ผู้เขียน หัวข้อ: **แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป  (อ่าน 100805 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป

สินค้าหลัก
ฟร้อนเดิม ALPINE DVD 9861
POWER AMP 5 ชแนล
ลำโพงประตูหน้า
ลำโพงประตูหลัง
ซับเบส 10นิ้ว...
-------------------
อุปกรณ์ร่วมในการติดตั้ง เพื่อเพิ่มคุณภาพเสียง
-ฟิวส์กันไฟช๊อต ขนาดใหญ่แบบ ANL
-สายแบตขนาดใหญ่ #4AWG ผลิตมาจากทองแดงแท้
-สายสัญญาณขนาดใหญ่ ผลิตมาจากทองแดงแท้
-สายลำโพง ขนาดใหญ่ #14AWG ผลิตมาจากทองแดงแท้

-สเปเซอร์/แผงเสริมลำโพง แบบกันน้ำ อย่างหนา อย่างตัน (ไม่ใช่แบบถูกๆบางๆ)
-ประเก็น กันอากาศรั่ว บริเวณขอบดอกลำโพง
-หูช้างสำหรับติดทวิตเตอร์ มุมประตูหน้าด้านบน
-ตู้ซับเบส ไฮบริด สูตรเฉพาะของ gogo chainat (ไม่ใช่ตู้ไฟเบอร์)
.
.
.
(แก้ไขเป็นซับ 10นิ้ว) ขอบคุณพี่โอ นาเกลือ ที่แจ้งว่าผมพิมพ์ผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2013, 12:34:57 โดย gogo chainat »
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *

อุปกรณ์ร่วมในการติดตั้ง เพื่อเพิ่มคุณภาพเสียง และระบบป้องกัน

-ฟิวส์กันไฟช๊อต ขนาดใหญ่แบบ ANL
-สายแบตขนาดใหญ่ #4AWG ผลิตมาจากทองแดงแท้
-สายสัญญาณขนาดใหญ่ ผลิตมาจากทองแดงแท้
-สายลำโพง ขนาดใหญ่ #14AWG ผลิตมาจากทองแดงแท้

-สเปเซอร์/แผงเสริมลำโพง แบบกันน้ำ อย่างหนา อย่างตัน (ไม่ใช่แบบถูกๆบางๆ)
-ประเก็น กันอากาศรั่ว บริเวณขอบดอกลำโพง
-หูช้างสำหรับติดทวิตเตอร์ มุมประตูหน้าด้านบน
-ตู้ซับเบส ไฮบริด สูตรเฉพาะของ gogo chainat (ไม่ใช่ตู้ไฟเบอร์)
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *

สภาพเดิมๆ ก่อนติดตั้ง

• Pa Mania
  • *

การติดตั้งเครื่องเสียง และติดตั้งอุปกรณ์ตกแต่งต่างๆนาๆ เข้าไปในรถ
สิ่งสำคัญคือความแน่นหนาแข็งแรง

ปัจจุบันสินค้าและอุปกรณ์ต่างๆแข่งกันทำราคาถูก เพื่อตอบสนองคนชอบของถูก
สิ่งที่ผู้ผลิตลดราคาลงมานั้น ส่วนใหญ่คือการลดต้นทุน เช่นขนาดบาง กวง
--------------------------------------

แต่ผมเน้นความแน่นหนาแข็งแรงครับ ผมจึงเลือกใช้สเปเซอร์สีเหลือเข้ม อย่างหนา อย่างตัน (ผมสั่งพิเศษ ไม่มีขายตามท้องตลาดที่เน้นราคาถูก)

• Pa Mania
  • *

ชุดเครื่องเสียงรถยนต์ ที่มีลำโพงหน้า+หลัง
ควรเลือกลำโพงแบบเดียวกัน (ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกัน) แบบเดียวกันหมายถึง ถ้าลำโพงประตูหน้าเป็นแบบแยกชิ้น (มีพาสสีพ) ....ลำโพงประตูหลังจะต้องเป็นลำโพงแบบแยกชิ้น (มีพาสสีพ) เช่นกัน

• Pa Mania
  • *

มีหลายคัน หลายร้าน จัดชุด/ทำงานแบบมักง่าย
มีหลายคัน หลายร้าน จัดชุด/ทำงานแบบไม่มีทฤษฎีรองรับ
นั่นคือ
ติดลำโพงประตูหน้าแบบแยกชิ้น (มีพาสสีพ) ...แต่ติดลำโพงประตูหลังแบบรวมชิ้น
เอาสะดวก เอาเร็วเข้าว่า / หรือเป็นเพราะเจ้าของรถบางคน สั่งให้ร้าน สั่งให้ช่างทำเช่นนั้น

ออฟไลน์ พี่เอก-Yensira

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
อ่านไปอ่านมา! ดูไปดูมา! เอ๊ะนี่รถเรานี่น่า ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านน่ะครับ
ผมก็เห็นขั้นตอนการทำงานจากรูปพร้อมเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นเหมือนกัน ความรู้สึก
ตอนนี้บอกได้ว่า ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังจริงๆ อยากให้เพื่อนๆสมาชิกดูมาตฐานการติดตั้งเป็นแนวทาง
ในการเลือกร้านติดเครื่องเสียงน่ะครับ ส่วนผมคิดไม่ผิดที่เลือก ชัยนาทซาวด์

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ไม่มีความรู้ครับ เข้ามาศึกษา  :L2732:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อ่านไปอ่านมา! ดูไปดูมา! เอ๊ะนี่รถเรานี่น่า ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านน่ะครับ
ผมก็เห็นขั้นตอนการทำงานจากรูปพร้อมเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นเหมือนกัน ความรู้สึก
ตอนนี้บอกได้ว่า ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังจริงๆ อยากให้เพื่อนๆสมาชิกดูมาตฐานการติดตั้งเป็นแนวทาง
ในการเลือกร้านติดเครื่องเสียงน่ะครับ ส่วนผมคิดไม่ผิดที่เลือก ชัยนาทซาวด์
สวัสดีครับพี่เอก  อยู่กรุงเทพหรือป่าวครับ

อยากฟังและอยากชมผลงานครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่เอก  อยู่กรุงเทพหรือป่าวครับ

ผมอยู่กรุงเทพครับ ทำงานที่เมเจอร์รัชโยธิน แต่รถยังทำอยู่ที่ร้านครับ
ได้รถมาเมื่อไร ผมยินดีไปหาเลยครับ ผมเป็นแฟน BBB แก็งค์ครับ
แต่ยังไม่มีโอกาสเหมาะๆสักครั้ง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ผมอยู่กรุงเทพครับ ทำงานที่เมเจอร์รัชโยธิน แต่รถยังทำอยู่ที่ร้านครับ
ได้รถมาเมื่อไร ผมยินดีไปหาเลยครับ ผมเป็นแฟน BBB แก็งค์ครับ
แต่ยังไม่มีโอกาสเหมาะๆสักครั้ง
ถ้าเสร็จทันเสาร์นี้มาร่วมเปิดตัวมิตติ้งยิงปืนที่ระยองเลยนะครับ  อยากพบตัวมากๆ

และ BBB gang ยินดีต้อนรับด้วยความเต็มใจครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ต้องนำรถเข้าติดตั้งกี่วันครับ พี่เอก

• Pa Mania
  • *

ชุด ระบบ แนวเสียง มีหลายแบบหลายอย่าง

อันตรายมากที่สุดคือคนฟัง/คนคอมเมนท์...ฟังเสร็จแล้วรีบเมนท์แบบไม่รู้ที่มาที่ไป เช่น ไม่รู้ว่าเจ้าของรถนั้นสั่งให้ร้านเลือกเสียงแนวไหน

*คันนี้ยังไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียง

*คันนี้เน้นติดตั้งเพื่อฟังแบบวัยรุ่นทั่วไป...แนวนี้จะมีเสียงเบสนำ ตามมาด้วยมิดเบส (เพื่อความตึ๊บๆเล้าใจ) แนวนี้จะให้ความสำคัญของเสียงกลาง แหลม น้อยนิดนึง

---------------------------------------------

ฝากข้อคิดครับ
ถ้าผู้ใหญ่ ชวนเด็กวัยรุ่นไปเที่ยว ไปกิน...วัยรุ่นส่วนใหญ่จะเลือกเที่ยวเธคผลับและสั่งเหล้า (คงไม่สั่งไวท์)
ถ้าผู้ใหญ่ ชวนเด็กวัยรุ่นไปฟังเพลงคลาสสิค แจ๊ส...คงจะโดนวัยรุ่นด่าเป็นแน่แท้

เพราะฉนั้นถ้าทุกท่านเลือกร้านติดตั้งเครื่องเสียงได้แล้ว สิ่งที่จะต้องชัดเจนคือ บอกแนวเพลง และงบประมาณให้กับร้านนั้นๆและคนที่จะขอฟังในอนาคต

• Pa Mania
  • *

แตกต่างจากรถพี่โย โดยสิ้นเชิง
เพราะรถพี่โย เน้นกลาง แหลม แบบสุดๆ

คำว่าเน้นแบบสุดๆ ไม่ใช่ความดังน่ะครับ แต่เน้นรายละเอียดเสียง
(ราคาเสียงแหลมรถพี่โย แค่คู่เดียว...เกือบซื้อชุดนี้ได้ทั้งระบบครับ)

• Pa Mania
  • *
ชุด ระบบ แนวเสียง มีหลายแบบหลายอย่าง

อันตรายมากที่สุดคือคนฟัง/คนคอมเมนท์...ฟังเสร็จแล้วรีบเมนท์แบบไม่รู้ที่มาที่ไป เช่น ไม่รู้ว่าเจ้าของรถนั้นสั่งให้ร้านเลือกเสียงแนวไหน

*คันนี้ยังไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียง

*คันนี้เน้นติดตั้งเพื่อฟังแบบวัยรุ่นทั่วไป...แนวนี้จะมีเสียงเบสนำ ตามมาด้วยมิดเบส (เพื่อความตึ๊บๆเล้าใจ) แนวนี้จะให้ความสำคัญของเสียงกลาง แหลม น้อยนิดนึง

---------------------------------------------

ฝากข้อคิดครับ
ถ้าผู้ใหญ่ ชวนเด็กวัยรุ่นไปเที่ยว ไปกิน...วัยรุ่นส่วนใหญ่จะเลือกเที่ยวเธคผลับและสั่งเหล้า (คงไม่สั่งไวท์)
ถ้าผู้ใหญ่ ชวนเด็กวัยรุ่นไปฟังเพลงคลาสสิค แจ๊ส...คงจะโดนวัยรุ่นด่าเป็นแน่แท้

เพราะฉนั้นถ้าทุกท่านเลือกร้านติดตั้งเครื่องเสียงได้แล้ว สิ่งที่จะต้องชัดเจนคือ บอกแนวเพลง และงบประมาณให้กับร้านนั้นๆและคนที่จะขอฟังในอนาคต
ผมชอบพี่โก้ตรงนี้จริงๆครับ ชัดเจน จริงใจ ตรงไปตรงมา

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณทุกท่านที่ชอบความชัดเจน แบบไม่ต้องแปล/ไม่ต้องตีความ

จากประสบการณ์ที่ผมเป็นช่างและเปิดร้านมาด้วยตัวเอง รับรถเอง ส่งมอบรถเองนั้นจากอดีตเคยวิเคราะห์ผิดเช่นกันเช่น ดูจากคำพูด+การแต่งตัวแล้ววิเคราะห์ว่าน่าจะฟังเพลงแนว love คลาสสิค แจ๊ส

แต่ที่ไหนได้ เขาคนนั้นฟังเพลงร๊อค
--------------------------------------

ปัจจุบันผมจะถามเจ้าของรถให้ชัดเจนว่าฟังเพลงแนวไหน / ฟังแบบเซียนไม๊
สเต็ปแรก/รอบแรกผมจะทำตามใจเจ้าของรถ

ผ่านไป 6เดือนแล้วเจ้าของรถฟังเก่งขึ้นหรืออยากเปลี่ยนแนว...ผมจะให้เขานึกย้อนกลับไปว่าวันแรกสั่งไว้แบบไหนแนวไหน

• Pa Mania
  • *

บางเว็บ
บางกระทู้

ถ้าคันนั้นติดลำโพงคู่หลัง(เบาะแถว2) เขาจะวิจารณ์กันแบบเสียหายมาก จนทำให้เจ้าของรถบางคน งง
เซียนในเว็บบางคนถึงขนาดต่อว่า ว่าเจ้าของรถคันนั้นโง่มาก...ถูกร้านหลอกขาย ยัดของ

ผมเคยถามกลับไปว่า
ถ้ารถคันนั้นไม่ได้หล่อเสาเอพิลล่าใส่ลำโพงกลาง+แหลม
ถ้ารถคันนั้น พ่อ แม่ ลูก เมีย นั่งเบาะหลังบ่อยๆ
*แล้วคุณจะไม่ติดลำโพงให้คนนั่งเบาะหลัง ได้ฟังเสียงดีๆบ้างหรือครับ

เพราะฉนั้นก่อนจะเมนท์
จะต้องรู้ถึงความต้องการ/การใช้งานของเจ้าของรถคันนั้นๆก่อนครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ทำแบบคันนี้ วันเดียวเสร็จไหมครับ แบบว่าไม่สะดวกทิ้งรถไว้ เพราะต้องใช้รถทุกวันน่ะครับ...
รบกวนพี่โก้ แง้มราคาหน่อยได้ไหมครับ PM มาก็ได้ครับ สนใจมากครับ...

ผมขาร๊อคครับ ฟังแนวร๊อคพวก AC/DC, Dream Theater น่ะครับ
บางโอกาสก็เป็นพวก John Mayer, Keith Urban

ชอบเสียงกีต้าร์ชัดๆ น่ะครับ โดยเฉพาะ John Mayer พี่แกเล่น Fender Strat เสียง Twang ชัดมากกกกกกก
ส่วนแนวร๊อค เสียงสาดคอร์ด Distortion หน้าตู้ พวก Marshall หรือ MESA ชัดๆ น่ะครับ

ไม่เน้นเปิดเสียงดังน่ะครับ
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *

วันเดียวเสร็จ ทำได้ครับ
ถ้าเจ้าของรถไม่ต้องการคุณภาพงาน ไม่ต้องการคุณภาพเสียง

*ถามเล่นๆน่ะครับ
พี่ๆเพื่อนๆ เคยเจอสาว รีบๆเร่งๆอ่ะป่าวครับ

ถ้าเคยเจอ
ผมอยากถามว่า พี่ๆเพื่อนๆ รู้สึกเช่นไรกับสาวนางนั้น

• Pa Mania
  • *

เข้าเรื่องขั้นตอนการทำงานของร้านผมดีกว่าครับ

แด๊มป์ ควรใส่ใจทำความสะอาด แล้วใช้เครื่องเป่าลมร้อน เป่าแล้วรีดให้แผ่นแด๊มป์แนบสนิมกับผนังเหล็ก

เน้นๆ จะต้องใช้เวลาและพลังงาน มากกว่าทำแบบลวกๆครับ ผลลัพธ์ประสิทธิภาพจะต่างกัน