ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องน้องหนิม  (อ่าน 4561 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปู้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ได้รับโปร ฯ มิสซูจัดให้  มาเต็ม ๆ เลย ครับ
ทั้งแกนพวงมาลัย
โช้คเทพ
ยังแถมน้องหนิมมาอีก
พี่ ๆ ระวังตรงจุดนี้ด้วยนะครับไม่ได้เปิดกระโปรงหน้ารถ 2-3 วันเอง

เปิดมาตกใจหมดเลยมายังไงหว่า :sd21:
ยังงี้แจ้งเคลมหรือเราจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยตนเองก่อน
พี่ ๆ มีวิธีกำจัดน้องหนิมหรือเปล่าครับ :sd23: :sd23: :sd23:
ปล.ลองใช้น้ำยาครอบจักรวาล โชเน็ทฉีดแล้วไม่ออกครับเห็น
สรรพคุณบอกกำจัดคราบสนิมฉีดแล้วก็เหมือนเดิม

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องน้องหนิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 19:46:04 »
ถ้าไม่อยากเสียเวลาเข้าศูนย์  ถ้าเป็นผมนะครับ
ผมจะขัดออกให้หมดด้วยกระดาษทราย หลังจากนั้นค่อนทางสีกันสนิม และจบด้วยสีดำ
แต่ถ้าเป็นจุดที่มองเห็นด้วยสายตา ภายนอกรถก็คงต้องให้ศูนย์เครมให้ตามระเบียบ

ของแถมเยอะจริงครับพี่ ปู้  :sd21: :sd21: :sd21: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องน้องหนิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 20:56:14 »
ได้รับโปร ฯ มิสซูจัดให้  มาเต็ม ๆ เลย ครับ
ทั้งแกนพวงมาลัย
โช้คเทพ
ยังแถมน้องหนิมมาอีก
พี่ ๆ ระวังตรงจุดนี้ด้วยนะครับไม่ได้เปิดกระโปรงหน้ารถ 2-3 วันเอง

เปิดมาตกใจหมดเลยมายังไงหว่า :sd21:
ยังงี้แจ้งเคลมหรือเราจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยตนเองก่อน
พี่ ๆ มีวิธีกำจัดน้องหนิมหรือเปล่าครับ :sd23: :sd23: :sd23:
ปล.ลองใช้น้ำยาครอบจักรวาล โชเน็ทฉีดแล้วไม่ออกครับเห็น
สรรพคุณบอกกำจัดคราบสนิมฉีดแล้วก็เหมือนเดิม

กะลังพยายามดูว่ามันคือส่วนไหนอะครับพี่ปู้.....จะได้ไปเล็งในน้องปาผมมั่ง  :L2761: :L2761:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 21:17:40 »

ใช่ตรงหูยึดฝากระโปรงหรือเปล่าครับ ใกล้ๆกับกรองดีเซล

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 21:20:06 »
ต้องไปดูของตัวเองบ้างแล้วละครับ
ขอบคุณพี่ปู้ที่ Share ข้อมูลนะครับ
 :L2905:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 22:35:45 »
ต้องไปเปิดดูบ้างแล้วเรา หลังจอดนิ่งมาหลายวัน
ขอบคุณครับสำหรับคำเตือน
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 07:50:27 »

ใช่ตรงหูยึดฝากระโปรงหรือเปล่าครับ ใกล้ๆกับกรองดีเซล
ใช่ครับพี่โอ ด้านขวาครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 08:26:10 »
เป็นเหมือนกันครับ

หูยึดฝากระโปรงหน้า, ชายประตูหลัง
ผมแก้แบบพี่ปรี คือ กระดาษทรายน้ำเบอร์0 ค่อยๆ ถูสนิมออกโดยให้โดนสีรถน้อยที่สุด แล้วทาด้วยสีดำทับครับ

เวลาล้างรถก็หมั่นเช็ดถูบ่อยๆ ก็ไม่ลามแล้วครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 09:20:10 »
ลองหา น้ำยาแปลงสนิมมาทาทับดู

***อ้างอิงจาก http://shoptnk.com/chemical/rust-protector-and-converter/crc-rust-converter-spray.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 11:34:03 »
เป็นน้ำที่เกิดจากการทำปฏิกริยาของผิวโลหะจนกลายเป็นน้ำสนิมแต่ไม่ได้หมายความว่าเหล็กเป็นสนิมนะครับ   มีได้หลายส่วนหากไปแจ้งเคลมก็สามารถทำได้แต่จะเสียอารมณ์ป่าวๆ   เปลืองน้ำมันวิ่งไปหาอีก    จะเจออาการช่างแกล้งงง  อยู่นั้นแหละ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น
1. เอาสายยางน้ำแรงๆฉีดดูว่าออกไหม
2. เอาไดร์เป่า  หรือเช็ดแล้วจอดตากแดด
3. เมื่อแห้งแล้วเอาผ้าชุดน้ำมันก๊าซเช็ด  (หรือน้ำมันสน)
4. ปล่อยให้แห้งมาดๆ   เอาสีสเปร์สาดทับรอย    หรือเอาสีน้ำมันทาก็ได้
5. ถ้าทำได้ให้ชวดเพื่อนมาอีกคน  ถอดน๊อตขายึดออกแล้วให้เพื่อนจับฝากระโปรงไว้  แล้วจัดการตรงเกลียวน๊อต มันชอบมาจากตรงนั้น
6. เอาน้ำยาแบบพี่ต๋องแนะนำ Homepro มีขายขวดละ 120  ใช้ได้นานครับ (บอกเขาน้ำยาแปลงสนิม)
7. เอาไปตากแดด
8. เฝ้าระวังอาการต่อไปว่ามันมาอีกไหม

หรือข้อสุดท้าย
9. ถ้าไม่อยากทำเองหรือเข้าใจว่าปัญหาแบบนี้ต้องให้ศูนย์รับผิดชอบ  ก็เข้าศูนย์ได้ครับแจ้งซ่อมปกติครับ

อย่าลืมมา update ด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 18:53:17 »
ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้นำแนะนำครับ :sd23: :sd23: :sd23:
สรุปว่าวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นแบบ งู ๆ ปลา ๆ ของผมคือการนำคราบน้องหนิม
ออกจากพื้นที่เสียก่อนก็เลยต้องพึงเจ้ากระดาษทราย ไปหาที่ร้าน
ขอกระดาษทรายน้ำ เบอร์ 0 แต่ร้านเจ้ากรรม บอกไม่มี :sd21: :sd21:
แล้วร้านก็ถามต่อว่าจะเอาไปทำอะไร ผมก็บอกว่าจะเอาไปขัดสนิม จึงได้ nitto cc 1000 มา :sd10:
แต่แล้วทั้งขัดทั้งถูแล้วคราบน้องหนิมก็ยังไม่ไปไหนด้วยความใจร้อนหรือ
ไม่เคยใช้กระดาษทราย  :sd06:
ก็ไปจัดเจ้าครีมขัดสีมาอีก 1 กระปุก โอ้วทาแล้วขัดออกมาทั้งสนิมทั้งสีเลยกรรมแล้วตรู :sd21:
ไหน ๆ ก็ออกมาทั้งสี+สนิมก็เลยขัดให้คราบสนิม
ออกให้หมด และสุดท้ายก็ใช่เจ้าสีแต้มที่ซื้อไว้นานแล้วก็ยังคิดว่ายังไงก็ใช่ไม่หมด
แต้มเอาใว้ก่อนแล้วคอยสังเกตุดูอาการอีกที่ :sd27:
อุปกรณ์ที่ใช้

ทาครีมขัดสี

เป็นการแต้มสีที่เยอะเอาเรื่องทีเดียว

ปล.ทำเสร็จแล้วพึงมาเห็นน้ำยาแปลงสนิมของพี่ต๋องและวิธีการที่พี่นะแนะนำ โอ้ว   :L4386: :L4386: :L4386:
ก็เลยออกไปจัดหามาเตรียมพร้อมเผื่อมันกลับมาอีกแต่โฮมโปรแถวบ้านผมไม่มีของได้มาอีกยี่ห้อ CV 108
ขวดละประมาณร้อยกว่าบาท
และก็ได้รับความรู้สึกเหมือนว่าเราไม่ได้แก้ปัญหานี้เพียงคนเดียว ต้องขอบคุณบ้านดี ๆ หลังนี้ไว้ด้วยครับบ้าน ปา-มา-เนีย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 23:25:32 »
ไม่เป็นไรครับพี่ปู้ ถือว่าเป็นประสบการณ์จะได้เอาไว้เล่าให้เพื่อนๆฟังเป็นทางเลือกเมื่อมีโอกาสครับ   วิธีการของพี่ปู้ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ
 :L2754: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html