ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)  (อ่าน 32809 ครั้ง)

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 16:51:20 »
ขออนุญาตต่อยอดสวิทช์on/off smart gauge สำหรับผู้ที่ขี้เกียจถอดปลั๊กและหลงๆลืมๆเหมือนผม ครั้งแรกเอา idea ของพี่ๆที่ทำสวิทช์ติดที่ตัวปลั๊ก แต่ใช้ได้วันสองวันชักขี้เกียจก้มลงไปเปิด/ปิดและยังลืมปิดอีกต่างหาก เลยคิดว่าทำให้มันทำงานพร้อมสวิทช์ไปเลยด้วยการต่อrelayซะเลย

ของเดิมติดสวิทช์ที่ปลั๊ก นานๆเริ่มขี้เกียจก้มและลืมปิดบ่อยครั้ง

หาrelayมาใช้ โดยต่อไฟกับปั๊กที่จุดบุหรี่ สายดินลงตรงน็อตยึดตู้แอร์ ส่วนสายไฟเข้าsmart gaugeผ่านAuxiliary relayก็เสร็จเรียบร้อยครับ

เก็บสายยัดตัวrelayไว้ในช่องเล็กใกล้ตู้แอร์

ติดวัดมันทุกอย่าง อยากมันรู้ทุกเรื่องก็เลยออกมาเป็นแบบนี้ เหมือนtaxiเข้าไปทุกที  :sd42:

ขอคุณideaของพี่ๆทุกท่านที่เป็นต้นทุนการต่อยอดครั้งนี้ครับ :sd23:
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 17:54:25 »
ที่จริงอยู่ในโครงการที่จะต่อยอด หลักการคล้ายๆกับของพี่แป๋ม
แต่ของพี่แป๋มตัวรีเลยืจะใหญ่ไปครับ ตัว Smart Gauge กินกระแสไม่ถึง 1 แอมป์ใช้รีเลย์ตัวเล็กก้ได้ครับ
แต่ของผมจะเเป็นแนวนี้
-จัดหาสายเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II (เพื่อเอาวงจรยัดลงไปในกล่องเพิ่มพอร์ท)
-ตัววงจรออกแบบให้หน่วงเวลา ตั้งแต่เราบิดกุญแจแล้วสตาร์ทรถติด แล้วเครื่อง Smart Gauge จึงจะเปิด
หลักการและเหตุผล
-การเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II เข้ามาเพื่อลดปัญหาการดึงปลั๊กเข้าออก
-การเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II เข้ามาเพื่อไม่ต้องโมหรือแกะตัว Smart Gauge ที่ทำให้หมดประกัน
-การเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II เข้ามาเพื่อยังมีช่องเหลืออีกช่องเอาไว้ใช้งานอย่างอื่นควบคู่กันไป

ถ้าใครสนใจ สายเพิ่มพอร์ท OBD-II เดี๋ยวจะเปิดให้จองกัน ในราคาที่ถูกกว่าใคร 350 รวมส่ง
มีที่นี่ที่เดียวไม่ขายแข่งกับใคร

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 22:46:08 »
หมายความว่า ตัวของพี่ทศเอาไปต่อกับ ตัวsmart gauge ได้เลยใช้ไหมครับ
ถ้าใช่ ผมสั่ง 1 อันครับ

tod

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 07:24:30 »
หมายความว่า ตัวของพี่ทศเอาไปต่อกับ ตัวsmart gauge ได้เลยใช้ไหมครับ
ใช่ครับ ไม่ต้องโมตัว smart gauge แต่จะโมและยัดวงจรอยู่ในกล่องเพิ่มพอร์ท OBD-II
เอาเจ้า smart gauge ตัวใหม่ป้ายแดงมาเสียบได้เลยครับ ประกันยังอยู่เหมือนเดิม
 :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 10:31:33 »
ใช่ครับ ไม่ต้องโมตัว smart gauge แต่จะโมและยัดวงจรอยู่ในกล่องเพิ่มพอร์ท OBD-II
เอาเจ้า smart gauge ตัวใหม่ป้ายแดงมาเสียบได้เลยครับ ประกันยังอยู่เหมือนเดิม
ผมใช้อยู่ครับ •OBD2 Y-Socket [สายแยกหัว OBD2] แต่ไม่มีวงจรหน่วงอะครับพี่ทศ :sd42:

tod

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 10:35:09 »
ผมใช้อยู่ครับ •OBD2 Y-Socket [สายแยกหัว OBD2] แต่ไม่มีวงจรหน่วงอะครับพี่ทศ :sd42:
จะสั่งสายมาแล้วยัดวงจรลงเองครับพี่ต๋อง ขอทำต้นแบบก่อนนะครับ สั่งสายมาแล้ว 10 เส้น
รอของเข้าก่อน ใครจะแบ่งไปค่อยว่ากัน
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 10:37:05 »
ที่จริงอยู่ในโครงการที่จะต่อยอด หลักการคล้ายๆกับของพี่แป๋ม
แต่ของพี่แป๋มตัวรีเลยืจะใหญ่ไปครับ ตัว Smart Gauge กินกระแสไม่ถึง 1 แอมป์ใช้รีเลย์ตัวเล็กก้ได้ครับ
แต่ของผมจะเเป็นแนวนี้
-จัดหาสายเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II (เพื่อเอาวงจรยัดลงไปในกล่องเพิ่มพอร์ท)
-ตัววงจรออกแบบให้หน่วงเวลา ตั้งแต่เราบิดกุญแจแล้วสตาร์ทรถติด แล้วเครื่อง Smart Gauge จึงจะเปิด
หลักการและเหตุผล
-การเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II เข้ามาเพื่อลดปัญหาการดึงปลั๊กเข้าออก
-การเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II เข้ามาเพื่อไม่ต้องโมหรือแกะตัว Smart Gauge ที่ทำให้หมดประกัน
-การเพิ่มสายเพิ่มพอร์ท OBD-II เข้ามาเพื่อยังมีช่องเหลืออีกช่องเอาไว้ใช้งานอย่างอื่นควบคู่กันไป

ถ้าใครสนใจ สายเพิ่มพอร์ท OBD-II เดี๋ยวจะเปิดให้จองกัน ในราคาที่ถูกกว่าใคร 350 รวมส่ง
มีที่นี่ที่เดียวไม่ขายแข่งกับใคร
:L2888:  :L2904: ได้  :L6415: เรื่อย ๆครับ อย่างนี้ต้องรีบวางแผน  :L4365: ผบ.อีกแล้วเรา  :sd42:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 19:40:34 »
 :L4384:   :L2900: ซู้ดหย๋อดเลยคับ  :L2906:  :L2904:  ผมไปลอกการบ้านเรียบร้อยแล้ว ปรากฏว่า ดีโครตๆ ไม่ต้องกลัวเเบตหมด ขอบคุณคร้าบ ^_^ :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 20:45:32 »
:L4384:   :L2900: ซู้ดหย๋อดเลยคับ  :L2906:  :L2904:  ผมไปลอกการบ้านเรียบร้อยแล้ว ปรากฏว่า ดีโครตๆ ไม่ต้องกลัวเเบตหมด ขอบคุณคร้าบ ^_^ :sd23:

สวัสดีครับ พี่พีท

ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านปามาเนียครับ  ขอเชิญเดินชมให้ทั่วๆนะครับ
มาแบบถูกต้องตรงตามกติกาครบเลย   เบื้องต้นเชิญแวะทักทายที่นี่ ด้วยนะครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 00:58:50 »

สวัสดีครับ พี่พีท

ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านปามาเนียครับ  ขอเชิญเดินชมให้ทั่วๆนะครับ
มาแบบถูกต้องตรงตามกติกาครบเลย   เบื้องต้นเชิญแวะทักทายที่นี่ ด้วยนะครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html

:L2897:  ขอบคุณคับพี่ ผมได้ไปแนะนำตัวอย่างเป็นทางการแล้วคับ  :L6419: