ผู้เขียน หัวข้อ: **แนวทางการติดตั้งเครื่องเสียง ชุดมาตรฐานทั่วไป  (อ่าน 100803 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36

เจ้าของรถ อยากลองฟังเสียงที่ดีกว่าชุดมาตรฐานทั่วไป
จัดงบเพิ่มอีกนิดหน่อย

หล่อหูช้างขึ้นมาใหม่ ขนาด มุม องศา ที่เหมาะสม

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่เอก-Yensira

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ยิ่งดูยิ่งชอบครับ :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ วุฒิ ราชรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
รบกวนสอบถามพี่โก้ครับ
ในกรณีที่ลูกค้าที่อยู่ไกลแต่ลูกค้าอยากได้คุณภาพเสียงแบบนี้บ้าง เป็นไปได้ไหมครับที่ลูกค้าจะสั่งซื้ออุปกรณ์จากทางพี่โก้ เช่นตู้เบส หรือ สเปเซอร์ มาติดเอง ทางผมเองเข้าใจนะครับว่าคุณภาพเสียงมันไม่ได้มาจากอุปกรณ์เพียงอย่างเดียว แต่เท่าที่ผมอ่านกระทู้มาทั้งหมดนี้อุปกรณ์ก็เป็นส่วนหนึ่งเหมือนกันใช่มั้ยครับ ถ้าผมคิดผิดช่วยแนะนำด้วยนะครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
อัตราส่วนความสำคัญในระบบการติดตั้งเครื่องเสียง

สินค้า 30%
เทคนิคและขั้นตอนการติดตั้ง 30%
จูนเสียง 30%

การใช้งานของเจ้าของรถ 10%
--------------------------------------

คิดแบบตัวเลขกลมๆน่ะครับ (เต็ม100จริงๆคงไม่มี)

ถ้าไปจอดที่ร้านผมได้ 100 %
ทำเองอะไรจะหายไปส่วนไหนบ้าง
1.เทคนิคและขั้นตอนการติดตั้ง หายไปกี่% 10หรือ15
2.จูนเสียง หายไปกี่%15หรือ20
-------------------------
ผมไม่หวงวิชาครับ...เพราะผมเปิดเผย+แนะนำขั้นตอนด้านเทคนิคมากมายในเว็บผมเอง/ที่นี่ และอีกหลายเว็บ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
 (เต็ม100จริงๆคงไม่มี)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ใจสั่นจริงๆครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ใจสั่นจริงๆครับ
บอกแว้วว่าอย่าดื่มเกิน 2 ขวด สตรีมีคัน โปรดให้สามีเกา :sd42:

• Pa Mania
  • *
พี่โก้แจ้งว่ารถเสร็จแล้ววววว ไปรับรถก่อนนะครับ :L2901: :L2901: :L2901:

tod

• บุคคลทั่วไป
อยู่ใกล้ๆคิดว่าไม่รอด  :L6415:

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้ตี1
 ผมอยู่หาดแสงจันทร์ ใกล้ PMY

จัดงานกันตรงไหนครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ถ้าผมพูดผิดไป ขออภัยด้วยครับ

ผมคิดว่าถ้ามีเวลาน้อย ในการติดเครื่องเสียงนั้นคงจะได้ดียากครับ
แล้วจะติดทำไม ถ้าติดแล้วได้มาแค่ตัวสินค้า แต่ไม่ได้คุณภาพ

เปรียบเทียบกับสาวๆ บางครั้งก็เซ็งถ้าเร่งรีบ...ขาดลีลาและอรรถรส
อยู่บ้านกับเมีย ฟังเครื่องเสียงเดิมๆดีกว่ามั้ง ไม่ต้องเสียตัง

พูดไม่ผิดหรอกครับ ผมถึงคิดถึงอดีตไง ที่บางครั้งเร่งรีบเกินไปจนได้ไม่คุ้มเสีย :L4386: :L4386: :L4386:

• Pa Mania
  • *

อีกหลายเรื่องที่ผมต้องฝากขออภัยกับท่านสมาชิก pajero เช่น การพูดโทรศัพท์ การตอบทางโทรศัพท์
ถ้าคนที่โทรนั้นวกวน วนเวียนอยู่ที่การต่อลองลดราคา...ผมจะตอบไปว่า"คุณกับผมคงไม่ใช่เนื้อคู่กัน"

และอีกประมาณ 10ท่าน ที่ผมเรียงลำดับความสำคัญทางโทรศัพท์
เรียงจากสำคัญมาก ไปหาน้อย
1.ผมจะให้ความสำคัญกับลูกค้าที่ขับรถไปจอดที่ร้าน...เป็นอันดับแรก
2.ผมจะให้ความสำคัญกับลูกค้าที่ซื้อสินค้าหลัก(เช่นซื้อลำโพงพร้อมตู้ / ซื้อลำโพงพร้อมสเปเซอร์)...ความสำคัญรองลงมา
3.ผมจะให้ความสำคัญกับลูกค้ากลุ่มนี้เป็นอับดับสุดท้ายคือซื้อตู้เพียวๆ / ซื้อสเปเซอร์เพียวๆ
4.เบื่อมากคือกลุ่มที่โทรปรึกษา...แบบไม่คิดจะอุดหนุน
------------------------------------------------------------

หมายเหตุ
สมาชิกถามในเว็บบอร์ดนี้ดีกว่าครับ...อ่านเว็บ...ตอบเว็บ...สบายใจกว่าครับ
ผมไม่ตอบ เดี๋ยวก็มีเพื่อนๆพี่ๆมาช่วยกันตอบ
*จัดมิตติ้งเครื่องเสียงของเว็บเมื่อใด ผมยินดีไปตอบสดครับ

โทรศัพท์ ขอเป็นคนที่คิดจะอุหนุนจริงๆ

• Pa Mania
  • *

แม่แรงย้ายมาเก็บไว้ใชช่องเก็บของท้ายรถ ด้านขวา

• Pa Mania
  • *
ขอแนะนำขั้นตอน แนวทาง วิธีการใช้ คร่าวๆครับ

1.นั่งฟังในรถ
2.ยืนฟังใกล้ๆรถ
3.สตาร์ทเครื่อง
4.แผ่นแท้
5.หรือก๊อปจากแผ่นแท้
6.เลิก mp3 เลิก usb เลิกดาวน์โหลด เพราะคุณภาพเสียงห่วยมากครับ

• Pa Mania
  • *
*ผมจะให้ความสำคัญกับลูกค้ากลุ่มนี้เป็นอับดับสุดท้ายคือซื้อตู้เพียวๆ และเน้นเอาราคาถูกสุด

เหตุผลที่ผมให้ความสำคัญคนกลุ่มนี้ไว้อันดับท้ายๆเพราะว่า
1.ถ้าเลือกซับไม่แมทช์กับตู้ หรือเลือกตู้ไม่แมทช์กับซับ...ผลลัพธ์ที่ได้ก็จะไม่ดีครับ
2.ถ้าเลือกซับไม่แมทช์กับตู้ หรือเลือกตู้ไม่แมทช์กับซับ...อาจจะไม่ตรงกับแนวเพลงที่ท่านนั้นฟัง

ตู้ผมราคาเรื่มต้นที่ 4,800
ดีสุดคือ 7,800
เสียงดีตามลำดับราคา (รูปร่างหน้าตา ที่มองเห็นนั้นเกือบเหมือนกัน...แทบมองไม่ออก)

คนที่ซื้อไปติดเอง 95% เน้นรุ่นถูกสุด

• Pa Mania
  • *
หลังจากไปรับรถกลับมาจากชัยนาทซาวด์ ความรู้สึกผมก็เหมือนกับลูกค้าส่วนใหญ่ที่ไปใช้บริการจากพี่โก้
คือ 1. รู้สึกคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป 2. ได้คุณภาพเสียงกลับมามากกว่าที่คิดไว้ในตอนแรกเรียกว่าพอใจมากๆครับ ส่วนตัวผมตอนนี้มีความรู้สึกที่ยังติดค้าง3อย่าง 1. ผมยังไม่มีโอกาสที่เจอตัวพี่โก้แบบเป็นๆเลย 2.ไม่มีโอกาสแสดงความขอบคุณอย่างเป็นทางการถึงว่ามันจะเป็นมาตฐานการติดตั้งของร้านพี่โก้อยู่แล้ว 3. เปรียบเหมือนพี่โก้ปรุงอาหารให้ผมกินผมรู้สึกว่ามันอร่อยมาก ถูกปากสุดๆ ถึงตอนนี้จะอิ่มมากแต่ก็อยาก
ให้พี่โก้ปรุงอาหารให้กินอีกแต่ว่าพี่โก้มี เมนูที่จะแนะนำไหมครับ สุดท้ายท้ายสุด " ไกลอีกนิดไม่ผิดหวัง"

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
หลังจากไปรับรถกลับมาจากชัยนาทซาวด์ ความรู้สึกผมก็เหมือนกับลูกค้าส่วนใหญ่ที่ไปใช้บริการจากพี่โก้
คือ 1. รู้สึกคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป 2. ได้คุณภาพเสียงกลับมามากกว่าที่คิดไว้ในตอนแรกเรียกว่าพอใจมากๆครับ ส่วนตัวผมตอนนี้มีความรู้สึกที่ยังติดค้าง3อย่าง 1. ผมยังไม่มีโอกาสที่เจอตัวพี่โก้แบบเป็นๆเลย 2.ไม่มีโอกาสแสดงความขอบคุณอย่างเป็นทางการถึงว่ามันจะเป็นมาตฐานการติดตั้งของร้านพี่โก้อยู่แล้ว 3. เปรียบเหมือนพี่โก้ปรุงอาหารให้ผมกินผมรู้สึกว่ามันอร่อยมาก ถูกปากสุดๆ ถึงตอนนี้จะอิ่มมากแต่ก็อยาก
ให้พี่โก้ปรุงอาหารให้กินอีกแต่ว่าพี่โก้มี เมนูที่จะแนะนำไหมครับ สุดท้ายท้ายสุด " ไกลอีกนิดไม่ผิดหวัง"

เตรียมตอบคำถามว่าทำไมต้องไปไกลถึง ชัยนาท  :L2760:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ผมมีคำถาม คาใจนิดหน่อยครับ รบกวนพี่โย ครับ
คงต้องถามพี่โย ก่อน
ฟังเพลงแนวไหน เช่นเพลงอะไรบ้าง(จะได้ตามไปฟัง.... เทียบ)
เปิดดังแค่ไหน เท่าเสียงกระซิบ เสียงพูดปรกติ เสียงแบบตะโกน หรือดังสะใจ

อันนี้คำถามสำคัญ
ระหว่างฟังของจริง (เล่นสดๆ) กับที่ พี่โก้เซทให้ ต่างกันไหมครับ ที่เพลงเดียวกัน

ปล ผมคาดว่าของพี่โก้น่าจะดีกว่า แต่จะกว่าแบบไหน
ต้องรอฟัง แบบว่า อยากได้..... :L2905:

• Pa Mania
  • *

ผมขออณุญาตตอบก่อนน่ะครับ

การฟังเพลง การแต่งตัว การแต่งรถ...เราจะอ้างอิงจากอะไรครับ ความชอบส่วนตัวหรืออิงมาตรฐานสากล
ถ้าอิงความชอบส่วนตัว คงต้องลองพบกันงานมิตติ้ง แล้วฟัง พร้อมคุย/ถกกันแบบตัวเป็น ทดลองกันในรถแบบสดๆ

ฟังแบบอิงมาตรฐานสากล พอพิมพ์ให้เข้าใจได้ดังนี้ครับ
1.ฟังเพลงในรถ เร่งโวลลุ่มที่ความดังประมาณ 85-90 เดซิเบล
2.หาเพลงที่เหมาะกับระบบของรถคันนั้น หาแนวเพลงที่ใกล้เคียงกับการจูนเสียงรถคันนั้นๆ (ไม่ใช่เปิดเพลงตามใจคนฟัง)

ถ้าอิงความชอบส่วนตัว
1.จะเปิดดัง/หรือเบาก็ได้ ตามที่เจ้าของรถสั่งในวันแรกก่อนติดตั้ง
2.ระบุแนวเพลง ก่อนวางระบบ ก่อนติดตั้ง ก่อนจูนเสียง

-ไม่มีสิ่งใดในโลกนี้ ดีไปซ่ะทุกมุม ดีไปหมดทุกแนวครับ

• Pa Mania
  • *
ผมมีคำถาม คาใจนิดหน่อยครับ รบกวนพี่โย ครับ
คงต้องถามพี่โย ก่อน
ฟังเพลงแนวไหน เช่นเพลงอะไรบ้าง(จะได้ตามไปฟัง.... เทียบ)
เปิดดังแค่ไหน เท่าเสียงกระซิบ เสียงพูดปรกติ เสียงแบบตะโกน หรือดังสะใจ

อันนี้คำถามสำคัญ
ระหว่างฟังของจริง (เล่นสดๆ) กับที่ พี่โก้เซทให้ ต่างกันไหมครับ ที่เพลงเดียวกัน

ปล ผมคาดว่าของพี่โก้น่าจะดีกว่า แต่จะกว่าแบบไหน
ต้องรอฟัง แบบว่า อยากได้..... :L2905:

ตอบ. รถพี่โย ผมจูนเสียงไป 6แบบ 6เมโมรี่ เพราะฉนั้นควรเลือกเมโมรี่ให้ตรงกับแนวเพลง (ฟังในรถเท่านั้น)

ตอบ.ปริมาณความดัง
-เท่าเสียงกระซิบ...อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะการฟังเพลงในรถมีอุปสรรคเรื่องเสียงกวนจากภายนอกเล็กน้อย
-เสียงพูดปรกติ...อันนี้เอาไว้ฟังเพลงช้า เพลงแจ๊ส เพลง love song
-เสียงแบบตะโกน...อันนี้เอาไว้ฟังแบบตั้งใจ ทั้งเก็บรายละเอียดและจับผิด และ/หรือเอาไว้ฟังเพลงที่มีจังหวะเช่น 3ช่า
-ดังสะใจ...อันนี้ไม่เหมาะกับรถพี่โยและรถคุณ Ake Yensira

ตอบ...เทียบกับแสดงสดของวงไหน มืออาชีพแค่ไหน เครื่องเสียงระดับมาตรฐานแค่ไหน คาราบาว/อัสนีย์ วสันต์ หรือคอนเสิร์ทแจ๊สที่มหิดล /// หรือเวทีในงานกาชาดของแต่ละจังหวัด ///หรืองานบวช งานแต่ง