมเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อกี้เองครับ หมดกัน

เหยียบแรง เสียงหาย เหยียบเบาดัง ฉิ_หาย

ลองใช้ดูก่อนครับ :D :D :D