ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)  (อ่าน 32812 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 18:15:22 »
เคยเห็นกระทู้ของพี่อ๊อด แต่เอามาลงใหม่อีกแนว มาในแนววัสดุเหลือใช้ ไม่มีค่าใช้จ่าย
พอดีได้ Smart Gauge มาจากพี่นายจากกระทู้นี้  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,901.0.html
รับของมาแล้ว มีอะไรพอมีประโยชย์ให้กับพี่บ้างก็เอามาแบ่งบันกันครับ

หลักการและเหตผลที่ต้องมีตัวสวิทซ์เปิดปิด
-หลังจากเราดับเครื่องยนต์ ถ้าเรายังเสียบตัว Smart Gauge อยู่ ตัวเครื่องก็ยังกินไฟอยู่
สภาวะสแตนบาย เครื่องจะกินกระแสอยู่ที่ 40 มิลลิแอมป์  ซื่งถ้าจอดรถทิ้งไว้หลายวันไฟแบตอาจจะอ่อน
ทำให้รถสตาร์ทไม่ติด วิธีแก้บัญหาโดยการดึงปลักออกซึ่งไม่ค่อยสะดวก เลยต้องมาเพิ่มสวิทซ์เปิดปิดแทน
-ลองสังเกตุจากการใช้งานถ้าเราเสียบตัว  Smart Gauge อยู่ เวลาเราสตาร์ทรถจะทำให้ไฟกระชากช่วงจังหวะนั้น
ทำให้ตัว Smart Gauge ดับแล้วติดใหม่ ซื่งไม่มีผลดีต่อตัว  Smart Gauge เลย อายุการใช้งานอาจจะสั้นลง
ดังนั้นให้สตาร์ทเครื่องให้ติดก่อนแล้วค่อยเปิดสวิทซ์ตัว  Smart Gauge น่าจะดีกว่าครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
-โมเด็มเร้าเตอร์ ตัวที่เสียแล้ว 1ตัว **รูปไม่ค่อยชัดนะครับถ่ายด้วยมือถือ**
หน้าตาประมาณนี้

ตัวอุปกรณ์ที่เอามาใช้คือ
-ตัวสวิทซ์ 1 ตัว
-แผ่นฮีตซิงก์ เอาไว้ระบายความร้อน MCU 1 แผ่น

ตัวสวิทซ์ใช้คู่นี้ครับ

หลังจากเจาะรูตัวสวิทซ์/ตัดต่อสายเรียบร้อยจะได้หน้าตาประมาณนี้

วิธีการตัดต่อสาย
1.แงะฝาเคื่อง  Smart Gauge  ออกมาก่อน ผมใช้ตัวแงะโทรศัพท์พี่ๆไม่มีให้ใช้พลาสติดแข็งๆบางเซาะตรงรอยต่อ

2.เปิดฝาออกมา ขันน้อต2ตัวนี้ออก

3.ตัดสายสีแดง ไฟ + แยกออกจากกัน แยกผ่านตัวสวิทซ์ (เข้าอีกขั้ว // ออกอีกขั้ว) ถ้าสายสั้นให้ต่อตามรูป

4.ตัวแผ่นฮีตซิงก์ที่แงะมา เอามาแปะตัว MCU ดังรูป เพื่อระบายความร้อน ยืดอายุการใช้งาน

วิธีแปะแผ่นฮีตซิงก์ให้ใช้กาวซิลีโคลทาบางๆแล้วแปะ // ถ้าไม่มีให้ใช้กาว 2 หน้าแบบบางที่ใช้ติดกระดาษแทนได้ครับ
**เหตุผลที่ผมให้สวิทซ์อยู่ตำแหน่งนี้เพื่อความสะดวกในการเปิดปิด // ถ้าสวิทซ์อยู่ที่เต้าเสียบ ODBII มันต้องก้มไปกด
ดูแล้วไม่ค่อยสะดวก เลยเอามาอยู่ด้านบนนี่แหละครับ ***
 :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 20:23:57 โดย พี่ทศ@ปามาเนีย »

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Re: DIY. สวิทซ์เปิดปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 19:09:35 »
ขอบคุณครับ พี่ทศ  :L2900: :L2900: :L2900:

ขอไปรื้อสมบัติเก่าก่อน เหมือนกับเคยมี router billion รุ่นนี้นะครับ ยังไงวิธีการติดตั้งมาไวๆนะครับ พรุ่งนี้ยังหยุดอยู่จะได้แงะเลยครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

tod

Re: DIY. สวิทซ์เปิดปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 20:26:22 »
ขอบคุณครับ พี่ทศ  :L2900: :L2900: :L2900:

ขอไปรื้อสมบัติเก่าก่อน เหมือนกับเคยมี router billion รุ่นนี้นะครับ ยังไงวิธีการติดตั้งมาไวๆนะครับ พรุ่งนี้ยังหยุดอยู่จะได้แงะเลยครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
มาแล้วครับพี่ชัย ไม่เข้าใจตรงใหนถามได้ครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 21:30:52 »

มาแล้วครับพี่ชัย ไม่เข้าใจตรงใหนถามได้ครับ

แงะ router แล้ว ข้างในไม่เหมือนกับที่พี่ทศใช้ น่าจะคนล่ะรุ่นกันครับ
ที่ผมมี เป็นรุ่นไม่มีสวิทช์ครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ งั้นคงต้องกลับไปใช้วิธีพี่อ็อดแล้วล่ะครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 21:37:59 »
You are the man! :L2734:

เยี่ยมมากเลยครับพี่ทศ :L2900:

เรียนตามตรง ส่วนตัวคงไม่สามารถ :L4387:  สงสัยต้องเรียนเชิญมากทมสักรอบแล้วแหละครับ  :L4399:

แล้วเห็นว่ามีอะไรอยากทำตั้งหลายอย่างไม่ใช่เหรอ จะได้ยิงปืนนัดเดียวได้นกหลายๆตัว :L2905: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
Re: DIY. สวิทซ์เปิด/ปิด Smart Gauge (จากวัสดุเหลือใช้)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 22:20:25 »
เยี่ยมเลยครับพี่ทศ ผมเจอปัญหานี้อยู่บ่อยๆ ล่าสุดที่เอารถไปเจอเคลมประกัน สัปดาห์กว่าๆ เล่นเอาสตาร์ทไม่ติดเลย ขนาดพึ่งเปลียนแบตลูกใหม่แล้ว

เพราะลืมไปว่าสมาร์ทเกทกินไฟตลอดเวลา แต่ติดปัญหาว่าจะทำเองคงไม่ถนัด ขนาดพี่อ๊อด พี่นะ บอกวิธีการทำไว้ตั้งนานแล้ว ยังไม่มีโอกาสได้ทำเลยครับ  :D

แบบนี้คงต้องหาเวลาจัดการซะแล้ว ไม่งั้น วันดีคืนดี เล่นเอาแบตหมด แถวบ้านนอก ตอนดึกๆ งานจะเข้า  :sd23:

ออฟไลน์ พี่อ็อดDONMUEANG

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 00:41:44 »
ของเเบ่งปัน  เเต่ละอย่างสุดยอดมากครับผม   ขอบคุณสิ่งดีๆๆจากพี่ทศ  ครับผม

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 08:18:33 »
 :L2900: เลยพี่ทศ  :L6428: :L6428: :L6428:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 09:28:01 »
พี่ทศเรา :L2900: ต้องไปหาโมเด็มมาเก็บไว้ก่อนรอโอกาศ DIY :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

surut jantorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 10:13:53 »
พี่ทศเรา :L2900: ต้องไปหาโมเด็มมาเก็บไว้ก่อนรอโอกาศ DIY :L4399:
ไม่ต้องหาพี่ลีโจ ที่ผมมีอยู่ 2 ตัว(TRUE & 3BB)ไม่ได้ใช้

tod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 11:32:31 »

แงะ router แล้ว ข้างในไม่เหมือนกับที่พี่ทศใช้ น่าจะคนล่ะรุ่นกันครับ
ที่ผมมี เป็นรุ่นไม่มีสวิทช์ครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ งั้นคงต้องกลับไปใช้วิธีพี่อ็อดแล้วล่ะครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:
ที่จริงตัวสวิทซ์ไปหาซื้อร้านจำหน่ายอุปกรณ์อีเลคทรอนิคส์ก็ได้ครับ ตัวละ 15-30 บาท แล้วแต่รุ่น
เอาแบบตัวไม่ใหญ่มากพอยัดลงไปได้ครับ(ที่นำเสนออยากให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วเอาไปปรับปรุงเอาครับ)
ของผมหาของใกล้ตัวก่อนครับ สำคัญอยากได้แผ่นฮีตซิงก์มาแปะระบายความร้อนให้ตัว MCU ครับจะได้อยู่กันนานๆ

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 12:55:51 »
ติดตั้งประจำการเรียบร้อยแล้วครับ
ขอขอบคุณพี่นายผู้ใจดี ที่มอบสิ่งดีๆให้กับผม  // ส่วนจะต่อยอดยังไงอีกรอโอกาสต่อไป
 :sd23:
ติดตั้งแบบนี้ ชอบขาต่ำๆมุมนี้ดูสะดวกดี

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 14:24:28 »
 :L2900: ครับพี่ทศ

ผมจำได้ว่า เรายังไม่เคยมีกระทู้แนะนำการใช้ Smart Gauge เลย ว่ามันทำอะไรได้บ้าง
และมีวิธีการอ่านค่าดูค่าอย่างไร ถึงเรียกว่าปกติ หรือไม่ปกติ

ด้วยค่าที่อ่านได้หลายตัวที่แสดงบนหน้าจอ จนตาลาย
เหตุนี้เองเลยทำให้ใครหลายคน หรือแม้แต่พี่เจมส์เรา กลัวที่จะมีติดไว้ในรถ หรือไม่เห็นความสำคัญ

เดี๋ยวขอทำรีวิวและการดูค่ามาโพสให้อ่านดีกว่า  :L6419: :L6415:

tod

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 14:41:39 »
ดีเลยครับพี่อ๊อด  กำลังอยากได้อยู่พอดี // ต่อนนี้รู่ว่ามันคือค่าอะไร
แต่บางตัวจะเอาไปวิเคราะหรือปรับปรุงอะไรได้บ้างนี่ซิที่ต้องการ

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 14:52:35 »
 :L2900: เลยครับพี่ทศ  :L6428: :L6428: :L6428:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 15:23:15 »
:L2900: ครับพี่ทศ

ผมจำได้ว่า เรายังไม่เคยมีกระทู้แนะนำการใช้ Smart Gauge เลย ว่ามันทำอะไรได้บ้าง
และมีวิธีการอ่านค่าดูค่าอย่างไร ถึงเรียกว่าปกติ หรือไม่ปกติ

ด้วยค่าที่อ่านได้หลายตัวที่แสดงบนหน้าจอ จนตาลาย
เหตุนี้เองเลยทำให้ใครหลายคน หรือแม้แต่พี่เจมส์เรา กลัวที่จะมีติดไว้ในรถ หรือไม่เห็นความสำคัญ

เดี๋ยวขอทำรีวิวและการดูค่ามาโพสให้อ่านดีกว่า  :L6419: :L6415:

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับพี่อ๊อด  :L4384: :sd10: :L2758: มีอยู่อีกหลายค่าที่ผมก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันครับ :L4387: :L2761: :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 17:13:14 »
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณพี่ทศอีกครั้งครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 17:36:58 »

ขอบคุณพี่ทศอีกครั้งครับ  :sd23:

นับถือๆครับพี่ชัย  :L4399: :L4399: :L4399: ขออนุญาติแจก  :L6428: ให้หนึ่งดอก  :L2900: :L2900: :L2900:

tod

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 17:51:06 »

อีก 1 ช่องทาง  ใช้หลักการเดียวกัน 
ใช้สวิทซ์ตัดต่อที่ปลั๊ก ODB-II  ดูจะง่ายกว่า ในตัวกล่องมีแต่ขั้วกับสายไฟ ดูจะปลอดภัยกว่าทำแบบของผม
เพราะมีแผงวงจรรวมอยู่ด้วยครับ  // แต่ใช้งานได้เหมือนกันแล้วแต่ความสะดวกครับ
 :L2900: ครับพี่ชัย 
สำหรับพี่ๆท่านอื่นที่สนใจที่จะทำยินดีให้คำปรึกษาครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 20:22:11 »
มาเพิ่มข้อมูลให้ครับ

**ทำ Switch on/off ตัดไฟเลี้ยง Smart gauge เพราะกินแบตเตอร์รี่หากจอดนานเกิน 5 วัน (ทดลองแล้ว)

ย้ำเตือนกันนิด :  การทำแบบนี้เป็นการสมัครใจเฉพาะนะครับ   และต้องระวังอย่างมาก    หากมีปัญหาขึ้นมาอาจจะมีผลกับเรื่องการรับประกันจากทีมงานได้     ถ้าจะดีขอเป็นการดึงหัวต่อ OBD ออกจะง่ายและดีกว่า  หากแน่ใจว่าต้องจอดรถนานกว่า  4-5 วัน
หรือถอดขั้วลบ ( - )   แบตเตอรี่จะง่ายกว่า   หรือซื้อหัวปลดขั้วแบตคู่ละประมาณ  6-700 บาท   ยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่   

ข้อมูลที่จะเสริม  ดังนี้

หากเป็นตรง smart gauge สายไฟเลี้ยงคือเส้นสีส้มขวาสุด   สามารถใส่ switch ได้จุดนี้

ถ้าต้องการเนียนๆ  ก็ถอดขั้วมาติดต่อได้  โดยใช้เข็มเย็บผ้า  แทงเขี้ยว  ก็หลุดแล้ว

ตัวอย่าง

หากเป็นที่หัว OBD   สายไฟของกล่อง Smart guage คือสายสีส้ม ที่นำเอาสาย cat5e มาทำ แข็งไปหน่อย
**ส่วนสายสีเหลือง คือสายที่ไปเลี้ยงกล่อง Ifrit  อย่าผิดเส้นนะ

**ทำ Switch on/off ตัดไฟเลี้ยง Smart gauge เพราะกินแบตเตอร์รี่หากจอดนานเกิน 5 วัน (ทดลองแล้ว)

ขอลงแต่รูปไม่ลงรายละเอียดนะครับ

เป็นงาน DIY ที่ผมและพี่อ๊อด ลำบากใจในการแนะนำ  จริงๆครับ

ประมาณนี้ครับ
Switch ใหญ่ตัดไฟ   กล่อง กับ  smart gauge               
Switch เล็กตัดไฟ    smart gauge  อย่างเดียว

****ถ้าไม่ได้ทำ  ใช้วิธี ถอดขั้ว ครับ  ตามผู้ผลิตแนะนำ  ถ้าจำเป็นต้องจอดนานหลายวัน

เรียบร้อย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html