ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเรื่องควันดำคับ  (อ่าน 26885 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ก๊อต (Chaiyaphum)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สอบถามพี่ๆเรื่องควันดำคับ
« เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 11:45:10 »
พอดีว่ารถผมควันดำมันออกเยอะมากเลยคับ แต่มันจะออกเฉพาะตอนเช้า ออกแบบว่าเยอะมาก แล้วก็ออกเป็นก้อนๆด้วย แต่พอเราวิ่งไปอีกซักประมาณ10นาที มันก็จะจางๆหายๆไปเองอ่าคับ
แต่จังหวะที่ควันดำออกเยอะๆ ผมก็เลยลองเร่งดู ผมได้ยินเสียงเครื่องยนต์ มันดัง แก๊ก ๆ ๆ ๆ ดังแรงด้วยคับ
สังเกตุว่าเป็นมา2วันแล้วคับ รถผมเดิมๆ ไม่ได้ใส่กล่องอะไรเลย รถปี2011 วิ่งมา46xxx โล พี่ๆว่ามันหน้าจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: สอบถามพี่ๆเรื่องควันดำคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 11:50:52 »
ลองอ่านตรงนี้ดูก่อนครับพี่ก๊อต
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,96.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 18:52:33 »
พอดีว่ารถผมควันดำมันออกเยอะมากเลยคับ แต่มันจะออกเฉพาะตอนเช้า ออกแบบว่าเยอะมาก แล้วก็ออกเป็นก้อนๆด้วย แต่พอเราวิ่งไปอีกซักประมาณ10นาที มันก็จะจางๆหายๆไปเองอ่าคับ
แต่จังหวะที่ควันดำออกเยอะๆ ผมก็เลยลองเร่งดู ผมได้ยินเสียงเครื่องยนต์ มันดัง แก๊ก ๆ ๆ ๆ ดังแรงด้วยคับ
สังเกตุว่าเป็นมา2วันแล้วคับ รถผมเดิมๆ ไม่ได้ใส่กล่องอะไรเลย รถปี2011 วิ่งมา46xxx โล พี่ๆว่ามันหน้าจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า

ลองอ่านดูครับ ตามลิ้งค์ พี่ต๋อง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 20:23:50 »

เรื่องนี้ไม่ค่อยถนัดนะครับ แต่เคยมีประสบการณ์มาเหมือนกัน เห็นรถพี่ก็อตปีเดียวกับผม เลขไมล์ก็ใกล้เคียงกัน ผมเคยเจออ่ก่าควันดำ พี่อ๊อดแนะนำให้เข้าไปที่ศูนย์ให้ลง softwareใหม่อะไรซักอย่าง พร้อมทั้ง learning ควันพร้อมกัน ผมออกมาจากศูนย์ก็หายครับ ไม่แน่ใจว่าพี่ก็อตเคยไป learning ควันมาหรือยังนะครับ ถ้ายังลองดูครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 20:37:51 »

เรื่องนี้ไม่ค่อยถนัดนะครับ แต่เคยมีประสบการณ์มาเหมือนกัน เห็นรถพี่ก็อตปีเดียวกับผม เลขไมล์ก็ใกล้เคียงกัน ผมเคยเจออ่ก่าควันดำ พี่อ๊อดแนะนำให้เข้าไปที่ศูนย์ให้ลง softwareใหม่อะไรซักอย่าง พร้อมทั้ง learning ควันพร้อมกัน ผมออกมาจากศูนย์ก็หายครับ ไม่แน่ใจว่าพี่ก็อตเคยไป learning ควันมาหรือยังนะครับ ถ้ายังลองดูครับ

อ่อวันนั้นผมเอาเข้าไปแล้วคับ เค้าบอกว่าเค้าลง software ให้ใหม่ พอออกมามันก็หายนะคับ แต่พอตอนเช้าติดเครื่องอุ่นเครื่องพอขับออกมาควันเต็มเหมือนเดิม แต่ซักพักก็หายคับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 12:18:14 »

อ่อวันนั้นผมเอาเข้าไปแล้วคับ เค้าบอกว่าเค้าลง software ให้ใหม่ พอออกมามันก็หายนะคับ แต่พอตอนเช้าติดเครื่องอุ่นเครื่องพอขับออกมาควันเต็มเหมือนเดิม แต่ซักพักก็หายคับ
อ่านเพิ่มอีกนิด จากผู้มีประสบการณ์จริง แล้วจะเข้าใจ pajerosport
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,99.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มีนาคม 2013, 12:48:59 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 13:51:54 »

อ่านเพิ่มอีกนิด จากผู้มีประสบการณ์จริง แล้วจะเข้าใจ pajerosport
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,99.0.html

อ่อ ขอบคุณคับพี่ต๋อง

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 20:24:11 »
สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ อัตราเร่งยังปกติหรือเปล่า มีความรู้สึกว่ารถวิ่งอืดหรือเปล่า.... ถ้ามีอาการรถวิ่งอืด ๆ ล่ะก็ อาการนี้ผมเคยเป็นครับ จะเป็นเฉพาะช่วงเช้า แต่พอขับไปซักพักก็จะหายไปปล่อยไว้นาน ๆ เป็นเดือนซักพักไฟเครื่องจะโชว์ครับ... ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ....

ครั้งแรกเกิดจาก ระบบ EGR ชำรุด เคลมแล้ว 0 learning ให้ใหม่ หาย...ใช้งานได้ปกติ ผ่านไปไม่นาน ประมาณซัก 1 เดือนต่อมา อาการเก่ากำเริบ.... อาการอย่างที่พี่ว่านี่ล่ะแต่รถผมจะอืดกว่าปกติ รู้สึกว่าเหยียบแล้วไม่ปรูด กดคันเร่งหน่อยก็ควันดำเป็นแบบว่า เป็นก้อน ๆ นะครับ แล้วก็รับประทานน้ำมันกว่าปกติมาก... เข้า 0 บอกว่าปลั๊ก air flow sensor หลวม ที่ 0 บอกว่าถ้าเป็นอีกก็ให้ขยับ ปลั๊ก air flow sensor ผมทำแล้วก็ไม่หาย อยากขายรถทิ้งมาก (ตอนนั้นนะ) เข้าเรื่องเลยดีกว่า.....
ผมก็ถามพี่ ๆ ในบ้านปามาเนียของเรานี่ล่ะ  พี่ ๆ บอกให้ลองทำความสะอาด air flow sensor ดู แล้วหายมั๊ย ถ้าไม่หายก็จะมี step 1 2 หรือ 3 ต่อไป เดี๋ยวค่อยว่ากัน เอาแบบง่าย ๆ ตามลิ๊งค์นี่ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,391.0.html

ผมทำแล้วรถวิ่งฉิว ไม่มีควันดำให้เห็นอีกเลย.... อย่างนี้สิ ถึงจะเป็น pajero sport เหยียบปรืด ๆ ๆ ๆ ๆ สะใจหมือนได้รถใหม่
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 20:53:41 »
สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ อัตราเร่งยังปกติหรือเปล่า มีความรู้สึกว่ารถวิ่งอืดหรือเปล่า.... ถ้ามีอาการรถวิ่งอืด ๆ ล่ะก็ อาการนี้ผมเคยเป็นครับ จะเป็นเฉพาะช่วงเช้า แต่พอขับไปซักพักก็จะหายไปปล่อยไว้นาน ๆ เป็นเดือนซักพักไฟเครื่องจะโชว์ครับ... ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ....

ครั้งแรกเกิดจาก ระบบ EGR ชำรุด เคลมแล้ว 0 learning ให้ใหม่ หาย...ใช้งานได้ปกติ ผ่านไปไม่นาน ประมาณซัก 1 เดือนต่อมา อาการเก่ากำเริบ.... อาการอย่างที่พี่ว่านี่ล่ะแต่รถผมจะอืดกว่าปกติ รู้สึกว่าเหยียบแล้วไม่ปรูด กดคันเร่งหน่อยก็ควันดำเป็นแบบว่า เป็นก้อน ๆ นะครับ แล้วก็รับประทานน้ำมันกว่าปกติมาก... เข้า 0 บอกว่าปลั๊ก air flow sensor หลวม ที่ 0 บอกว่าถ้าเป็นอีกก็ให้ขยับ ปลั๊ก air flow sensor ผมทำแล้วก็ไม่หาย อยากขายรถทิ้งมาก (ตอนนั้นนะ) เข้าเรื่องเลยดีกว่า.....
ผมก็ถามพี่ ๆ ในบ้านปามาเนียของเรานี่ล่ะ  พี่ ๆ บอกให้ลองทำความสะอาด air flow sensor ดู แล้วหายมั๊ย ถ้าไม่หายก็จะมี step 1 2 หรือ 3 ต่อไป เดี๋ยวค่อยว่ากัน เอาแบบง่าย ๆ ตามลิ๊งค์นี่ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,391.0.html

ผมทำแล้วรถวิ่งฉิว ไม่มีควันดำให้เห็นอีกเลย.... อย่างนี้สิ ถึงจะเป็น pajero sport เหยียบปรืด ๆ ๆ ๆ ๆ สะใจหมือนได้รถใหม่

เป็นคำแนะนำที่แจ่มมากครับพี่ชิน มากจากประสบการณ์จริง  :L2900: :L2900: .... ดีใจแทนพี่นะ ที่ข้อมูลที่แชร์ไว้ได้เป็นประโยชน์กับพี่ๆครับ  :L4373: :L4373:

พี่ก็อตลองตามแนวพี่ชินดูครับ....ลองเอา air flow มาทำความสะอาดดูซักทีว่าอาการดีขึ้นหรือเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรหรือไม่ แล้วมาอัพเดทกันอีกทีดูครับ  :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 08:32:41 »
555 สงสัยผมมีปัญหาสายตา พยายามมองกระจกหลัง ไม่เคยเห็นควันดำครับ
แต่ที่ปลายท่อ มีคราบเขม่า เหมือนกับรถดีเซลทั่วไป

EGR อุดที่ 30,000 โล ปีที่แล้ว น้องที่อุดให้ ตักคราบเขม่าออกมาได้หลายช้อนอยู่ครับ

อัตราเร่งปกติ แต่กลิ่นน้ำมันเหม็นมากกว่าไม่ได้อุดครับ

air flow sensor ควรทำความสะอาดดูครับ:) :) :)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 11:35:38 »
ขอบคุณครับพี่ชินที่นำเอาข้อมูลไปช่วยตัวเองได้ประโยช์นและเห็นผล

ถือว่าแบ่งปันข้อมูลกันนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 19:51:50 »
วิ่งมา 60000 พอดิบพอดี เมื่อวานกดคันเร่งไป พระเจ้าช่วยทอดกล้วย ควันขโมง และทุกครั้งที่กด มันก็พรั่งพรูออกมา วิ่งช้า ประมาณ 1200รอบ อั้นๆ วิ่งกระฉึกกระฉัก เลยเข้าศูนย์แต่เช้า
อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดเรียบร้อย รถเวอร์ชั่น 2011 Software มันเก่าแล้วนะครับ อาการที่ว่าหายไปหมด แต่ไม่รู้จะนานแค่ไหน ใครยังไม่อัพให้เขาเช็คก่อนก็ได้ครับว่าเวอร์ชั่นไหน แล้วค่อยตัดสินใจ :L2904:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 23:27:38 »
วิ่งมา 60000 พอดิบพอดี เมื่อวานกดคันเร่งไป พระเจ้าช่วยทอดกล้วย ควันขโมง และทุกครั้งที่กด มันก็พรั่งพรูออกมา วิ่งช้า ประมาณ 1200รอบ อั้นๆ วิ่งกระฉึกกระฉัก เลยเข้าศูนย์แต่เช้า
อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดเรียบร้อย รถเวอร์ชั่น 2011 Software มันเก่าแล้วนะครับ อาการที่ว่าหายไปหมด แต่ไม่รู้จะนานแค่ไหน ใครยังไม่อัพให้เขาเช็คก่อนก็ได้ครับว่าเวอร์ชั่นไหน แล้วค่อยตัดสินใจ :L2904:
พี่คมครับ อัพออกมาจากศูนย์แล้วแรงยังดีอยู่ไหม   ลองกระแทกดูซิครับเดี๋ยวก็มาอีก   รอให้กล่องมันจำใหม่ก่อน  :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 05:48:44 »
น่านดิพี่นะ ควันลด แต่ดูเหมือนมันตัดรอบก่อนระดับPeak ไม่ค่อยsport เหมือนก่อนอัพ  :L4398:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 07:08:24 »
น่านดิพี่นะ ควันลด แต่ดูเหมือนมันตัดรอบก่อนระดับPeak ไม่ค่อยsport เหมือนก่อนอัพ  :L4398:

นั่นแหละเหมือนที่บอกไว้ว่าเขาแก้เรื่องลากรอบยาวจน VG เปิด  แต่เราใช้งานช่วงนั้นดันยกคันเร่ง การสะสมมากๆมากๆเข้าก็กลายเป็นควันทะลัก
พอขับแบบกระแทกคันเร่งบ่อยๆ  ควันดำจะจางหายไปเอง

ผมถึงพยยามบอกว่าอย่าขับรถแบบเซฟน้ำมันนัก  หากมีทางโล่งกดไล่ควันไล่อากาศไล่เขม่าในระบบบ้างครับ  ให้กล่องมันรับรู้ว่าขับแบบ sport บ่อย
อาการดังกล่าวจะหายไปเอง   ไม่ต้องเอารถดีๆไปเข้าศูนย์หรอกครับ

สิ่งที่ศูนย์ทำให้มา  ไม่นานเดี๋ยวก็เป็นอีกคราวนี้จะอืดๆกว่าเดิมหน่อยเพราะมันเปลี่ยนเกียร์เร็วไป  ต้องกระแทกคันเร่งบ่อยๆเดี๋ยวก็ดีกว่าเดิม

อาการรถผมเกียร์กระตุกที่ ช่วง30km บางครั้ง ผมยังไม่ไปอัพเลยเพราะเห็นอัพกันมาแล้ว  แรงตกกันหมดลากเกียร์สั้นกว่าเดิม  เรี่ยวแรงมาไม่ทันแบบเดิมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 14:58:51 »
ขอบคุณพี่ๆมากคับ เดี๋ยวผมจะลองล้างแอร์โฟดู ยังไงเดี๋ยวจะมาแจ้งนะคับ

ว่าแต่ล้างแอร์โฟนี่ ใช้โซแน็ก ล้างได้ป่าวคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 15:18:02 »
ขอบคุณพี่ๆมากคับ เดี๋ยวผมจะลองล้างแอร์โฟดู ยังไงเดี๋ยวจะมาแจ้งนะคับ

ว่าแต่ล้างแอร์โฟนี่ ใช้โซแน็ก ล้างได้ป่าวคับ

ไม่ได้ครับ  ถ้าไม่มีน้ำยาล้างคอนแทคก็เอาคัทเตอร์บัทชุดแอลกอฮอร์ล้างแอลเช็ดเอาครับ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 มีนาคม 2013, 11:36:52 »
แสดงว่าต้องขับกระทืบบ่อยๆแล้วให้เกียร์มันจำ ให้ขึ้นใจ ;D :L2901:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 มีนาคม 2013, 13:25:22 »
แสดงว่าต้องขับกระทืบบ่อยๆแล้วให้เกียร์มันจำ ให้ขึ้นใจ ;D :L2901:

กระทืบให้หนัก  รับรองจำฝั่งใจเลยทีเดียว 55555

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 มีนาคม 2013, 13:53:49 »

กระทืบให้หนัก  รับรองจำฝั่งใจเลยทีเดียว 55555

555555555...... ผมกระทืบทุกวันเลย พี่นะ  คันเร่ง B Smart G. 5
โอ้โห...... สวดยอด ม้วนเป็น ตับๆๆลูกๆๆ เลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html