ผู้เขียน หัวข้อ: หาตำแหน่งสายไฟ จะ DIY ไฟ daylight  (อ่าน 14841 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
หาตำแหน่งสายไฟ จะ DIY ไฟ daylight
« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 22:09:41 »
รบกวนพี่ ๆ หน่อยครับ พอดีผม จะต่อไฟ daylight น่ะครับ แบบ มี relay 2 หน้า ผมจะหาตำแหน่งสายไฟ สวิทซ์กุญแจ ON ว่าสายสีอะไร อยู่ตรงตำแหน่งไหนของแผงฟิวส์... และจะให้มันดับเมื่อเปิดไฟหน้า แต่ไม่รู้ว่าไฟหน้า (projector) มันสายสีอะไร ผมเจอแต่สายไฟหรี่ ตอนนี้ต่อที่สาย acc มั่ว ๆ เอาน่ะครับ แต่ เวลาเอารถเข้าศูนย์นาน ตำแหน่งกุญแจจะอยู่ ตำแหน่ง acc แล้วไฟ daylight ที่ผมต่อไว้มันก็เลยติด ผมว่ามันน่ารำคาญคนในศูนย์น่ะครับ ก็เลยอยากจะปรับปรุง เอาแบบว่า เปิดสวิซท์กุญแต่ตำแหน่ง ON ไฟ daylight ถึงติด ในขณะเดียวกัน เปิดไฟหรี่ก็ยังติดอยู่ จะดับก็ต่อเมื่อเปิดไฟหน้า สรุปเลยแล้วกันนะครับ
1. สี และ ตำแหน่ง ของสายไฟสวิทซ์ ON
2. สี และ ตำแหน่ง ของสายไฟหน้า (ตัว projector)

ต่อที่แผงฟิวส์ ห้องผู้โดยสารครับ....  ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ.. ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: หาตำแหน่งสายไฟ จะ DIY ไฟ daylight
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 08:17:35 »
ส่งไม้ต่อให้พี่อ๊อดเลยครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: หาตำแหน่งสายไฟ จะ DIY ไฟ daylight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 12:34:38 »
ตามนี้ครับพี่ชิน ภาพในตำแหน่งแผงฟิวส์ในรถครับ

projector ที่พี่ชินพูดถึง ใช่หมายถึงไฟต่ำหน้ารถใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ตามภาพเลยครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 12:36:29 »
แหลมอีกแล้วครับพี่อ๊อด :L2734: อย่างนี้ต้องแจก :L6428:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 13:26:30 »
ตามนี้ครับพี่ชิน ภาพในตำแหน่งแผงฟิวส์ในรถครับ

projector ที่พี่ชินพูดถึง ใช่หมายถึงไฟต่ำหน้ารถใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ตามภาพเลยครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ พี่อ๊อด แต่ผมมีปัญหาเพิ่มเติมอีกอย่างนึงครับ ไอ้ตำแหน่งสาย IG1 ไฟกุญแจ ON + เนียครับ ผมต่อแล้วมันไม่ค่อยสว่าง เนื่องจากว่ามันเป็นสายเล็กนะครับ เมื่อก่อนผมต่อจากสายไฟสวิซ์ ACC+ ซึ่งมันเป็นสายใหญ่ ทำให้สว่างเต็มกำลัง พอผมย้ายมาใส่ตามที่พี่อ๊อดแนะนำมันก็เลยติดแบบหรี่ ๆ นะครับ มีตำแหน่งอื่น ที่ทำงานตอนเปิด สวิซท์ ON ที่สายไฟใหญ่ ๆ ไหมครับ หรือว่าผมจะไปไล่สายจาก TURBO TIMER อีกทีนึง แต่ผมกลัวพลาดนะครับพี่ เนื่องจากผมปอกสายซะเิิยินไปหลายเส้นแล้ว ก็เลยอยากจะได้แบบสำเร็จรูปเลย จะได้ไม่ต้องลอง ปลอก ๆ คลำ ๆ กว่าจะเจอก็คงต้องปลอกทุกสาย ฮ่า ๆ  แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่อ๊อดมาก ๆเลยครับ .... ระหว่างรอพี่อ๊อด หาตำแหน่งให้ ผมก็จะลองจิ้มหาไปพลาง ๆ ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 16:23:45 »
คงต้องใช้รีเลย์เข้ามาช่วยครับพี่ชิน ดึงตรงกระแสมันไม่พอ  หลักการต่อเหมือนการเพิ่มไฟสปอร์ตไลท์ครับ
โดยเอาไฟจาก **IG1 ไฟกุญแจ ON + ** ไปควบคุมรีเลย์อีกทีครับ //แบบนี้นิยมใช้กันมากกว่าครับ
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 16:56:22 »
คงต้องใช้รีเลย์เข้ามาช่วยครับพี่ชิน ดึงตรงกระแสมันไม่พอ  หลักการต่อเหมือนการเพิ่มไฟสปอร์ตไลท์ครับ
โดยเอาไฟจาก **IG1 ไฟกุญแจ ON + ** ไปควบคุมรีเลย์อีกทีครับ //แบบนี้นิยมใช้กันมากกว่าครับ
 :L2736:

ขอบคุณมากครับพี่ทศ  :sd23:... นั่งนึกอยู่ตั้งนานเพราะตอนนี้ก็ยังหาไม่เจอ....เดี๋ยวจะไปซื้อ Relay เพิ่มซะแล้วล่ะ วันนี้ได้ความรู้เพิ่มอีกล่ะ ดีจริง ๆ ครับอยู่บ้านนี้ บางทีก็นึกไม่ถึงเหมือนมัวแต่จะหาตำแหน่งสายไฟมีขนาดใหญ่ที่ทำงานสัมพันธ์กับตำแหน่ง กุญแจ ON ทีนี้ผมก็จะพ่วงสายจากตำแหน่ง ACC เดิมสายใหญ่ แล้วก็พ่วงไฟาก สายไฟ กุญแจ ON+  เป็นอันเสร็จแต่วันนี้ไม่ทันล่ะ ร้านปิดหมดแล้ว

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2016, 22:31:14 »
สวัดดีครับพี่ๆปามาเนีย ขอสอบถามอีกนิดนึงครับว่าถ้าผมจะต่อกับไฟตีดหมอกได้หรือเปล่าครับ คือว่าเปิดไฟตัดหมอกแล้ว ไฟเดยไลค์ดีบครับ ผมใช้รีเลย์แล้วครับ แต่จะหาสายไฟของไฟตัดหมอกไม่เจอ ไม่ทราบว่าแถวๆแบตมีหรือเปล่าครับ หรือเอาจุดไหนดีครับ แล้วสายสีอะไรครับ หรือต้องต่อสายไฟใกล้ๆไฟตัดหมอกเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2016, 16:36:01 »
สวัดดีครับพี่ๆปามาเนีย ขอสอบถามอีกนิดนึงครับว่าถ้าผมจะต่อกับไฟตีดหมอกได้หรือเปล่าครับ คือว่าเปิดไฟตัดหมอกแล้ว ไฟเดยไลค์ดีบครับ ผมใช้รีเลย์แล้วครับ แต่จะหาสายไฟของไฟตัดหมอกไม่เจอ ไม่ทราบว่าแถวๆแบตมีหรือเปล่าครับ หรือเอาจุดไหนดีครับ แล้วสายสีอะไรครับ หรือต้องต่อสายไฟใกล้ๆไฟตัดหมอกเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ผมคิดว่าจะต่อไฟหลายวัน หลายอาทิตย์ หลายเดือนแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้ทำซักที สำหรับผม ถ้าจะทำ ผมจะใช้สายที่อยู่แถวๆหลอดนั่นแหละครับ แล้วใช้รีเลย์ใส่กล่องกันน้ำให้เรียบร้อย  เมื่อไหราผมจะได้ทำซักทีน้า  :L4386:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2016, 08:38:20 »
ผมคิดว่าจะต่อไฟหลายวัน หลายอาทิตย์ หลายเดือนแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้ทำซักที สำหรับผม ถ้าจะทำ ผมจะใช้สายที่อยู่แถวๆหลอดนั่นแหละครับ แล้วใช้รีเลย์ใส่กล่องกันน้ำให้เรียบร้อย  เมื่อไหราผมจะได้ทำซักทีน้า  :L4386:
เหมือนกันเลยพี่  :sd42: :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2016, 17:52:50 »

ขอบคุณครับ

* ถ้าหลอด watt ไม่เกิน 10watt  ให้พ่วงจากสายไฟตัดหมอกหรือไฟหรี่ก็ได้อยู่ที่ว่าจะประยุกต์ส่วนใดมา

* แต่ถ้าหลอดที่ใช้เกิน 10 watt ให้เอาสัญญานไฟที่พ่วงมาเข้า coil relay เพื่อ control ชุด contact  NC  NO  แทน

* ใช้ไฟหรี่ก็ได้คุม coil relay  แต่ไฟ day light ให้ต่อที่ NC  พอเปิดไฟหรี่ไฟที่พ่วงมาจะเข้า coil relay  และจะ switch contact NC to NO  ไฟ dayLight ก็จะดับ

* พอดับไฟหรี่ไฟ dayLight ก็จะกลับมาติดอีกครั้ง   โดยที่ไม่ต้องไปยุ่งกับไฟตัดหมอกครับ

:L2753:

NC=ปกติปิด    NO=ปกติเปิด  (หน้าcontact)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บาส....ครับผม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2017, 17:20:38 »
ผมจะต่อ DRL เหมือนกันครับ สั่งซื้อกล่องคุมจาก lazada มาครับ พี่ๆช่วยหน่อยครับ ว่าจะต่อเส้น Blue Acc กับอะไรครับ

เพราะเปิดดูรูปที่ส่งมาไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 20:39:18 »
ผมจะต่อ DRL เหมือนกันครับ สั่งซื้อกล่องคุมจาก lazada มาครับ พี่ๆช่วยหน่อยครับ ว่าจะต่อเส้น Blue Acc กับอะไรครับ

เพราะเปิดดูรูปที่ส่งมาไม่ได้อะครับ

ที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5947.msg248659/topicseen.html#msg248659
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html