ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องหม้อ....คร้าาาาาบ....ฟ้้วววววววว  (อ่าน 100646 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: ว่าด้วยเรื่องหม้อ....คร้าาาาาบ....ฟ้้วววววววว
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 17:25:02 »
ขอบคุณการรีวิวดีๆแบบนี้ครับ
หม้อใหม่สำหรับเครื่อง 3.2 ราคาสักเท่าไหร่ครับ พอจะกระซิบบอกได้ป่าวครับ
 :L6428:   :L6428:   :L6428:
ราคาหมื่นต้นๆครับสำหรับ R3 (แต่สำหรับ R1 R2  ราคาหมื่นมีทอนเยอะเลย)  แต่รวมไปรวมมาพร้อมการทดสอบ การวิ่งเข้าวิ่งออก  การปรับแต่งเพิ่มแล้ว  น่าจะพอๆกันครับ :L2736:

ขอบคุณพี่นะครับ ราคาสูงเอาเรื่องอยู่แฮะ แต่ก็จำเป็นสำหรับรถที่แต่งเรื่องความแรง
ที่สอบถามราคาเพราะว่าผมมีเพื่อนขายอะไหล่ของแต่งรถพวกหม้อน้ำ ท่อต่างๆที่ใช้ในเครื่องเทอร์โบ เลยจะเอาสเปคหม้อไปสอบถามราคามาเปรียบเทียบดูน่ะครับ
เพื่อนมันก็บอกว่า triton pajerosport ไปขยายหม้อใหญ่หลายคันล่ะ
 :L2900:

ถ้าเปรียบเทียบกับหม้อน้ำอลูที่ขายในตลาดตอนนี้  ราคายังถูกกว่าและตรงรุ่นมากกว่าครับ
ราคาที่แน่นอนคงต้องรอจำนวนด้วย ถ้าสั่งพร้อมๆกันอาจจะลดได้อีก

น่าจะมี Intercooler ด้วยนะ พี่นะ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ว่าด้วยเรื่องหม้อ....คร้าาาาาบ....ฟ้้วววววววว
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 18:23:24 »
ถูกกว่าของใหม่เบิกห้างครับ // แถมดีกว่าด้วย  ของผมถ้าจะเปลี่ยนใหม่ใช้ของนอกศูนย์แน่นอนครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่โจ (V6)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มือใหม่หัดปั่น
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 1 เมษายน 2013, 10:42:52 »
รถคันเล็ก (สามห่วง) ของมทำที่นี่ประจำเหมือนกันครับ ตั้งแต่วางเครื่อง รวมถึงหม้อน้ำนี้ด้วยครับ
เพิ่งเข้าไปเปลี่ยนท่อมาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเองครับ  วันนั้นเห็นว่ามีปาเจโร่สั่งไว้ไม่รู้ว่าเป็นของสมาชิก pamania

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 1 เมษายน 2013, 11:21:48 »
รถคันเล็ก (สามห่วง) ของมทำที่นี่ประจำเหมือนกันครับ ตั้งแต่วางเครื่อง รวมถึงหม้อน้ำนี้ด้วยครับ
เพิ่งเข้าไปเปลี่ยนท่อมาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเองครับ  วันนั้นเห็นว่ามีปาเจโร่สั่งไว้ไม่รู้ว่าเป็นของสมาชิก pamania

แสดงว่าลูกค้าเก่าแก่  :L2904:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 1 เมษายน 2013, 17:08:40 »
สอบถามพี่ตูมตามครับ Part ที่ว่าใช้เบอร์นี้มัยครับ  ผมลองหาข้อมูลของต่างประเทศจะใช้ Part  ตัวนี้ครับ
ถ้าเบอร์เดียวกันก็จบข่าวไม่ต้องดิ้นรนหาข้อมูลอีก
 :L2904:

เห็นแค่นี้เองอะพี่ทศ เหมือนกันป่าว  :L2761:

ออฟไลน์ พี่อาร์ต-Outdoor

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 1 เมษายน 2013, 20:57:18 »
มา + ให้พี่ตาม พี่นะ พี่กิตที่เสียสละงบประมาณและเวลา สำหรับข้อมูลเรื่องหม้อให้สมาชิกคร้าบ  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 2 เมษายน 2013, 22:48:13 »
มา update ซะหน่อยครับ สำหรับผลการทดสอบเบื้องต้นของการใช้หม้อใหม่ครับ

จากการทดสอบ พบว่าเครื่องไม่เย็นลงไปกว่าเดิมนะครับ เนื่องจากไม่ได้ไปปรับแต่งระบบสั่งการใดๆเลย วาล์วน้ำเดิม พัดลมเดิม ทั้งหมด ดังนั้นจึงไม่พบปัญหาเรื่องเครื่องเย็นเกินครับ สำหรับการเปลี่ยนหม้อน้ำครั้งนี้

ส่วนในเรื่องของอาการตัวร้อนนั้น.....จากการทดสอบ ลองวิ่งทั้งในเมืองรถติด และถนนรถเยอะแต่ยังเคลื่อนตัวได้ ไปจนถึงถนนโล่งๆครับ.......หลังทดสอบมา 2 อาทิตย์.....ถือได้ว่าดีขึ้นครับ....ยังงัย...มาดูกัน

ทดสอบการวิ่งที่ความเร็วสูง.......การวิ่งแบบนี้ เครื่องจะรับภาระมากในขณะที่กำลังเพิ่มความเร็ว....แต่ก็มีลมปะทะหน้ามาช่วยระบายความร้อนมากเช่นกัน.......เดิมๆ....รถผมเมื่อขึ้นถึง 120 ต้องยกคันเร่งครับ....เพื่อให้ระบายความร้อนสะสมออกไปก่อน....ความร้อนที่ 120 จะอยู่ที่ประมาณ 98-99...ต้องยกคันเร่งให้ความร้อนลงมาที่ 96-97 ซะก่อน ถึงจะกดต่อไปได้.....หลังจากเปลี่ยนหม้อใหม่.....ไม่ต้องยกที่ 120 แล้วครับ.....ที่ความเร็ว 120 ความร้อนลงมาอยู่ที่ประมาณ 96......จะขึ้นไปที่ 98-99 ที่ความเร็วประมาณ 140 กว่าๆ ครับ.....ถ้ากดต่อเนื่องไม่ยกคันเร่งเลยความร้อนจะไปที่ 100 ที่ความเร็วประมาณ 160 ครับ....ในสภาพนี้ถือได้ว่าดีขึ้นเยอะครับ....และที่สำคัญ นอกจากความร้อนจะขึ้นช้าแล้ว.....พอยกคันเร่ง ความร้อนจะระบายออกดีกว่าเดิมครับ.....ระยะเวลาที่ต้องยกคันเร่งรอระบายความร้อนก็สั้นลงอย่างเห็นได้ชัดเจนเลยครับ

ทดสอบการวิ่งขึ้นสะพานทางชัน.....ยังไม่มีโอกาสได้ขึ้นเขาครับ...เลยทดสอบทางชันด้วยการขึ้นสะพาน...ปกติผมจะใช้สะพานพระราม3 กับสะพานภูมิพล เป็นเส้นทางประจำครับ.....หม้อเดิมๆ....ขึ้นทั้ง 2 สะพาน เมื่อถึงยอดสะพานความร้อนจะอยู่ที่ 99 ทุกครั้งครับ....และเมื่อลงสะพานความร้อนก็จะลดลง (เพราะลมปะทะหน้าหม้อน้ำเยอะ) ส่วนใหญ่ที่ตีนสะพานความร้อนจะกลับมาอยู่ที่ประมาณ 91.....หม้อใหม่....ยอดสะพานความร้อนเหลือ 97 ครับ....และขาลงสะพาน เมื่อถึงตีนสะพาน ความร้อนจะลดลงมาอยู่ที่ประมาณ 90....ถือว่าดีกว่าเดิมเช่นกัน

ทดสอบวิ่งบนถนนรถมาก แต่ยังเคลื่อนที่ได้บนความเร็วกลาง.......บนการจราจรแบบนี้ มีรถเยอะๆ แต่ยังเคลื่อนตัวได้....ลมปะทะหน้าหม้อน้ำยังมีบ้าง แต่ไม่มากเท่าวิ่งบนความเร็วสูง....และมีการเค้นเครื่องในบางจังหวะเช่นการกดแซง.....หม้อเดิมๆ บนถนนแบบนี้...ความร้อนจะวิ่งขึ้นๆลงๆอยู่ประมาณ 95-98....หม้อใหม่ ความร้อนจะขึ้นๆลๆอยู่ในช่วงประมาณ 94-96....ลดลงจากเดิมเล็กน้อย แต่ไม่ลดเท่ากับตอนวิ่งเร็วๆครับ

ทดสอบการวิ่งบนถนนที่การจราจรติดขัด.....บนถนนแบบนี้ จอดมากกว่าวิ่งครับ......ตอนจอด เครื่องจะระบายความร้อนด้วยพัดลม...ลมปะทะหน้าหม้อน้ำไม่มีเลย...พึ่งพัดลมอย่างเดียว....หม้อเดิม ตอนรถติดๆ ความร้อนจะอยู่ประมาณ 90-92.....หม้อใหม่....ความร้อนอยู่ในระดับเดียวกันครับคือ 90-92 ไม่ลดลงไปกว่านี้แล้ว...อาจมีบ้างบางครั้งที่ลงไป 89 แต่ก็ไม่บ่อยครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 2 เมษายน 2013, 23:10:15 »
จากผลการทดสอบสามารถสรุปได้ประมาณนี้ครับ

หม้อใหม่ สามารถระบายความร้อนได้ดีกว่าเดิม.....จัดเห็นผลชัดเจนมากเมื่อใช้ความเร็วสูง หรือขึ้นทางชัน...เนื่องจากในสถานการณ์นั้น มีลมปะทะหน้าเครื่องเยอะ.....หม้อน้ำอลูฯสามารถถ่ายเทความร้อนไปให้อากาศที่มาปะทะได้ดี.....จึงระบายความร้อนได้ดีขึ้น......ดังนั้นถ้าสะท้อนกลับไปที่การใช้งาน......หม้อใหม่สามารถทำให้ความร้อนขึ้นช้าลงกว่าหม้อเดิม (ระยะการกดคันเร่งนานขึ้น)....และสามารถทำให้ความร้อนลดลงได้เร็วกว่าหม้อเดิมเมื่อเรายกคันเร่ง (ระยะการยกคันเร่งสั้นลง)

สำหรับในย่านความเร็วต่ำ หรือในการจราจรที่ติดขัดนั้น......การระบายความร้อนไม่ต่างกันมากนักระหว่างหม้อใหม่กับหม้อเดิม....เพราะเป็นช่วงที่เราไม่ได้กดคันเร่งหนัก....เครื่องจึงไม่ได้สร้างความร้อนออกมามากนัก....ซึ่งหม้อเดิมก็สามารถระบายได้ทันอยู่แล้ว....การใส่หม้อใหม่เข้าไปอาจทำให้ดีขึ้นบ้าง แต่ไม่มากนักจนสังเกตุได้อย่างชัดเจน....ประกอบกับไม่ได้มีการเปลี่ยนวาล์วน้ำ หรือฝาหม้อน้ำ ทำให้ระบบการเปิดปิดของวาล์วน้ำยังคงทำงานเหมือนเดิม...อีกทั้ง sensor ความร้อนก็ไม่ได้เปลี่ยน....พัดลมจึงทำงานเหมือนเดิม.....ดังนั้นต่อให้หม้อใหม่สามารถช่วยระบายความร้อนได้ดีกว่า....แต่เมื่อความร้อนลงมาถึงระดับนึง พัดลมก็หยุดทำงาน.....ความร้อนก็ลงช้า....จึงไม่สามารถจับความแตกต่างระหว่างหม้อเก่ากับหม้อใหม่ได้ชัดเจนนัก

นอกจากนี้ยังมีประเด็นที่พบอีกประเด็นหนึ่งซึ่งแปลกใจนิดหน่อยตอนเจอครับ.....คือระยะเวลาในการระบายความร้อนตอนรถหยุดนิ่งมันนานขึ้น......อธิบายละเอียดนิดนึง....คือตอนที่เราขับรถมา แล้วมาจอด.....ไม่ได้ดับเครื่อง.....ช่วงนี้ระบบจะระบายความร้อนด้วยพัดลมเป็นหลัก เพราะลมปะทะหน้าเครื่องไม่มี......ระยะเวลาในการระบายความร้อนตอนนี้แหละครับที่ยาวขึ้นนิดนึง....ตอนทดสอบก็งงๆครับ....เออ...แปลกดี รถวิ่งระบายดี...พอจอดทำไมมันระบายไม่ดีเหมือนเดิม.......หลังจากสอบถามผู้รู้เพิ่มเติม...และได้ปรึกษากับพี่นะที่ร่วมทดสอบด้วยกัน...รวมถึงพี่นะไปขอคำแนะนำจากที่ปรึกษารั้วสังกะสี....พอสรุปได้ว่า......ประเด็นนี้น่าจะเกิดจาก พัดลมระบายความร้อนนั้นไม่เพียงพอ.....น้องปาเราระบายความร้อนด้วยพัดลม 2 ตัว คือพัดลมฟรีปั๊มที่อยู่หน้าเครื่อง 1 ตัว และพัดลมไฟฟ้าที่เป็นพัดลมแอร์ด้วยอีก 1 ตัว.......ทั้ง 2 ตัวถูกออกแบบมาให้สามารถระบายความร้อนให้หม้อน้ำขนาดเดิมๆครับ คือเล็ก.......แต่หม้อน้ำที่ใหญ่ขึ้น.....ท่อน้ำภายในหม้อน้ำใหญ่ขึ้น....ปริมาณน้ำในระบบที่มากขึ้น.....พัดลม 2 ตัวนี้ก็ยังช่วยระบายได้ครับ แต่ช้าหน่อย...จึงทำให้ระยะเวลาอาจมากขึ้นเล็กน้อย......แต่จะระบายดีขึ้นเมื่อปิดแอร์ !!!....อันนี้เป็นคำแนะนำของรั้วสังกะสี

ผมก็เลยไปลองทดสอบดูครับ......พบว่าถ้าขับมาแล้วจอดโดยเปิดแอร์ ความร้อนลดลงช้ากว่าหม้อเดิม....แต่ถ้าขับมาแล้วจอดโดยปิดแอร์ ความร้อนจะลดลงใกล้เคียงกับหม้อเดิม (ช้ากว่า แต่ไม่มากนัก)......ทำไมถึงเป็นยังงี้...แอร์มันมาเกี่ยวอะไรด้วยหว่า......ได้รับคำอธิบายว่า...เพราะเมื่ออากาศร้อน เราเปิดแอร์....ทำให้คอยแอร์ร้อนขึ้น....เมื่อพัดลมแอร์ไปเป่าคอยแอร์ให้ระบายความร้อนออกมา.....เจ้าความร้อนจากคอยแอร์นี่แหละที่ทำให้หม้อน้ำเราระบายความร้อนได้ช้าลง.....และพอดีเจ้าคอยแอร์น้องปาเรามันดันมาขวางอยู่หน้าหม้อน้ำเสียด้วยซิครับ....นี่แหละครับสาเหตุ.....แต่ทั้งหมดไม่ใช่ปัญหานะครับ....เพราะหม้อใหม่ระบายช้าเมื่อจอด....ไม่มีการกดคันเร่ง เครื่องไม่ได้สร้างความร้อนมากนัก...ยังงัยก็ระบายทัน...แต่ช้ากว่านิดหน่อย (ประมาณ 2-3 นาที)....ไม่มีผลต่อการขับครับ

สรุปสั้นๆ....หม้อใหม่ ถ้ามีลมปะทะหน้าเครื่อง ยังงัยก็ระบายดีกว่าหม้อเดิมเยอะ......แต่ถ้าไม่มีลมปะทะหน้าเครื่อง (จอด) จะระบายได้ช้ากว่าเล็กน้อย.........สรุปเบื้องต้นตรงนี้ว่า การเปลี่ยนหม้อน้ำครั้งนี้ผมพอใจในระดับหนึ่งเลยครับ....ช่วยแก้ไขเรื่องตัวร้อนได้.....ไม่ต้องหวาดเสียวความร้อนไปป้วนเปี้ยนแถว 99-100 ครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

ทั้งหมดเป็นการทดสอบในกรุงเทพฯนะครับ....ยังไม่มีโอกาสวิ่งทางยาวๆ....หรือขึ้นเขาโดยตรง.....เดี๋ยวรอหลังทริบทีลอซู น่าจะมาอัพเดทให้ฟังกันได้อีกทีสำหรับการใช้งานในต่างจังหวัด และทางขึ้นเขาครับ

:L4399: :L4399: :L4399:

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมหากาพย์หม้อในครั้งนี้ครับ...โอกาสหน้าจะมา update กันใหม่ครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 3 เมษายน 2013, 16:36:46 »
เยี่ยมเลยพี่ตาม  เดี๋ยวผมไป up กระทู้ตีหม้อก่อน  จะได้อ้างอิงการรีวิวมาที่รีวิวพี่ตามนี้   จะได้จบอันนั้นไปก่อน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 4 เมษายน 2013, 09:18:27 »
เยี่ยมเลยพี่ตาม  เดี๋ยวผมไป up กระทู้ตีหม้อก่อน  จะได้อ้างอิงการรีวิวมาที่รีวิวพี่ตามนี้   จะได้จบอันนั้นไปก่อน

ขอบคุณครับพี่นะ.....เดี๋ยวพรุ่งนี้มุ่งหน้าไปกำแพงเพชร ต่อด้วยทีลอซู คงได้ทดสอบกันยาวๆของจริงละครับทีนี้  :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 01:26:58 »
 :sd23:  ขอบคุณคับพี่ๆ ผมได้ความรู้เรื่อง หม้อ เยอะเลย เดวผมแอบสังเกตุการณ์ก่อน
ส่วนตัวแล้วอยากให้อุณหภูมิมันลงถึง 85-90 เดวรอพี่ๆศึกษาแล้ว จะแอบไปจีบให้พี่ทำให้ หุหุ    :L6419: 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2013, 22:55:32 »
ติดตามตอนจบได้ที่นี่เลยครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1175.0.html

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 09:56:35 »
หม้อ มิเนียม น่าสนใจมากมาย
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม