ผู้เขียน หัวข้อ: ติดทีวีเพดาน แล้วไม่มีเสียงออก  (อ่าน 13921 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
ติดทีวีเพดาน แล้วไม่มีเสียงออก
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 10:42:42 »
พอดีสั่งทีวีเพดาน Zulex HD-LED900
Full HD LED Digital Monitor
Led Top Light
Full Function Remote Control
16 : 9 Wide Viewing Angle
Resolution 800x3(RGB)X480
Semi Automatic Screen Adjustment
Automatic Power Saver
Power Consumption 12 Volt
หลังจากติดตั้งเองครับ มีปัญหาเรื่องเสียงทีวีครับ ดูภาพได้แต่ไม่มีเสียงออก สายสัญญาณของเครื่องก้อไม่มี AUDIO OUT มีแต่ AUDIO IN แดง 1 เส้น ขาว 1 เส้น VIDIO IN เหลือง 2 เส้น ก้อเลยอยากถามครับพี่พี่ท่านได้พอจะช่วยหาข้อมูลให้ได้มั้ยครับว่ามันจะต้องทำอย่างไรครับ งงมากเลย

• Pa Mania
  • *
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
Re: ติดทีวีเพดาน แล้วไม่มีเสียงออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 10:45:05 »
เพิ่มเติมครับมีปัญหากับการดูทีวีอย่างเดียวครับ เครื่องนี้มี tuner tv ในตัวครับ แต่เหมือนจะไม่มีลำโพงครับ

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
Re: ติดทีวีเพดาน แล้วไม่มีเสียงออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:15:02 »
จะเอาเสียงออกที่ลำโพงรถใช่มั้ย ง่ายๆก่อนลืมเลื่อก วิทยุเป็น AUX หรือเปล่า
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:26:11 »
ทีวีมันไม่มีลำโพง และไม่มี AUDIO OUT ด้วยครับ

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:32:52 »
ดูแล้ว ที่มี VIDIO IN 2 เส้นน่าจะเป็น AV1/AV2 แต่ในตัวมี tuner tv น่าจะมีเสียงออกที่จอได้ ที่เสียงไม่ออกที่รถเพราะไม่ได้เพราะไม่มี AUDIO OUT เพราะส่วนใหญ่

เราจะใช่เสียงที่ลำโพงรถส่วนจอเอาไว้ดูอย่างเดียว เช่นเปิด DVD ภาพออกที่จอกลาง เสียงออกที่ลำโพงรถ ส่วนดู TV ไม่มีเสียงออกจะช่วยหาเหตุให้ครับ
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:36:12 »
เพิ่มเติมครับมีปัญหากับการดูทีวีอย่างเดียวครับ เครื่องนี้มี tuner tv ในตัวครับ แต่เหมือนจะไม่มีลำโพงครับ

ทีวีมันไม่มีลำโพง และไม่มี AUDIO OUT ด้วยครับ

งงด้วยคนครับ มีจูนเนอร์ในตัว(ดู TV ได้)แต่ไม่มีลำโพงและ audio out
เอ...มันมีแจ็คเสียบ 3.5มม.ด้านข้างตัวเครื่องไม๊ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:49:36 »
พยายามหารอบๆ เครื่องแล้วครับไม่มีแจ๊คอะไรเลย นอนจากสายที่เห็นในรูปครับ

ขอบคุณครับพี่โย ในส่วนของการดู DVD ไม่มีปัญหาอย่างที่บอกครับพี่ มีปัญหาเฉพาะตอนดูทีวีครับ มันไม่มีเสียง ทีวีเป็นใบ้ครับ พยายามจะหาว่ามันส่งสัญญาณไปเข้า FM รึป่าวก้อหาวิธีไม่เจอครับ อ่านจาก manual ที่ให้มาก้อมีแค่นี้ครับ   

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:51:45 »

อ้าวแล้วมันจะดังได้ไง ไม่มีลำโพง  :L2738:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 13:22:49 »
นั่นน่ะซีครับ ไม่รู้ว่ามันจะต้องส่งสัญญาณให้ไปดังที่ วิทยุรึป่าว แต่ผมหาวิธีไม่เจอครับพี่โย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 13:24:37 »
อีกอย่างมันจะมี AUDIO IN ทำมัยในเมื่อตัวมันไม่มีลำโพง งงงง :sd21:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 13:51:01 »
มานั่งรอเก็บข้อมูล ไว้ DIY ครับ....
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ไผ่ jackraphan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 17:29:54 »
มันไม่มีลำโพง ไม่น่าจะมี audio in นะครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 17:43:57 »
อีกอย่างมันจะมี AUDIO IN ทำมัยในเมื่อตัวมันไม่มีลำโพง งงงง :sd21:
ลองหาการวายริ่งสายในเน็ตไม่มีเลยพี่ คู่มือก็หาไม่ได้
ยังไงพี่ลองดูการใช้รีโหมดของเครื่องดูครับ น่าจะมีฟังชั่น Audio ให้เลือกว่าให้เป็น  IN หรือ OUT
หรือมีช่องเสียบอื่นๆที่ตัวเครื่องหรือเปล่าก็ยังมองไม่ชัด  ยังไงลองหาข้อมูลให้อีกทีครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 17:54:18 »

น่าจะส่งเสียงผ่าน FM ระหว่างความถี่  88.7 ....89.4 Mhz

ในรูป หัวข้อที่ 2  Sound  เห็นมี  FM  On/Off  ต้องเปิดเป็น On

แล้วเปิดที่ ฟร้อนท์ โหมด FM ความถี่ระหว่าง88.7-89.4 Mhz ตามข้างบน เสียงน่าจะออก  แต่ทำไมต้องทำมาแปลกๆด้วย 

tod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 18:10:51 »

น่าจะส่งเสียงผ่าน FM ระหว่างความถี่  88.7 ....89.4 Mhz

ในรูป หัวข้อที่ 2  Sound  เห็นมี  FM  On/Off  ต้องเปิดเป็น On

แล้วเปิดที่ ฟร้อนท์ โหมด FM ความถี่ระหว่าง88.7-89.4 Mhz ตามข้างบน เสียงน่าจะออก  แต่ทำไมต้องทำมาแปลกๆด้วย
จริงด้วยแฮะ ตามพี่โอเลย  น่าจะส่งเสียงทางอินฟาเรดด้วย
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 15:18:49 »
พยายามกดเมนูหามาหลายวันแล้วครับ  ยังไม่เจอซักที จูนวิทยุไปด้วยตาม แมนนวล แต่มันก้อไม่ยอมส่งเสียงเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 15:20:18 »
มันไม่สามารถเข้าโหมด utility ได้เลยครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 16:06:40 »
มันไม่สามารถเข้าโหมด utility ได้เลยครับ

พี่แจ่ม  ลองเลือกเปลี่ยนที่ system ไปเรื่อยๆซิครับ   เห็นมีระบบให้set ได้    เช่น   pal ntsc  palm......

และปกติมันจะมี set sound sys ด้วยนะว่า   ระบบไหนที่ compat

ผมเคยซื้อเครื่อง japan มือสองมาเล่นบ่อยๆ    ปรับที่ system นี่แหละเสียงก็ออกมา   แต่จะชัดหรือไม่ต้องลองเลือกหาที่เหมาะสมครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 10:19:37 »
สงสัย ซูเล็ก จะให้ดูทีวีใบ้แน่แล้วครับ หามาหลายวันยังไม่มีเสียงเหมือนเดิม แต่ไม่ซีเรียสครับ ไม่มีก้อไม่ดู ดูหนังจาก HD Player ก้อได้ ฮิฮิ ทีวีมันไม่ค่อยมีไรดูอยู่แล้ว  :L2904:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 10:24:48 »
สงสัย ซูเล็ก จะให้ดูทีวีใบ้แน่แล้วครับ หามาหลายวันยังไม่มีเสียงเหมือนเดิม แต่ไม่ซีเรียสครับ ไม่มีก้อไม่ดู ดูหนังจาก HD Player ก้อได้ ฮิฮิ ทีวีมันไม่ค่อยมีไรดูอยู่แล้ว  :L2904:
อยากรู้ปัญหาเหมือนกันนะพี่จ๊าบ   หายเหนื่อยมาหาต่อนะ   :L2753:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่รุฒน์ Ruth UAE

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 23:00:44 »
สวัสดีครับพี่จ็าบบ : ผมเข้าใจว่าจอกลางของผมเป็นรุ่นเดียวกันกับของพี่ (ศูนย์ติดตั้งให้เพราะผมผมเป้นรุ่น2012)แต่ปัญหาที่เจอคือตั้งแต่ออกมาจากศูนย์สัญญาญภาพไม่มีมาครับ(ไฟมาครับจอขึ้นเป็นสีฟ้า) ไปศนย์ไกล้บ้านแล้วช่างก็ช่วยกันรุมดูบอกทำไม่ได้  แน่ะนำให้กลับไปศูนย์ที่ซื้อมาแต่ศูนย์ที่ซื้อมาอยู่ไกลมากๆครับ  พี่จ็าบพอมีคำแน่ะนำมั้ยครับพี่  :sd23:

surut jantorn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 23:10:14 »
สวัสดีครับพี่จ็าบบ : ผมเข้าใจว่าจอกลางของผมเป็นรุ่นเดียวกันกับของพี่ (ศูนย์ติดตั้งให้เพราะผมผมเป้นรุ่น2012)แต่ปัญหาที่เจอคือตั้งแต่ออกมาจากศูนย์สัญญาญภาพไม่มีมาครับ(ไฟมาครับจอขึ้นเป็นสีฟ้า) ไปศนย์ไกล้บ้านแล้วช่างก็ช่วยกันรุมดูบอกทำไม่ได้  แน่ะนำให้กลับไปศูนย์ที่ซื้อมาแต่ศูนย์ที่ซื้อมาอยู่ไกลมากๆครับ  พี่จ็าบพอมีคำแน่ะนำมั้ยครับพี่  :sd23:
เป็นจอสีฟ้าแสดงว่าไม่มีสัญณาณภาพมา พี่ต้องรื้อหลังฟร้อนดูที่ขั้วแจ็คเสียบสีเหลืองเสียบแน่นหรือเปล่า
ส่วนใหญ่แจ็คซูเล็คจะเป็นตัวเมียและที่ตัวฟร้อนอัลพายก็เป็นตัวเมีย ต้องใช้อะแด็ปเตอร์ครับ

ออฟไลน์ พี่รุฒน์ Ruth UAE

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 23:19:04 »
เป็นจอสีฟ้าแสดงว่าไม่มีสัญณาณภาพมา พี่ต้องรื้อหลังฟร้อนดูที่ขั้วแจ็คเสียบสีเหลืองเสียบแน่นหรือเปล่า
ส่วนใหญ่แจ็คซูเล็คจะเป็นตัวเมียและที่ตัวฟร้อนอัลพายก็เป็นตัวเมีย ต้องใช้อะแด็ปเตอร์ครับ

ขอบคุณครับพี่อ้วน เดี๋ยวกลับไปนี้จะไปลองทำตามที่พี่แน่ะนำครับ. (ตอนนี้ที่บ้านมีแต่สาวๆคงลุยกันเองไม่ไหว). :)