ผู้เขียน หัวข้อ: **แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป  (อ่าน 100768 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ถาม... พอดีว่ารถใช้ทุกวันน่ะครับ...
ผมต้องขับรถจากชลบุรีไปทำที่ร้านพี่... เกรงว่าไม่มีรถใช้จะไม่สะดวกในการทำงานน่ะครับ...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

ถามได้ครับ
ผมก็ตอบไปตามเหตุและผลครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
อ่านไปอ่านมา! ดูไปดูมา! เอ๊ะนี่รถเรานี่น่า ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านน่ะครับ
ผมก็เห็นขั้นตอนการทำงานจากรูปพร้อมเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นเหมือนกัน ความรู้สึก
ตอนนี้บอกได้ว่า ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังจริงๆ อยากให้เพื่อนๆสมาชิกดูมาตฐานการติดตั้งเป็นแนวทาง
ในการเลือกร้านติดเครื่องเสียงน่ะครับ ส่วนผมคิดไม่ผิดที่เลือก ชัยนาทซาวด์

เจ้าของรถแสดงตัวแล้ว ขาดอีกอย่างแสดงใบหน้าครับ  :L2736:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
มาปูเสื่อรอดู ฟัง และ ชม ผลงานครับพี่เอก...
 ผมก็ชอบมากนะครับเครื่องเสียง  ก็ฟังสไตล์ของตัวเองนั่นแหละ
เวลาเปิดเพลงล็อค ก็เน้นเบสแน่นๆ หนักๆ เข้าไว้ รายละเอียด ตามมาที่หลังได้ 
แต่พอฟังของ พี่โยแล้ว อยากเปลี่ยนแนวเหมือนกันอิๆ
 ของพี่โยนี่ ถ้าฟังดีๆ เสียงถอนหายใจของนักร้องยังได้ยินเลย  เวทีเสียงยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย รายละเอียด ยกขึ้นมาได้หมดเลย
......ไม่น่าขึ้นไปฟังเสียงรถพี่โยเล๊ยย ให้ตายซิ......
 :L6415: :L6415: :L6415: :L6415:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
อ่านไปอ่านมา! ดูไปดูมา! เอ๊ะนี่รถเรานี่น่า ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านน่ะครับ
ผมก็เห็นขั้นตอนการทำงานจากรูปพร้อมเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นเหมือนกัน ความรู้สึก
ตอนนี้บอกได้ว่า ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังจริงๆ อยากให้เพื่อนๆสมาชิกดูมาตฐานการติดตั้งเป็นแนวทาง
ในการเลือกร้านติดเครื่องเสียงน่ะครับ ส่วนผมคิดไม่ผิดที่เลือก ชัยนาทซาวด์

สนใจครับ ไม่ทราบว่า พี่เอก ชอบฟังแนวไหน ถ้าคล้าย หรือ ใกล้เคียง ผมจะได้ตัดสินใจ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *

ผมทดสอบเสียง ก่อนที่จะใส่ตู้ซับเบส
เสียงกีต้าเบส และเบสจากกระเดื่องกลอง ที่ได้มาเป็นที่น่าพอใจเป็นอย่างมากครับ
ฟังอัสนี วสันต์

ดีกว่าเบสบ๊อก + ลำโพงแยกชิ้นทั่วไปที่ติดตั้งแบบไม่เน้น (วันเดียวเสร็จ)
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *

พอสรุปได้ว่า
-เลือกลำโพง 6นิ้วที่เน้นเบส
-ติดเพาเวอร์แอมป์
-ใช้สายและฟิวส์เส้นใหญ่ๆ เพื่อเป็นทางเดินของไปได้อย่างสะดวก (คนกินข้าว เครื่องเสียงต้องกินไฟ...กินอิ่มแรงดี)
-แด๊มป์ประตู
-ใช้สเปเซอร์อย่างหนา อย่างตัน
-จูนเสียง (ใช้ฟังชั่นที่พี่ na แนะนำให้กับสมาชิก)
-ใช้แผ่นแท้ แผ่นละ 10กว่าเพลง

• Pa Mania
  • *

พอสรุปได้ว่า

-เลือกลำโพง 6นิ้วที่เน้นเบส
-ติดเพาเวอร์แอมป์
-ใช้สายและฟิวส์เส้นใหญ่ๆ เพื่อเป็นทางเดินของไปได้อย่างสะดวก (คนกินข้าว เครื่องเสียงต้องกินไฟ...กินอิ่มแรงดี)
-แด๊มป์ประตู
-ใช้สเปเซอร์อย่างหนา อย่างตัน
-จูนเสียง (ใช้ฟังชั่นที่พี่ na แนะนำให้กับสมาชิก)
-ใช้แผ่นแท้ แผ่นละ 10กว่าเพลง

*จะได้เสียงเบส ที่ดีและมากกว่าเบสบ๊อกแล้วครับ

เพียงแต่ใช้เวลาทำนาน 2-3วัน (นานกว่าติดเบสบ๊อก)

ออฟไลน์ พี่เอก-Yensira

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4

เจ้าของรถแสดงตัวแล้ว ขาดอีดอย่างแสดงใบหน้าครับ  :L2736:
  ขอบคุณครับพี่โย ตอนนี้ผมแสดงใบหน้าแล้วน่ะครับ หัดทำตั้งนานครับพี่โย

• Pa Mania
  • *

คุยกันแบบเห็นหน้า ผมว่าดีครับ
บางครั้งความคิดเห็นไม่ตรงกัน ถกเถียงกันไปบ้าง

พอเจอหน้ากันจะได้ยกมือไหว้ ขอโทษได้ถูกคน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
วันเดียวเสร็จ ทำได้ครับ
ถ้าเจ้าของรถไม่ต้องการคุณภาพงาน ไม่ต้องการคุณภาพเสียง

*ถามเล่นๆน่ะครับ
พี่ๆเพื่อนๆ เคยเจอสาว รีบๆเร่งๆอ่ะป่าวครับ

ถ้าเคยเจอ
ผมอยากถามว่า พี่ๆเพื่อนๆ รู้สึกเช่นไรกับสาวนางนั้น

แหมพี่โก้ก็..........เปรียบซะทำให้คิดถึงวันวานเลย..........บังเอิญผมก็รีบเหมือนกัน..........สรุปเลยต้องนัดเจอแก้มือกันอีกรอบ :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

ถ้าผมพูดผิดไป ขออภัยด้วยครับ

ผมคิดว่าถ้ามีเวลาน้อย ในการติดเครื่องเสียงนั้นคงจะได้ดียากครับ
แล้วจะติดทำไม ถ้าติดแล้วได้มาแค่ตัวสินค้า แต่ไม่ได้คุณภาพ

เปรียบเทียบกับสาวๆ บางครั้งก็เซ็งถ้าเร่งรีบ...ขาดลีลาและอรรถรส
อยู่บ้านกับเมีย ฟังเครื่องเสียงเดิมๆดีกว่ามั้ง ไม่ต้องเสียตัง

• Pa Mania
  • *
เสียงทุ้มมากๆ
เสียงเบสแบบสั่นสะเทือน
เสียงความถี่ต่ำ เช่นกระเดื่องกลอง
เสียงกลองใหญ่

จะเปล่งเสียงมาจากดอกซับเบส 10นิ้ว
แต่ดอกซับเบสจะทำงานไม่ได้เลยถ้าไม่มีตู้เป็นตัวช่วยในการทำงาน

ดอกลำโพงซับ+ตู้ซับ=คุณภาพเสียงเบส

เพราะฉะนั้นเมื่อยอมจ่ายราคาค่าดอกซับเบส ควรยอมจ่ายค่าตู้ ด้วยครับ
เมื่อมีตู้แล้ว ต้องติดตั้งให้แน่นหนาแข็งแรง จึงจะเห็นผลครับ

ยึดตัวตู้ให้แน่นด้วยน๊อต และซิลิโคลน

ใส่วัสดุกันเสียงก้อง กันเสียงสะท้อนภายในตู้

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ถ้าผมพูดผิดไป ขออภัยด้วยครับ

ผมคิดว่าถ้ามีเวลาน้อย ในการติดเครื่องเสียงนั้นคงจะได้ดียากครับ
แล้วจะติดทำไม ถ้าติดแล้วได้มาแค่ตัวสินค้า แต่ไม่ได้คุณภาพ

เปรียบเทียบกับสาวๆ บางครั้งก็เซ็งถ้าเร่งรีบ...ขาดลีลาและอรรถรส
อยู่บ้านกับเมีย ฟังเครื่องเสียงเดิมๆดีกว่ามั้ง ไม่ต้องเสียตัง

ผมเข้าใจงานพี่โก้มากขึ้นครับ :L4399: :L4399: :L4399:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *

แด๊มป์ป้ายทะเบียน
นี่คือความใส่ใจ ที่ผมทำให้กับสมาชิก...ในขณะที่เจ้าของรถหลายคนยังไม่รู้เลยว่ามันมีประโยชน์อย่างไร
ยิ่งเน้น ก็ยิ่งนาน
เสียทั้งเวลาและค่าแรงช่าง

แต่ผลลัพธ์ เป็นที่น่าพอใจของคนใจถึง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

*** วันเดียวเสร็จ ทำได้ครับ ถ้าเจ้าของรถไม่ต้องการคุณภาพงาน ไม่ต้องการคุณภาพเสียง

คำตอบเดียวที่ตอบทุกข้อกังวลและสงสัย ครับพี่โก้  :L2900: :L2900:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

มีเวลา มีงบ
เก็บรายละเอียดได้ทุกจุด

• Pa Mania
  • *

ทำไมต้องยึดตู้ให้แน่น
ทำไมต้องแด๊มป์หลังตู้ / ใต้ตู้
ทำไมต้องแด๊มป์ฝากระโปรงท้าย
ทำไมต้องแด๊มป์ป้ายทะเบียน

ตอบ. เสียงซับเบสเป็นการทำงานในย่านความถี่เสียงต่ำ ตั้งแต่ประมาณ 100เฮิร์ต ลงมาถึง 1เฮิร์ต (แต่หูมนุษย์รับรู้ได้ต่ำสุดแค่ 20เฮิร์ต    บางกระทู้จึงเขียนว่าเสียงเบสลงต่ำสุดที่ 20เฮิร์ต)

เมื่อลำโพงเปล่งความถี่เสียงต่ำ จึงเกิดแรงสั่นกระพือทั้งตัวมันเองและรอบๆข้าง
ชิ้นส่วนรถบอบบาง จึงทำให้มีเสียงสั่นของชิ้นส่วนรถ เกิด noise เสียงรบกวนต่างๆดังแข่งกับเสียงดนตรี
เราจึงรู้สึกว่ารถคันที่มีเสียงรบกวน ก๊อก แก๊กๆ อ๊อด แอ๊ดๆ จะน่าลำคาญ/ฟังเสียงเพลงไม่ไพเราะ

*เสียงซี๊ดซ๊าด เสียงคราง เสียงกระเส่า...ฟังแล้วได้อารมณ์
-เสียงเรอ ตด ...ฟังแล้วเสียอารมณ์

เพราะฉะนั้นการฟังเพลง เราควรแยกให้ออกว่าเสียงไหนคือเสียงที่ดี เสียงที่ต้องการ / เสียงไหนคือเสียงรบกวน noise

• Pa Mania
  • *

ประกอบทุกชิ้นส่วนเข้าที่
เสียงแหลมคู่หน้าติดในตำแหน่งหูช้าง (มีขายสำเร็จตามท้องตลาด ขนาดฟรีไซด์)

เสียงแหลมประตูหลัง ติดในตำแหน่งที่ gogo chainatsound คิดว่าดีที่สุด (ไม่ใกล้หูของคนนั่งเบาะหน้า)

• Pa Mania
  • *

ลำโพงเสียงแหลมจากประตูหลัง
ถ้าติดในตำแหน่งที่ไม่ถูกต้อง เสียงจะพุ่งเข้าหูของคนนั่งเบาะหน้า ทำให้ประสาทหูของคนนั่งเบาะหน้าสับสน
คล้ายยุง แสงหวี่ บินตอมอยู่ข้างๆหู