ผู้เขียน หัวข้อ: **แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป  (อ่าน 100837 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
โลกหมุนเวียนเปลี่ยนไปทุกวัน ทุกสรรพสิ่งย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
ถ้าเราไม่กล้าที่จะย่างเท้าเป็นก้าวแรก ไฉนเลยจะรู้ว่าโลกกว้าง

ณ วันนี้ คุณเอกเย็นศิระ ก้าวไปสู่ scan-speak one brands ตัวท้อปแล้วครับ พร้อมซับเบส scan-speak 12"ที่เน้นความหนักแน่น นุ่มลึก ให้เบสอัพฟร้อนสุดๆ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
หลายคนเข้าใจผิดไปว่า ถ้าใส่ซับจะต้องเปิดเสียงเบสมันส์ๆเท่านั้น
หรือเข้าใจผิดไปว่า ใช้ดอกซับใหญ่ๆเพื่อจะเปิดให้เสียงดังออกไปนอกรถเย๊อะๆ

อาจจะถูกบ้างในบางมุม

แต่ในแนวทางเล่นเครื่องเสียง SQ เค้าเลือกดอกซับเพราะต้องการเสียงในย่านความถี่ต่ำ
เลือกดอกใหญ่ขึ้น เพื่อต้องการความถี่ต่่ำลง ต่ำลง (ความถี่ต่ำ ไม่ใช่แปลว่าเสียงเบาน่ะครับ) แต่เป็นเสียงที่ออกไปทางนุ่มลึก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2014, 23:54:49 โดย โกโก้-chainat »
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  ขอบคุณมากคับพี่โกโก้ คับ.   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L2888: :L2900: :L2734: :L2906: :L6428:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
โลกหมุนเวียนเปลี่ยนไปทุกวัน ทุกสรรพสิ่งย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
ถ้าเราไม่กล้าที่จะย่างเท้าเป็นก้าวแรก ไฉนเลยจะรู้ว่าโลกกว้าง

ณ วันนี้ คุณเอกเย็นศิระ ก้าวไปสู่ scan-speak one brands ตัวท้อปแล้วครับ พร้อมซับเบส scan-speak 12"ที่เน้นความหนักแน่น นุ่มลึก ให้เบสอัพฟร้อนสุดๆ

:L2888: พี่เอกออกสื่อ  :L2900: ก้าวไปข้างหน้าอีกขั้นแล้ว  :L4384:

• Pa Mania
  • *

งานติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ ในส่วนที่ตามองเห็น แยกออกได้3อย่างคร่าวๆครับ
1.สวยงาม
2.เรียบร้อย
3.งานด้านเทคนิค อันนี้สำคัญต่อเสียง มากครับ.......ส่วนนี้ผมเน้นเป็นพิเศษ..........เจ้าของรถที่เข้าใจ ที่ต้องการคุณภาพเสียงยอมจ่าย แต่คนส่วนใหญ่ไม่ยอมจ่าย
---------------------------------
คนยอมจ่าย จะได้คุณภาพเสียง
-คนไม่ยอมจ่าย จะได้ไปแต่สินค้า ครับ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 :L2888: พี่เอก

ออฟไลน์ พี่เอก-Yensira

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
:L2888: พี่เอก
:L2758: :L2732: :L2893:ไม่เจอกันเลยนะครับพี่กอบ

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
แต่ละคัน  :L2900:  :L2906:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
 :L4365:
 :sd01: :sd10: :sd01: :sd10:

เจอพี่เอกเมื่อไหร่ต้องขอลองฟังหน่อยนะครับพี่

:L2900: :L2900: :L2900:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
 :sd10: :sd10: :sd10:
ยินดีกับพี่เอกด้วยครับ  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ ซี ระยอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: **แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 15:58:51 »
ยอดเยี่ยมมากครับ...!!!  :L2734:
คำว่า"พอดี" คือ "พอ" ถึงจะ "ดี"

• Pa Mania
  • *
Re: **แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 13:52:12 »
ห่างหายไม่ค่อยได้เข้ามาคุยกับพี่ๆน้องทุกท่านเลย แต่ก็ยังมีโอกาสได้พบกับพี่ๆน้องๆบางท่านตามงานมีตติ้งต่างอยู่บ้างครับ ในส่วนเรื่องเครื่องเสียงรถผมอุปกรณ์บางอย่างก็เปลี่ยนไปพอสมควรครับ แต่วันนี้อยากมาเล่าในส่วนของการลดเสียงเครื่อง
ที่เข้ามารบกวนภายในห้องโดยสารต้องบอกว่าเป็นปัญหาที่ผมหาทางออกอยู่นานพอสมควรครับ เช่น เปลี่ยนเครื่ิองเบนซิน หรือแม้กระทั่งเปลี่ยนรถก็เคยคิดครับ เพียงแต่ยังหาตัวเลือกที่ดีที่สุดให้ตัวเองไม่ได้ครับ นั่งคิดๆๆๆๆๆๆๆๆนอนคิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่รู้จะทำงัยดี สุดท้ายลองปรึกษาพี่โก้ชัยนาทซาวด์ ผลสรุป ต้องลองแด็มป์สูตรใหม่ของร้าน คิดในใจเป็นงัยเป็นกันลองก็ลองครับ เอารถไปทิ้งที่ร้านโดยบอกพี่โก้ทำงัยก็ได้ให้ลดเสียงเครื่องในห้องโดยสายให้เงียบที่สุดที่ทำได้นะตอนนี้ครับ
เวลาจอดรถไม่จำกัดครับ แล้วก็กลับมานอนรอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆประมาณ10วัน มีเสียงจากเพื่อนฝูงที่ทำเครื่ิงเสียงด้วยกันบอกขึ้นไปฟังรถพี่เอกที่ร้านเงียบมากครับเหมือนไม่ใช่รถพี่เอกที่เคยฟังมาก่อน!!!!!! ได้ยินแบบนี้ดีใจมากครับ สุดท้ายนัดรับรถกับพี่โก้
ครั้งแรกที่ได้นั่งรถตัวเองหลังจากห่างจากกันประมาณ10วันบอกเลยครับ ผมพอใจมากครับเสียงเครื่องยนตร์ภายในห้องโดยสารลดลงมากแทบจะไม่ได้ยินเสียงเครื่ิองแต่เสียงที่รบกวนมาจากเสียงท่อ HKS ที่ดังมาจากท้ายรถชัดเจนมากครับ เลยลองโลน์
หาพ่อหมอ นะรัชดาแห่งบ้านปามาเนีย พ่อหมอแนะนำให้ลองเอาท่อเดิมมาใส่ดูเงียบแน่ๆ เลยกะว่าวันอาทิตย์นี้ถ้าไม่ติดงานคงต้องลองหาท่อเดิมมาใส่ดูครับ ถ้าได้ผลยังงัยจะมาเล่าให้ฟังครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 14:10:28 »
เดี๋ยวไปดักลองฟังที่เมเจอร์ฯ นะครับ พี่เอก  :sd01:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2016, 02:10:48 »
ท่อเดิมเงียบแน่นอนครับ ผมยืนยัน เพราะผมก็ใช้อยู่ครับ อิๆ เมียไม่อนุญาติ  555

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 18:17:54 »
ห่างหายไม่ค่อยได้เข้ามาคุยกับพี่ๆน้องทุกท่านเลย แต่ก็ยังมีโอกาสได้พบกับพี่ๆน้องๆบางท่านตามงานมีตติ้งต่างอยู่บ้างครับ ในส่วนเรื่องเครื่องเสียงรถผมอุปกรณ์บางอย่างก็เปลี่ยนไปพอสมควรครับ แต่วันนี้อยากมาเล่าในส่วนของการลดเสียงเครื่อง
ที่เข้ามารบกวนภายในห้องโดยสารต้องบอกว่าเป็นปัญหาที่ผมหาทางออกอยู่นานพอสมควรครับ เช่น เปลี่ยนเครื่ิองเบนซิน หรือแม้กระทั่งเปลี่ยนรถก็เคยคิดครับ เพียงแต่ยังหาตัวเลือกที่ดีที่สุดให้ตัวเองไม่ได้ครับ นั่งคิดๆๆๆๆๆๆๆๆนอนคิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่รู้จะทำงัยดี สุดท้ายลองปรึกษาพี่โก้ชัยนาทซาวด์ ผลสรุป ต้องลองแด็มป์สูตรใหม่ของร้าน คิดในใจเป็นงัยเป็นกันลองก็ลองครับ เอารถไปทิ้งที่ร้านโดยบอกพี่โก้ทำงัยก็ได้ให้ลดเสียงเครื่องในห้องโดยสายให้เงียบที่สุดที่ทำได้นะตอนนี้ครับ
เวลาจอดรถไม่จำกัดครับ แล้วก็กลับมานอนรอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆประมาณ10วัน มีเสียงจากเพื่อนฝูงที่ทำเครื่ิงเสียงด้วยกันบอกขึ้นไปฟังรถพี่เอกที่ร้านเงียบมากครับเหมือนไม่ใช่รถพี่เอกที่เคยฟังมาก่อน!!!!!! ได้ยินแบบนี้ดีใจมากครับ สุดท้ายนัดรับรถกับพี่โก้
ครั้งแรกที่ได้นั่งรถตัวเองหลังจากห่างจากกันประมาณ10วันบอกเลยครับ ผมพอใจมากครับเสียงเครื่องยนตร์ภายในห้องโดยสารลดลงมากแทบจะไม่ได้ยินเสียงเครื่ิองแต่เสียงที่รบกวนมาจากเสียงท่อ HKS ที่ดังมาจากท้ายรถชัดเจนมากครับ เลยลองโลน์
หาพ่อหมอ นะรัชดาแห่งบ้านปามาเนีย พ่อหมอแนะนำให้ลองเอาท่อเดิมมาใส่ดูเงียบแน่ๆ เลยกะว่าวันอาทิตย์นี้ถ้าไม่ติดงานคงต้องลองหาท่อเดิมมาใส่ดูครับ ถ้าได้ผลยังงัยจะมาเล่าให้ฟังครับ :sd23: :sd23: :sd23:

สวัสดีครับพี่เอก ท่อเดิมที่น้าปิงน่าจะเพียบนะครับหรือจะลองสอบถามพี่ป๊อปดูก็ได้เช่นกันครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่เอก ท่อเดิมที่น้าปิงน่าจะเพียบนะครับหรือจะลองสอบถามพี่ป๊อปดูก็ได้เช่นกันครับ  :L2736:
  :sd23: :sd23: :sd23:ขอบคุณครับพี่กิต

• Pa Mania
  • *
ครั้งแรกที่ได้นั่งรถตัวเองหลังจากห่างจากกันประมาณ10วันบอกเลยครับ ผมพอใจมากครับเสียงเครื่องยนตร์ภายในห้องโดยสารลดลงมากแทบจะไม่ได้ยินเสียงเครื่ิองยนต์
แต่เสียงที่รบกวนมาจากเสียงท่อ HKS ที่ดังมาจากท้ายรถชัดเจนมากครับ เลยลองโลน์

นั่งในรถ Pajero ดีเซล...ความเงียบพอๆกับ Pajero เบนซิน

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :L4365: :L4365:
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล

• Pa Mania
  • *

เริ่มต้นปี 2017
เริ่มอัพสเต๊ปแรก

Helix Dsp Pro + หน้าจอ Director