ผู้เขียน หัวข้อ: เปลียนผ้าเบรคมาครับ  (อ่าน 68527 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: เปลียนผ้าเบรคมาครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2013, 22:34:29 »
ตั้งใจไว้ว่า ถ้าได้จานโหลมาจะลองใช้กับผ้าเบรคตัวนี้ดูครับ....

ผ้าเบรค Brembo สำหรับปาเจโร่สปอร์ต
ผ้าดิสเบรค คู่หน้า เกรด  low-metallic      ราคาชุดละ 1590บาท (ไม่มีแผ่นชิม)
Low-Metallic ทนความร้อนได้สูงถึง550องศาเซลเซียส   มีความฝืดสูงถึงระดับ FE
เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป เบรคดีทุกช่วงอุณหภูมิ ฝุ่นดำ นุ่มหนึบ ทนร้อนน้อยกว่า
ผ้าเบรคหมดเร็วกว่า จานเบรคสึกหรอน้อย นำเข้าจากอิตาลี (feeling ในการเบรก ของผ้าเบรคBrembo(semi-metalix)
คล้ายกับ ของ Bendix MetalKing คือยิ่งร้อนยิ่งจับ-ยิ่งหนึบครับ แต่จะต่างกันตรงที่ฝุ่นน้อยกว่าและเบรกได้ดี ที่อุณหภูมิต่ำกว่า
ไม่ต้องรอให้ร้อนเหมือน MetalKing ครับ
จุดด้อยก็มีครับ คือต้องทำBending-inผ้าเบรค นานกว่ายี่ห้ออื่นหน่อยครับ)

เพราะว่าชอบตรงที่เค๊าบอกว่ามันไม่กินจานเบรคอ่ะครับ จะได้ถนอมจานหน่อย ของมันแพง แถมหายากอีกต่างหากครับ  :sd42:

พี่ตู่ช่วยขยายความเรื่อง "ไม่มีแผ่นชิม" กับเรื่อง "bending-inผ้าเบรค"ให้หน่อยได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2013, 22:55:57 »
ตั้งใจไว้ว่า ถ้าได้จานโหลมาจะลองใช้กับผ้าเบรคตัวนี้ดูครับ....

ผ้าเบรค Brembo สำหรับปาเจโร่สปอร์ต
ผ้าดิสเบรค คู่หน้า เกรด  low-metallic      ราคาชุดละ 1590บาท (ไม่มีแผ่นชิม)
Low-Metallic ทนความร้อนได้สูงถึง550องศาเซลเซียส   มีความฝืดสูงถึงระดับ FE
เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป เบรคดีทุกช่วงอุณหภูมิ ฝุ่นดำ นุ่มหนึบ ทนร้อนน้อยกว่า
ผ้าเบรคหมดเร็วกว่า จานเบรคสึกหรอน้อย นำเข้าจากอิตาลี (feeling ในการเบรก ของผ้าเบรคBrembo(semi-metalix)
คล้ายกับ ของ Bendix MetalKing คือยิ่งร้อนยิ่งจับ-ยิ่งหนึบครับ แต่จะต่างกันตรงที่ฝุ่นน้อยกว่าและเบรกได้ดี ที่อุณหภูมิต่ำกว่า
ไม่ต้องรอให้ร้อนเหมือน MetalKing ครับ
จุดด้อยก็มีครับ คือต้องทำBending-inผ้าเบรค นานกว่ายี่ห้ออื่นหน่อยครับ)

เพราะว่าชอบตรงที่เค๊าบอกว่ามันไม่กินจานเบรคอ่ะครับ จะได้ถนอมจานหน่อย ของมันแพง แถมหายากอีกต่างหากครับ  :sd42:

พี่ตู่ช่วยขยายความเรื่อง "ไม่มีแผ่นชิม" กับเรื่อง "bending-inผ้าเบรค"ให้หน่อยได้มั๊ยครับ

"ไม่มีแผ่นชิม"

คือ ถ้าเป็นรุ่น  เกรด  semi-metallic    ราคาชุดละ 990บาท  (มีแผ่นshimสีแดงที่ด้านหลังผ้าเบรค) นำเข้าจากประเทศจีนครับ

"bending-inผ้าเบรค" (น่าจะเป็น Bedding-In)

ข้อแนะนำ ในการทำBedding-In (RUN-IN ผ้าเบรก) สำหรับกรณีเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่
1.ขับรถยนต์ด้วยความเร็วประมาณ 60 km/h.
2.เหยียบเบรกอย่างนุ่มนวล เพื่อที่ชลอความเร็วลงมาที่ 20 km/h. โดยไม่ต้องหยุดรถ
3.ทำตามขั้นตอนที่ 1 และ 2 ซ้ำกันอย่างน้อยประมาณ 10-15ครั้ง (ทิ้งระยะเวลาในการเบรค1-2นาทีต่อครั้ง)
   เพื่อให้หน้าสัมผัสของผ้าเบรกและจานเบรกค่อยๆแนบกันอย่างสนิทโดยไม่ให้ผ้าเบรคร้อนเร็วจนเกินไป
4.ข้อสำคัญควรหลีกเลี่ยงการใช้เบรคอย่างรุนแรงในระยะ 400-500กม.แรก หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่
   ...หากผู้ใช้รถยนต์ไม่ได้ทำการ Bedding-In อย่างถูกต้อง หรือ มีการเบรกอย่างรุนแรงในช่วงเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ จะทำให้เกิดผลเสียต่อประสิทธิภาพเบรค  เนื่องจากจะทำให้เกิดความร้อนสูงบริเวณผิวหน้าผ้าเบรก สารเรซินที่เป็นองค์ประกอบหนึ่งในเนื้อผ้าเบรกเกิดการไหม้ ซึ่งจะผลทำให้เกิดอาการเบรก ลื่น มีเสียงดัง จานเบรกเป็นรอย มีฝุ่น และ ทำให้เกิดการอาการเบรค Fade ง่ายกว่าปกติ  ดังนั้นเพื่อประสิทธิภาพในการเบรคที่ดีที่สุดและความปลอดภัยในการใช้รถยนต์แล้วนั้น ผู้ใช้รถยนต์ควรให้ความสำคัญในการทำ Bedding-In ผ้าเบรคอย่าถูกต้อง ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ครับ....

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2013, 01:07:05 »

คือ ถ้าเป็นรุ่น  เกรด  semi-metallic    ราคาชุดละ 990บาท  (มีแผ่นshimสีแดงที่ด้านหลังผ้าเบรค) นำเข้าจากประเทศจีนครับ

"bending-inผ้าเบรค" (น่าจะเป็น Bedding-In)

ข้อแนะนำ ในการทำBedding-In (RUN-IN ผ้าเบรก) สำหรับกรณีเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่
1.ขับรถยนต์ด้วยความเร็วประมาณ 60 km/h.
2.เหยียบเบรกอย่างนุ่มนวล เพื่อที่ชลอความเร็วลงมาที่ 20 km/h. โดยไม่ต้องหยุดรถ
3.ทำตามขั้นตอนที่ 1 และ 2 ซ้ำกันอย่างน้อยประมาณ 10-15ครั้ง (ทิ้งระยะเวลาในการเบรค1-2นาทีต่อครั้ง)
   เพื่อให้หน้าสัมผัสของผ้าเบรกและจานเบรกค่อยๆแนบกันอย่างสนิทโดยไม่ให้ผ้าเบรคร้อนเร็วจนเกินไป
4.ข้อสำคัญควรหลีกเลี่ยงการใช้เบรคอย่างรุนแรงในระยะ 400-500กม.แรก หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่
   ...หากผู้ใช้รถยนต์ไม่ได้ทำการ Bedding-In อย่างถูกต้อง หรือ มีการเบรกอย่างรุนแรงในช่วงเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ จะทำให้เกิดผลเสียต่อประสิทธิภาพเบรค  เนื่องจากจะทำให้เกิดความร้อนสูงบริเวณผิวหน้าผ้าเบรก สารเรซินที่เป็นองค์ประกอบหนึ่งในเนื้อผ้าเบรกเกิดการไหม้ ซึ่งจะผลทำให้เกิดอาการเบรก ลื่น มีเสียงดัง จานเบรกเป็นรอย มีฝุ่น และ ทำให้เกิดการอาการเบรค Fade ง่ายกว่าปกติ  ดังนั้นเพื่อประสิทธิภาพในการเบรคที่ดีที่สุดและความปลอดภัยในการใช้รถยนต์แล้วนั้น ผู้ใช้รถยนต์ควรให้ความสำคัญในการทำ Bedding-In ผ้าเบรคอย่าถูกต้อง ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ครับ....

ขอบคุณครับพี่ตู่ :L2758:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2013, 09:20:07 »

ขอบคุณครับพี่ตู่ :L2758:

เสริมเรื่องแผ่นชิมอ่าครับ มันเป็นแผ่นเหล็กครอบเจ้าตัวผ้าเบรคอีกทีอ่าครับ ซึ่งผ้าเบรคเดิม ๆ ขอรถก็จะมีแผ่นชิมมาอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเวลาซื้อผ้าเบรค ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อแล้วมีแผ่นชิมมาอ่าครับ ซื้อแค่แบบเป็นผ้าอย่างเดียวได้เลยครับ  :L2734:

ตามรูปเลยครับ จากล้อของรถผมเองครับ ไอแผ่นชิมเมื่อใส่ด้วยจะเห็นแดง ๆ ตามรูปครับ แต่ถ้าไม่มายืนจ้องก็มองไม่เห็นอ่าครับ 555+

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2013, 10:21:47 »
พี่พงษ์อย่าลืมช่วยรีวิวการใช้งานของผ้าเบรคตัวนี้หน่อยนะครับ  :L2759: เห็นมีพี่ๆสนใจกันหลายคน  :L2758:

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2013, 16:31:22 »
 :sd23:ผ้าเบรค กำลังจะหมดครับ ว่าจะรอเปลี่ยนพร้อมจานโหล สงสัยไม่ทันแล้ว เข้ามาเก็บข้อมูลครับ :L2901:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 09:02:20 »
 :L2734: :L2734: :L2734:

รีวิวคร่าว ๆ นะครับ จากการใช้งาน

จานเดิม + ผ้าเบรเดิม
ช่วงระยะ 10,000 กม. แรก ok ครับ เบรคอยู่ครับ แต่ถ้าเบรคแรง ๆ หรือระยะกระชั้นชิดจะมีไหลเล็กน้อย อาการไหลในความเห็นของผมคือ สมมุติเราลดความเร็วมาถึงจุดหนึ่ง ๆ แล้วเราหยุดรถ มันเหมือนกับว่าเราหยุดไม่ได้อ่าครับ ทั้ง ๆ ที่เรากดเบรคแรงแล้วอ่าครับ มันมีระยะเพิ่มขึ้นมาเล็กน้อยจากจุดที่เราตั้งใจจะให้รถหยุดสนิท ซึ่งมีครั้งนึงเกือบชนรถคันหน้า ต้องใช้การย้ำ ๆ เบรคช่วยครับ

จานโหล + เบรคเดิม
ช่วง 10,000 - 30,000 กม. ช่วงนี้เบรคดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ เวลากดเบรคแรง ๆ แล้วอาการไหลลดลงจนแทบไม่รู้สึกว่ารถมีอาการไหลครับ แต่เหตุผลที่ตัดสินใจเปลี่ยนผ้าเบรคเกิดจากได้ยินมาจากไหนไม่รู้ครับ ได้ความว่าผ้าเบรคเดิมมันกินจาน เลยจัดการเปลี่ยนผ้าเบรค ซึ่งช่วงนั้นทีแรกจะใส่ n-500 ครับ แต่ตอนนั้นไปร้านน้าปิงแล้วไม่มีของ แล้วเห็นผ้าเบรคของ Brembo มาเลยสนใจ ขณะนั้นมีขายแต่เกรด  semi-metallic อ่านรายละเอียด เลยไปหาซื้อ ร้านขายอยู่แถว ๆ รร เทพศิรินทร์ครับ เลยจัดมา

จานโหล + เบรค Brembo เกรด  semi-metallic
ช่วง 30,000 - ปัจจุบัน ปรากฏว่าเกินคาดครับ เดิมทีคิดว่าจะเหมือนผ้าเบรคเดิม แค่กินจานน้อยลง แต่ว่าระยะเบรคที่ได้เป็นที่น่าพอใจครับ เรียกได้ว่าเอาอยู่ครับผม เรื่องเสียงผ้าเบรคนั้น มันเหมือนเป็นเสียงปกติสำหรับช่วงแรก ๆ แบบตอนเหยียบเบรคเพื่อจะออกตัวครับ ตอนนั้นผมไม่ได้ทำ Bending-in ผ้าเบรคอ่าครับ  :L4387: ใส่มาใช้เลยจัดเต็ม  :sd42: ลองของเลย อิอิ ตอนนี้เสียงลดลง คิดว่าผ้าเบรคน่าจะเริ่มเข้าที่ครับ ไม่มีเสียงดังขณะขับแบบเลียเบรคครับ ผลการใช้งานโดยรวมพึงพอใจครับผม แต่ความคิดเห็นของผมนะครับว่า มันเหมาะกับคนที่ขับรถเร็วปานกลาง ประมาณไม่เกิน 120-150 กม./ชม. หากเกินกว่านั้นคิดว่าถ้าเป็นยี่ห้อนี้ ต้องหันไปคบเกรด low-metallic สำหรับ Brembo นะครับ ไม่งั้นก็ต้องไป n-500 ครับผม

:L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 09:35:48 »
ผ้าเบรคBrembo สำหรับปาเจโร่สปอร์ต ที่นำเข้ามามีสองเกรดคือ
Semi-Metallic ทนความร้อนได้สูงถึง650องศาเซลเซียส  มีความฝืดสูงถึงระดับ FF
เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป มีอายุการใช้งานยาวนานกว่า แต่ไม่เหมาะสำหรับนำไปติดตั้งเพื่อใช้ในการแข่งขันนะครับ

ถ้าขับด้วยความเร็วสูงๆบ่อยๆ คงต้องไปใช้ N-500 หละครับผมว่า  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 22:03:55 »
ชุดแรก ของตัวรถ ชุดที่ 2 และ 3 ผมก็ใช้ N-500 อยู่ครับ กำลังดู ชุดที่ 4 แต่ดู ยี่ห้ออื่นๆอยู่เหมือนกัน

รอดูด้วย

มีใครเคยใช้ไหมครับ
ขายผ้าเบรค Compact nano infinity 1000.- ส่งฟรีครับ

ปัจจุบันผมใช้ Compact Nano ตัวธรรมดาอยู่ครับ แนะนำว่าถ้าพี่สนใจตัว Infinity ผมว่าขยับไปเล่น N-Sport ตัว Mu spec ดีกว่าครับ แพงกว่านิดหน่อยแต่ประสิทธิภาพดีกว่ากันเยอะครับ  :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ amornpan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • สาวกปาเจโร่ครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 06:04:59 »
 :L6419:พี่ๆ ของผมดันมาหมดที่โคราช งงๆอยู่ ว่าวิ่งแค่25000 ตั้งกะถอยป้ายแดงมา หมดโคตรเร็วเลย ใครพอแนะนำร้านบ้างไหมครับ
ท่องเที่ยวเป็นอาชีพครับผม

ออฟไลน์ amornpan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • สาวกปาเจโร่ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 07:54:08 »
สรุป ผมได้ Bendix metal king ครับ ไหนๆก้อไหนๆ เลยตั้งศูนย์ถ่วงล้อ สลับยาง เจียรจานครบเลยคับ
ท่องเที่ยวเป็นอาชีพครับผม

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 09:03:52 »
สรุป ผมได้ Bendix metal king ครับ ไหนๆก้อไหนๆ เลยตั้งศูนย์ถ่วงล้อ สลับยาง เจียรจานครบเลยคับ

เปลี่ยนเร็วจังพี่.....ยังเช้าอยู่เลยร้านเปิดแล้วเหรอครับ  :L2761: :L2761:

ผ้าเบรกจะหมดเร็วหรือช้านอกจากจะขึ้นกับความทนของผ้าเบรกแล้วยังขึ้นกับลักษณะการใช้งานด้วยนะครับ....ถ้าขับแบบเบรกกระชั้นบ่อยๆก็หมดเร็วครับ....ผมเคยใช้ Accord ป้ายแดง....ผ้าเบรกหมดตั้งแต่ 12000km เลยครับ  :L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 09:13:41 »

ผ้าเบรคผมก็เริ่มหมดแล้วเหมือนกัน... ว่าจะจัด N500 ร้านน้าปิงอยู่...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 09:14:35 »
ผมไม่เข้าใจครับว่า  เมื่อไร ถึงจะเจียรจาน เพราะเข้าร้านช่วงล่างผมเคยสอบถามแล้ว บางร้านก็บอกเจียรบ่อยๆไม่ดี
เคยถามว่าเอาอาไรมาเป็นเกณฑ์ในการตัดสินใจว่า ถึงเวลาต้องเจียรจาน แล้วนะ??  หรือแค่ความรู้สึกของคนขับ หรือว่าดูที่หน้าจานดิส ว่ามันสึกแล้ว ??
ก็ไม่เคยได้คำตอบที่เป็นทางการซักที
คงต้องรอพี่ๆมาช่วยชี้แนะแล้วแหละครับ
ส่วนของปาเจโร่เปลี่ยนไปรอบหนึ่ง สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะเวลาเบรกมีเสียงเสียดสีของเหล็ก กับเหล็ก ทั้งๆที่ผ้าเบรกก็ยังไม่หมด

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 10:21:43 »

ผ้าเบรคผมก็เริ่มหมดแล้วเหมือนกัน... ว่าจะจัด N500 ร้านน้าปิงอยู่...
meeting ผ้าเบรคเลยไหมครับพี่ปอ ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 10:27:42 »

meeting ผ้าเบรคเลยไหมครับพี่ปอ ;D

เมื่อไรดีครับพี่ปู้...

:L2756:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 10:28:30 »
ผมไม่เข้าใจครับว่า  เมื่อไร ถึงจะเจียรจาน เพราะเข้าร้านช่วงล่างผมเคยสอบถามแล้ว บางร้านก็บอกเจียรบ่อยๆไม่ดี
เคยถามว่าเอาอาไรมาเป็นเกณฑ์ในการตัดสินใจว่า ถึงเวลาต้องเจียรจาน แล้วนะ??  หรือแค่ความรู้สึกของคนขับ หรือว่าดูที่หน้าจานดิส ว่ามันสึกแล้ว ??
ก็ไม่เคยได้คำตอบที่เป็นทางการซักที
คงต้องรอพี่ๆมาช่วยชี้แนะแล้วแหละครับ
ส่วนของปาเจโร่เปลี่ยนไปรอบหนึ่ง สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะเวลาเบรกมีเสียงเสียดสีของเหล็ก กับเหล็ก ทั้งๆที่ผ้าเบรกก็ยังไม่หมด

อยากรู้ด้วยคนครับพี่ปรี

แต่เท่าที่ทราบคือ ถ้าเอามือลูบจานแล้วไม่สะดุด ก็ไม่ต้องเจียร์จาน แต่จริงแท้แค่ไหน เดี๋ยวรอกูรูมาบอก

ออฟไลน์ พี่ก๊อต (Chaiyaphum)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 11:48:35 »
ผมก็อยากรู้ด้วยคนคับ

ตอนนี้ผมใช้มาจะ60000km แล้วผ้าเบรคก็ยังไม่เคยเปลี่ยน จานก็ยังยังไม่เคยเจียร์

ถ้าผมจะเปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อไหนเหมาะกับจานเดิมๆที่สุดคับ  แล้วเปลี่ยนแล้วจะต้องเจียร์จานด้วยป่าว

:sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 12:57:48 »

อยากรู้ด้วยคนครับพี่ปรี

แต่เท่าที่ทราบคือ ถ้าเอามือลูบจานแล้วไม่สะดุด ก็ไม่ต้องเจียร์จาน แต่จริงแท้แค่ไหน เดี๋ยวรอกูรูมาบอก

ดีที่สุดคือเลี่ยงการเจียรจาน   แต่หากเราใช้ผ้าเบรคเกรดต่ำหรือไม่มีคุณภาพจะกินจานเบรคจนเป็นร่องรอบจาน  และอีกกรณีหนึ่งคือการเบรคจนเฟดบ่อยๆจะมีฟองอากาศผุดๆบนผิวจานจนมองดูเป็นเม็ดๆเหมือนเป็นผื่นขึ้นที่เนื้อเหล็ก   

พอเราเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มาแล้วผ้าเบรคใหม่จะมีหน้าผ้าเบรคในแนวระนาบตรงพอกดไปที่จานจะไม่สามารถจับเต็มหน้าได้   เมื่อเบรคแล้วจะลื่นไม่ค่อยอยู่หากเป็นผ้าเบรคเกรดต่ำเนื้อนิ่มๆก็กดสักพักแรงๆบ่อยๆ  พอเปิดหน้าผ้าเบรคได้ก็จะลงเต็มร่องเดิมแต่หากมีร่องรอยฟองอากาศอยู่ก็ลื่นอีก   แต่หากใช้ผ้าเบรคดีเกรดสูงปัญหาคือเบรคกดไม่เต็มห้น้าจานจะติดขอบที่สูงที่สุดของเนื้อจานก่อน   จึงจำเป็นต้องเจีรยปาดหน้าจานเพื่อให้ผ้าเบรคจับได้เ็มหน้าเท่านั้นเองครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 15:39:41 »
 :L2900:
ขอบคุณครับพี่นะ กะว่าจะเป็นหนูลองผ้าเบรค Brembo  เกรด  low-metallic  ซะหน่อยอ่ะครับ  ;D

หรือให้พี่โต้งกะพี่คมลองไปก่อนดี  :sd42:
สวัสดีคับพี่ตู่ ลองเบรมโบ ตัว Low met เเล้วมีเสียงดังมั้ยคับ ของผมน่าจะสั่งมาเจ้าเดียวกับพี่ตู่เเต่มีปัญหาเรื่องเวียงดังเวลาคลานในเมืองตลอดไม่ยอมหายคับ (เสียงดังเหมือนผ้าเบรคจะหมดอ่ะคับ)อี๊ดๆๆๆๆๆ ยาว ตรวจสอบทางผู้ขายเเล้วจะให้ส่งเครมที่ภาคใต้คับ ให้เราส่งไปเอง ผมก็เลยขี้เกียจส่งเลยเก็บเป็นของสะสม555 ตอนนี้เลยเปลี่ยนเป๊นตัว NA-P อ่ะคับ  ปล เบรมโบ่ ใช้เเค่3000 โล ถอดเลยคับ NA-P ที่ว่าเสียงดังๆกินจาน ยังดังสู้เบรมโบ่ ไม่ได้เลนคับ55555   เเต่ข้อดีของเบรมโบ่นี้ยอมรับว่าเบรคเเน่นหนึบกว่าNa-P นึดนึงคับ เเต่ทั้งสองตัวดีกว้าผ้าเบรคเดิมติดรถเเน่นอน :L2901:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป