ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเรื่องควันดำคับ  (อ่าน 26936 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ก๊อต (Chaiyaphum)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: สอบถามพี่ๆเรื่องควันดำคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 21:38:57 »
ผมลองล้างแอร์โฟ ดูแล้วคับ ควันดำยังไม่หาย มันจะมีแต่ตอนเครื่องยังไม่ร้อนดี แต่พอเครื่องร้อนๆดีๆแล้วก็ไม่มีควันเลยนะคับ ไม่รู้ว่ามันเป็นปกติป่าว

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 17:03:24 »
ผมลองล้างแอร์โฟ ดูแล้วคับ ควันดำยังไม่หาย มันจะมีแต่ตอนเครื่องยังไม่ร้อนดี แต่พอเครื่องร้อนๆดีๆแล้วก็ไม่มีควันเลยนะคับ ไม่รู้ว่ามันเป็นปกติป่าว

อัตราเร่ง ปกติหรือเปล่าครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 17:12:29 »

ก็ปกตินะคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 07:44:14 »

ก็ปกตินะคับ

ถ้าอย่างนั้นก็ลอง ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ซักคืนครับ... อาจจะเป็นกับพฤติกรรมการขับนะครับ ถ้าขับในเมืองมาก ๆ ใช้ความเร็วต่ำบ่อย ๆ ตัวสมองกลจะเก็บค่าต่าง ๆ ไว้ เืมื่อเราก็การกดคันเร่งนอกที่ผิดพฤติกรรมการใช้ประจำ เช่น ปกติเราขับรถแบบเรื่อย ..... เป็นประจำ แบบค่อย ๆ เติมคันเร่ง.. วันดีคืนดี อยากกระแทกคันเร่งขึ้นมา แน่นอน ควันดำครับ.... จากประสบการณ์ เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นครับ ช่วงหลัง ๆ ผมก็ขับแบบสปอร์ตเลย กดแบบว่า เอามัน..(แต่คนที่บ้านไม่ค่อยชอบ..บอกว่าขับรถเป็นวัยรุ่นเลยนะ)... แรก ๆ ก็ดำครับ แต่เดี๋ยวนี้หาย ไม่มีควันให้เห็นเลย ...  เปลี่ยนพฤติกรรมการขับครับ (ถ้าอัตราเร่งยังปกติ).... หรือไม่ก็ กดคันเร่งแบบมิด ๆ ไปเลย ไล่เขม่าในระบบไอเสีย ลองดูครับ นอกเหนือจากนี้ คงต้องให้ป่๋า ๆ ที่เซียนเรื่องนี้มาชี้แนะอีกรอบ...  ผมทำได้แค่เบื้องต้นครับ  แต่ผมก็หายเป็นปกตินะ... รู้สึกว่าขับแบบสปอร์ตบ่อย ๆ มันจะทำให้รถเราไม่อืด การตอบสนองรถดี อัตราเร่งมาทันใจดี
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 22:52:36 »
อ่อคับ ขอบคุณมากคับพี่ชิน ของผมก็หายแล้วคับ ผมลองเปลี่ยนน้ำมันดู ลองไปเติม วีเพาเวอร์ไนโตรพลัส ซักถังดู ควันหายไปกับตา แล้วจริงๆมันก็มีเสียงดังแก๊กๆๆหน่อยเวลากดคันเร่งเยอะๆ ถามศูนย์ก็บอกว่าเสียงหัวฉีด เค้าก็บอกว่าปกติ แต่พอเติม วีเพาเวอร์ ไป เสียงหายไปเฉยเลยคับ เงียบปกติเหมือนเดิมเลยคับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 15:05:08 »
ควันดำกะรถดีเซลมันเป็นเรื่องปกตินะครับถ้าไม่มีเลยไม่ปกติแน่ แมวป่าของพี่นะ ควันดำติดเต็มตูดเลย :L2905: :L2905: :L2905:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 16:18:17 »
ควันดำกะรถดีเซลมันเป็นเรื่องปกตินะครับถ้าไม่มีเลยไม่ปกติแน่ แมวป่าของพี่นะ ควันดำติดเต็มตูดเลย :L2905: :L2905: :L2905:
อย่าตามตูดละ ประสบด้วยตนเองมาแล้ว  :sd42:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 16:25:08 »
อย่าตามตูดละ ประสบด้วยตนเองมาแล้ว  :sd42:
:L2739: :L2894: :sd42: หน้ารถพี่ต๋องเลยมีควันที่มาสิ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 16:41:19 »
:L2739: :L2894: :sd42: หน้ารถพี่ต๋องเลยมีควันที่มาสิ
น้องลีโจ ยางฝากระโปรงสั่งแล้ว ของยังไม่มาเลย เดี๋ยวมาจะจัดส่งให้ ราคาบาดใจพี่มากๆ ตัวละ   :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 02:51:42 »
อ่อคับ ขอบคุณมากคับพี่ชิน ของผมก็หายแล้วคับ ผมลองเปลี่ยนน้ำมันดู ลองไปเติม วีเพาเวอร์ไนโตรพลัส ซักถังดู ควันหายไปกับตา แล้วจริงๆมันก็มีเสียงดังแก๊กๆๆหน่อยเวลากดคันเร่งเยอะๆ ถามศูนย์ก็บอกว่าเสียงหัวฉีด เค้าก็บอกว่าปกติ แต่พอเติม วีเพาเวอร์ ไป เสียงหายไปเฉยเลยคับ เงียบปกติเหมือนเดิมเลยคับ

ผมกัดฟันจ่ายแพงกว่าลิตรละ 3 บาทครับ...คุ้ม สบายใจ..... ผมเติมประจำ เนื่องจาก ไม่ว่าจะกดคันเร่งยังไง ผมก็ยังไม่สามารถสังเกตเห็นควันดำอีกเลย..ครับ สงสัยเค้าผสมสีขาวลงในน้ำมันเป็นแน่แท้ เพื่อขจัดควันดำ :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 20:45:24 »

ผมกัดฟันจ่ายแพงกว่าลิตรละ 3 บาทครับ...คุ้ม สบายใจ..... ผมเติมประจำ เนื่องจาก ไม่ว่าจะกดคันเร่งยังไง ผมก็ยังไม่สามารถสังเกตเห็นควันดำอีกเลย..ครับ สงสัยเค้าผสมสีขาวลงในน้ำมันเป็นแน่แท้ เพื่อขจัดควันดำ :sd42: :sd42: :sd42:

คับผม ผมก็อยากเติมวีเพาเวอร์ตลอดนะคับ แต่แถวบ้านผมมันไม่มีอ่า :sd42:  ขอบคุณพี่ชินมากคับ

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม ปาดำลำปาง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2016, 14:31:12 »
พอดีว่ารถผมควันดำมันออกเยอะมากเลยคับ แต่มันจะออกเฉพาะตอนเช้า ออกแบบว่าเยอะมาก แล้วก็ออกเป็นก้อนๆด้วย แต่พอเราวิ่งไปอีกซักประมาณ10นาที มันก็จะจางๆหายๆไปเองอ่าคับ
แต่จังหวะที่ควันดำออกเยอะๆ ผมก็เลยลองเร่งดู ผมได้ยินเสียงเครื่องยนต์ มันดัง แก๊ก ๆ ๆ ๆ ดังแรงด้วยคับ
สังเกตุว่าเป็นมา2วันแล้วคับ รถผมเดิมๆ ไม่ได้ใส่กล่องอะไรเลย รถปี2011 วิ่งมา46xxx โล พี่ๆว่ามันหน้าจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า
สวัสดีคับพี่ๆปามาเนีย ผมใช้ปาดำปี2010 ตอนนี้วิ่งได้ 104,857 กม. มีอาการเหมือนพี่ก็อตคับ ตอนเช้าๆเมื่อสตาร์ทเครื่องและกำลังออกตัวรอบเครื่องประมาณ1,500-2,000 จะมีควันดำออกเยอะด้วย ซึ่งอาการนี้เป็นได้ประมาณอาทิตย์กว่าแล้วคับ วันนี้พอมีเวลาว่างไปส่งลูกสาวไปโรงเรียนก็ลองแวะเอารถเช็คที่ศูนย์มิตซูลำปางคับ บอกอาการให้ช่างว่ามีควันดำ ช่างก็ใช้โปรแกรมMUT3เช็คเครื่องยนต์ ,ทำความสะอาด Air Flow ,เป่ากรองอากาศ แล้วนำรถไปทดลองวิ่งคับ มีค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 514 บาท คับ หลังจากนั้นไม่มีควันดำมห้เห็นอีกเลยคับ รายละเอียดการบริการตามใบเสร็จคับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2016, 15:08:53 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับพี่ ป๋อมแป๋ม คับ.   :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ สุริยะcimbthai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 22:50:43 »
ขอบคุณพี่ทุกๆท่านอ่านแล้วได้ความรู้และสบายใจเพราะรถผมก็ควันดำเหมือนกัน :sd23:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 08:56:04 »
ขอบคุณข้อมูลพี่ป๋อมแป๋มคร้บ :L2758:
Pamania so good

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 09:32:49 »
ผมเติมสับๆกันไปครับ นึกอยากรักษาสุขภาพก็กินยาแก้ไอ นึกขำๆก็กินพาราเซตตามอลครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 12:59:46 »
สวัสดีคับพี่ๆปามาเนีย ผมใช้ปาดำปี2010 ตอนนี้วิ่งได้ 104,857 กม. มีอาการเหมือนพี่ก็อตคับ ตอนเช้าๆเมื่อสตาร์ทเครื่องและกำลังออกตัวรอบเครื่องประมาณ1,500-2,000 จะมีควันดำออกเยอะด้วย ซึ่งอาการนี้เป็นได้ประมาณอาทิตย์กว่าแล้วคับ วันนี้พอมีเวลาว่างไปส่งลูกสาวไปโรงเรียนก็ลองแวะเอารถเช็คที่ศูนย์มิตซูลำปางคับ บอกอาการให้ช่างว่ามีควันดำ ช่างก็ใช้โปรแกรมMUT3เช็คเครื่องยนต์ ,ทำความสะอาด Air Flow ,เป่ากรองอากาศ แล้วนำรถไปทดลองวิ่งคับ มีค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 514 บาท คับ หลังจากนั้นไม่มีควันดำมห้เห็นอีกเลยคับ รายละเอียดการบริการตามใบเสร็จคับ

แปลได้ว่าไม่มีอะไร  จ่ายค่าเครื่องมือไป
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 17:19:02 »
แปลได้ว่าไม่มีอะไร  จ่ายค่าเครื่องมือไป

พี่นะ ถ้าไม่มีอะไร ทำไมถึงดำ ขอความรู้หน่อย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 18:12:16 »

พี่นะ ถ้าไม่มีอะไร ทำไมถึงดำ ขอความรู้หน่อย

- log history pending เนื่องจากไม่ค่อยได้ลากรอบ ..................... ถอด batt -  ออกให้เกิน  25 นาที
- airflow  สกปรก ทำให้ประมวลผลอากาศน้ำมันเพื้ยนไปจากเดิม........................ถอดเช็ด
- กรองอากาศ  สกปรก   อากาศเข้าน้อย.............................ถอดทำความสะอาด  เป่าฝุ่น

**เสร็จแล้ว  ออกรถแบบลากเกียร์  2-3-4 หรือ 5  (แนะนำเปลี่ยนเกียรที่ 3200-3500 rpm) ไปจนต้นเกียร์สุดท้าย (ไล่เขม่าเก่าในท่อด้วย)
** แนะนำทำดีทอคแคทและท่อไอเสียทุก 8-100000 โล

จบครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2016, 02:43:49 »
คุยกะเค้าไม่รู้เรื่องเลยครับเรื่องควันดำเนี่ย.......ยังไม่เคยเห็นควันรถตัวเองเลยจริงๆนะเนี่ย  :L2739:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ