ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อใจน้ำมันที่เติมรถเราได้แค่ไหน...  (อ่าน 10303 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
เชื่อใจน้ำมันที่เติมรถเราได้แค่ไหน...
« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 14:54:11 »
ก่อนอื่นขอเล่าประสบการณ์การเติมน้ำมันอันน่าฉงนสงสัย.... ซึ่งต้องเรียกว่า... ถ้าไม่ซวยจริงๆ ก็คงไม่เจอ... อย่างว่าแหละครับ... คนมันจะซวย ช่วยไม่ได้...

เมื่อสอง สาม อาทิตย์ก่อน ผมเดินทางจากเชียงใหม่มากรุงเทพ โดยออกจากเชียงใหม่มาช่วงบ่ายสาม ค่อยๆ ขับรถมาอย่างสบายใจ... ผมจะชอบเติมน้ำมันตอนน้ำมันใกล้หมดถัง แต่โดยมากจะรอให้มีไฟเตือน...
ไม่รู้เป็นไร จะว่าผมโรคจิตก็ได้นะ... 555... เพราะมันลุ้นทุกที ที่ขับรถตอนน้ำมันตก E

ผมค่อนข้างรอบคอบในการเติมน้ำมัน ผมจะเลือกปั๊ม และลงไปดูทุกครั้งว่า
1) เด็กปั๊ม reset หัวจ่ายเป็น 0 หรือไม่
2) เด็กปั๊ม เติมน้ำมันถูกหรือไม่

และเป็นการยืดเส้นยืดสายด้วยไปในตัว...

ไม่รู้เป็นไร ผมเกลียด ปตท. มาก ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะคร้าบบบบบ... ผมอาจผิดหวังกับหุ้น PTT ก็เลยพาลไปเกลียดเข้าให้ 555
ปั๊มที่เติมก็จะไม่ บางจาก ก็ ESSO เพราะแถมน้ำด้วยส่วนนึง...

เข้าเรื่องเลยนะครับ... หลังจากขับรถมาไกล จนเข้าถึงกำแพงเพชร... น้ำมันรถก็ใกล้หมด... ซึ่งผมก็ไม่ได้กังวลอะไร เพราะว่าใน GPS เห็นปั๊มปั๊มบางจากอยู่ในพิกัดที่ไม่ไกลมาก...
ผ่านตัวเมืองตากออกมา ผ่านปั๊มมากมาย ผมก็ยังไม่เข้าเติม เพราะน้ำมันยังไม่เตือน จนผ่านตัวเมืองตาก ไฟเตือนก็ติด ใน GPS ก็ยังบอกมีบางจาก อยู่ไม่ไกล...
ผมก็เลยไม่ได้กังวลอะไร... จนขับรถออกมาเรื่อยๆ เริ่มมีแต่ป่า และบ้านคนเริ่มน้อยลง... จนผ่านไปถึงพิกัด GPS

ชิหายละ!!! ไม่มีปั๊มบางจากตามที่ GPS ระบุ... ผมก็เริ่มขับรถอย่างลนๆ ปิดแอร์ เปิดกระจก... ขับด้วยความเร็ว 80
คิดในใจว่า... เจอปั๊มไหนกรูก็เติมล่ะวะ... จนขับมาเรื่อยๆ น้ำมันตกใต้ E

ชิหายอีกครั้ง!!! แต่เชื่อไหมว่า... ผมเห็นปั๊ม ปตท. ลางๆ อยู่ฝั่งขวา... ผมเห็นทางกลับรถ เพราะถนนเส้นนั้นมีต้นไม้เป็นเกาะกลางแบ่งเลนส์ไป กลับ
ผมก็เลยแว๊บไปทางกลับรถแล้วย้อนศรไปประมาณ 200 เมตร อย่างระมัดระวัง...  จนเข้าไปในปั๊มน้ำมัน...

พอเข้าไปในปั๊ม สิ่งแรกคือ โล่งใจมาก ที่น้ำมันไม่ไปหมดกลางทาง กลางป่ามืด... หัวจ่ายเป็นสองช่อง... ช่องละ 3 หัว...
ผมเลือกไปเข้าหัวจ่ายด้านใน เพราะรถที่มาหลังผมจะได้เติมหัวจ่ายด้านนอกได้... (คนดีว่างั้น... 555)

แต่ก็เอะใจอยู่ เพราะหัวจ่ายทั้งสามหัวเป็น
| เบนซิน91 | แก็สโซฮอล91 | แก็สโซฮอล E20 |

แต่มีกระดาษ A4 แปะติดตัวใหญ่ๆ ว่า ดีเซล
ผมก็คิดในใจว่า "กรูจะเติมดีหรือเปล่าวะ ? ? ?"
แต่ก็ตัดสินใจเติม... โดยไม่ได้ดับเครื่อง... และก็ลงไปดู เหมือนทุกครั้ง และถามย้ำเพื่อความแน่ใจกับเด็กปัํมว่า "น้ำมันดีเซลแน่นะน้อง"
เด็กปัํมบอกใช้ ผมก็จัดเลยเหมือนทุกที 1,000 บาท จ่ายด้วยบัตรเครดิต

เมื่อเติมเสร็จก็เลื่อนรถออกจากหัวจ่าย ไปจอดหน้า Seven และเข้าห้องน้ำ ซื้อน้ำกิน ยืดเส้นยืดสาย
กะนั่งกินข้าว (แม่ผมทำข้าวกล่องให้ไปกินระหว่างทาง) เปิดแอร์ในรถเย็นๆ เอนเบาะนอนพักสายตาสัก 5 นาที
ปกติแล้วขับรถไกลๆ ผมไม่ค่อยดับรถเท่าไร... แต่ไปคนเดียว ไปห้องน้ำ เลยต้องดับรถ

กลับถึงรถ เปิดประตู สตาร์ทรถ... นั่งในรถ พอเปิดแอร์เท่านั้นแหละ... เครื่องสั่นยังกะเจ้าเข้า.... สักพักก็ดับ...
ผมก็สตาร์ทใหม่ ทีนี้ รถสตาร์ทไม่ติดเลย...  ???

ผมก็คิดในใจว่า สงสัยน้ำมันขาด ไม่ส่งไปถึงหัวฉีด ผมก็เปิดฝากระโปรงหน้า กดปั๊มแย๊ก... แล้วสตาร์ทใหม่...
ก็สตาร์ทติด... ทีนี้เสียงเครื่องดัง แก็กๆๆๆๆ เสียงเครื่องเขก สั่น เหมือนเครื่องยนต์จะหลุดออกจากตัวถัง...

ผมก็แย๊กๆๆๆ ไปเรื่อยๆ ก็เป็นอาการเดิม...
เริ่มจะไม่ได้เรื่องละ... เลยเปิดคู่มือ... เค้าให้คลายน๊อตตัวล่าง แล้วแย๊กจนน้ำมันพุ่งออกมา... ผมก็ทำ จนน้ำมันพุ่ง...
สตาร์ทใหม่... อาการเดิม... เสียงเครื่องดัง แก็กๆๆๆๆ เสียงเครื่องเขก สั่น เหมือนเครื่องยนต์จะหลุดออกจากตัวถัง...

ทีนี้ใจเสียเลย... เริ่มจะไม่ได้เรื่องละ... ผมก็เลยนึกถึง The Gang
โทรหาพี่นะเลย... พี่นะก็บอกให้ผมแย๊ก... แต่คำถามแรกที่แกถามคือ... เติมน้ำมันถูกหรือเปล่า...
ผมก็มั่นใจนะ ว่าเติมถูก... เดินไปหาเด็กปั๊ม ถามว่า "น้องเติมดีเซลให้พี่แน่นะ..." เค้าก็ตอบแน่... พี่จะดูใบเสร็จก็ได้นะ... หมายถึงบัตรเครดิตที่ผมรูดน่ะครับ... ที่ต้นหัวจ่ายมันจะบอกว่าเติมอะไร...
เวลา กับตัวเลขการเติม มันจะตรงกับบัตรเครดิต...

พี่นะก็บอกให้แย๊กไปเรื่อยๆ... แล้วสตาร์ท...
พี่นะให้เหยียบคันเร่งค้างไว้ ก่อนสตาร์ท แต่ไม่หือ ไม่อือเลย... ทีนี้ สตาร์ทไม่ติดแล้ว...
สักพักก็คุยกับพี่อ็อด แกว่าผมได้ทำอะไรมาไหม รถผมเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย... แกก็แปลกใจ...
ผมก็แย๊กไปเรื่อยๆ คนเดินผ่านไปมา เค้าก็ถามว่ารถเป็นอะไร... ผมบอกเติมรถตอนรถน้ำมันหมด...
เค้าก็ว่า... รถเค้าก็เคยเป็น เค้าแย๊กกันทั้งคืน...

ผมก็แย๊กน่ะสิ่ครับ จนมือช้ำ เริ่่มไม่ได้เรื่องอีกแล้ว... สักพี่ ลูกพี่โจ ก็โทรมาสอบถามด้วยความห่วงใย แกถามว่าเป็นอะไร อยู่ที่ไหน แกจะให้เพื่อนแกที่อยู่ใกล้ๆ นั้น มาช่วยดูให้...
และก็โทรหาพี่จ่า เพราะแกมีข้อมูลเรื่องเติมน้ำมัน ตอนน้ำมันหมด แกบอกว่า ต้องดับเครื่องทุกครั้ง เพราะน้ำมันลงไปก้นถัง มันจะตีกันเป็นฟอง... ทีนี้รถก็จะดูดฟองน้ำมันเข้าเครื่อง...

ผมเลย เปิดฝาถังน้ำมัน... เสียง "ฟิ๊ด" ออกจากฝาถังน้ำมัน คงเป็นเพราะอากาศที่อยู่ในถัง...
ทีนี้ลอง สตาร์ทใหม่... เฮ้ย... ติดเว๊ยเฮ้ย... แต่ก็อาการเดิม เครื่องสั่น ดังแก็กๆๆๆ เป็นเจ้าเข้า...
ผมก็แย๊กไปด้วย จนไม่ไหว สงสารเครื่อง... เลยดับเครื่อง....

โทรหาพี่อ็อดอีกที... แกก็ช่วยหาสาเหตุ แต่ก็ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร... สุดท้ายแกก็ให้เบอร์โทรของ ศูนย์บริการ Mitsubishi 24 ชม.
แกก็หาจากในเวป... ผมโทรไปสอบถาม เล่าอาการให้เจ้าหน้าที่ทางเทคนิคฟัง เค้าบอกเป็นปัญหาเครื่องยนต์ ต้องเข้าศูนย์บริการเท่านั้น...
เช็คหมายเลขเครื่อง พบว่ารถผมเลย 1 ปีไปได้ 3 วัน การลากรถจะมีค่าใช้จ่ายที่ 3,000 บาท โดยลากไปที่ศูนย์ Mitsu ที่ จ.กำแพงเพชร

โทรคุยกับพี่นะ พี่อ็อด แกก็คิดไม่ออก... น้ำมันที่เติม หัวจ่ายที่ผมเติม รถคันอื่นเค้าก็เติมกัน เค้ากับขับไปกันได้ เป็นสิบๆ คัน...
จนสุดท้าย ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็นพี่กิตติ... แกบอกให้ผมสละเรือ โดยล็อครถและหาที่พัก รอจนเช้า ค่อยเข้าศูนย์...
แต่ก็กลางป่าแหละครับ ไปไหนไม่ได้ ต้องนอนในรถอย่างเดียว...

ประจวบจังหวะ แคชเชียร์ปั๊มเดินมาถามว่า รถพี่เป็นอะไร...
ผมเลยบอกว่า เติมน้ำมันปั๊มน้องนี่แหละ รถเดี้ยงเลย...
เค้าเลยก็เลยถามว่า เอาเบอร์ช่างไหม ลองโทรไปคุย...

ผมก็เลยลองโทรไปคุย... ช่างก็ถามว่ารถอะไร อาการเป็นไง...
เค้าบอก รถผมยังใหม่ และ Pajero Sport เค้าไม่เคยทำ... เค้าแนะนำให้ผมเข้าศูนย์ดีกว่า...
ผมเลยอยากให้เค้ามาดู อาจเป็นเพราะผมแย็กไม่เป็นก็ได้ น้ำมันเลยไม่เข้าเครื่อง...
แต่จริงๆ ผมแย็กจนมือช้ำแล้ว... ผมถามราคาเค้าเท่าไร... เค้าบอกคิด 300 บาท ค่ามาดูอาการ...
ผมก็เอาวะ อย่างน้อยก็มีเพื่อน ถ้าช่างดูไม่ได้เรื่อง ก็ไม่ต้องทำ ก็จ้างเค้าลากตอนเช้า ดีกว่าให้ Mitsu มาลาก 3,000
เพราะอู่นี้ลาก คิด 1,000 และเค้าก็อยู่ไม่ไกลจากปั๊มมาก

เกือบๆ 5 ทุ่ม ช่างก็เข้ามา มาสองคน พ่อ กับ ลูก พ่อมีอายุหน่อย ลูกเค้า ก็รุ่นๆ ผม...
เค้าบอกว่า ต้องทำ 2 คน คนนึงสตาร์ทเหยียบคันเร่ง อีกคนก็กดปั๊มแย็ก...

พอเริ่มทำ... เครื่องติด... คนพ่อตะโกนออกมาเลยว่า เครื่องเขก น้ำมันผิด... พร้อมกับดับเครื่อง...
ผมนี้งงเลย... ผิดได้ไงวะ... งงมาก...
คนลูกถอดสายน้ำมันตรงปั๊มแย็กออก... และแย็กน้ำมันออกมา ปรากฎว่าเป็นเบนซิน (จริงๆ ก็ปนๆ ดีเซล)
ผมเรียกเด็กปั๊มมา มันก็เถียงว่าไม่ใช่ จนต้องบีบออกมาให้มันดม คือบีบใส่ขวดน้ำออกมาเลย...
จนเค้ายอม และโทรเรียกผู้จัดการปั๊ม...

ทางช่างก็กลับไปร้าน ไปเอาเครื่องมือสำหรับถ่ายน้ำมันออกจากถัง...
ทางผู้จัดการก็ขอโทษ พร้อมบอกว่า เค้าเปลี่ยนบ่อ โดยเอาเบนซิน 91 ออก เพราะ ปตท. เลิกผลิตแล้ว...
แล้วเอาน้ำมัน ดีเซล ใส่แทนลงในบ่อเดิมที่เป็น 91 เค้ารอทั้งวันจนกระทั่งค่ำ จึงได้บีบน้ำมันที่ค้างที่หัวจ่ายออก จนเป็นดีเซล ก่อนทำการขาย...

โดยความโชคร้าย... ผมดันเป็นคนแรกที่เติม... ให้ตายสิ... ทำผมไม่ถูกหวยแบบนี้บ้างนะ....

จนถ่ายน้ำมันออกหมดถัง และเติมน้ำมันดีเซลคินให้... รถก็สตาร์ทติด และใช้งานได้ปกติ...
ผมสตาร์ททิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง... และนั่วกินข้าวเย็นทั้งน้ำตา.... ไม่น่าพลาดเลย...
จนมั่นใจว่ารถไม่เป็นไร เลยขับรถออกไปจนถึง กทม.

ทางผู้จัดการปั๊มก็ขอโทษ และเติมน้ำมันดีเซลคินให้ พร้อมทั้งจ่ายค่าบริการให้ช่าง... แต่ผมก็ให้ช่างไป 200 บาท...
กว่าจะได้ออกปั๊มก็เกีอบตีหนึ่ง... ถึงบ้านเช้าพอดี... สรุปต้องลางาน... เพราะไปทำงานไม่ไหว...

จากเหตุการณ์ดังกล่าว ผมพอสรุปเป็นอุทาหรณ์ได้ดังนี้
1) เติมน้ำมัน หากเลี่ยงได้ควรเลี่ยงหัวจ่ายที่มีเบนซินและดีเซลรวมอยู่ด้วยกัน หรือเลือกได้ ควรเติมหัวจ่ายที่เป็นดีเซลเดี่ยวๆ
2) ไม่ควรเชื่อปั๊มน้ำมันที่ระบุใน GPS เพราะมันอาจหลอกเราได้
3) ไม่ควรให้รถน้ำมันหมดถังก่อนเติม ควรเติมทันทีเมื่อมีการเติอนน้ำมันหมด แต่ผมก็ยังชอบลุ้นเหมือนเดิม 555
4) การเติมน้ำมันควรดับเครื่องยนต์ โดยเฉพาะน้ำมันเหลือก้นถัง เพราะอาจทำให้น้ำมันเป็นฟอง
5) การแย็กปั๊มแย็ก ไม่ต้องทำทั้งคิน... 555 แค่มีน้ำมันไหลออก หรือ พุ่งออกจากปั็มแย็กก็หมายถึงมีน้ำมันไปที่หัวฉีดแล้ว...
6) อาการน้ำมันผิดคือ เครื่องสั่น เพราะจุดจุดระเบิดผิดปกติ.... รถมีเสียงดังแก็กๆๆๆๆ หรือเสียงเขก และเร่งเครื่องไม่ขึ้น
7) การถ่ายน้ำมันออกจากถังจะมีจุกถ่ายน้ำมันอยู่ตรงซุ้มล้อหลัง ฝั่งถังน้ำมัน และกดปัํมแย็กไล่น้ำมันออกจากการตกค้างในสาย หรือท่อส่งจ่ายน้ำมัน
8 ) อย่าไว้ใจหัวจ่าย หากมีกระดาษแปะอยู่... เลี่ยงได้ ควรเลี่ยง
9) หากมีโอกาส ควรศึกษากลิ่นของน้ำมันด้วยว่า ดีเซล เบนซิน กลิ่นมันต่างกันยังไง...
และข้อสุดท้าย 10) ผมจะยังคงเกลียด ปตท. ต่อไป และมากขี้นกว่าเดิม

ท้ายสุดนี้... ผมขอขอบคุณด้วยความจริงใจสำหรับบ้าน PaMania ที่ยังเป็นที่พึ่งได้เสมอ... ไม่ทอดทิ้งกัน...
ยามลำบาก หรือมีปัญหาเรื่องรถ ทุกท่านที่ช่วยได้ พร้อมจะช่วยเหลือ... โทรศัพท์ผม ชาว PaMania โทรมาสอบถามด้วยความห่วงใยอย่างไม่ขาดสาย
ขอบคุณอีกครั้งครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ท่านๆ เหล่านี้ พี่นะ รัชดา, พี่อ็อด Pentiam4, พี่โจ ลำลูกกา ลูกพี่ผม และ จ่า ToT
ขอบคุณทุกคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 15:02:00 โดย Por Lumlukka »
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: เชื่อใจน้ำมันที่เติมรถเราได้แค่ไหน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 15:27:13 »
เจ้าของปั๊มควรคืนเงินค่าน้ำมันให้ พร้อมกับน้ำมันเต็มถัง  ถึงจะยอมรับคำขอโทษได้ ทำเอาเราเสียเวลา เสียความรู้สึก เสียท่าปาเจโรหมดเลย ที่รถใหม่ๆแต่สตาร์ทไม่ติด  แต่ก็เป็นบทเรียนครับ ผมจะเอาอุทาหรณ์ 10 ข้อนี้ ไว้บอกกันต่อๆไป :L6419:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: เชื่อใจน้ำมันที่เติมรถเราได้แค่ไหน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 15:46:50 »
จนสุดท้าย ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็นพี่กิตติ... แกบอกให้ผมสละเรือ โดยล็อครถและหาที่พัก รอจนเช้า ค่อยเข้าศูนย์...
แต่ก็กลางป่าแหละครับ ไปไหนไม่ได้ ต้องนอนในรถอย่างเดียว...

คืนนั้นผมก็อยู่ คนที่คุยกะพี่ปอไม่ใช่พี่กิตติ แต่เป็น พี่อุทัย อะครับ
แต่สุดท้ายดังสโลแกนของพี่ปอครับ มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน
มีที่นี้ครับ Pa MANIA

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 16:05:20 »

อ่า... ผมจำไม่ได้ครับพี่ต๋อง... คืนนั้น... เล่นเอาเซ็งเลย...
แต่ก็ไม่อยากคิดไรมาก.... ถือเป็นประสบการณ์... โวยวายไปก็ไม่ได้อะไร...

ที่่มาเล่าให้ฟังก็แค่อยากจะบอกว่า... มิตรภาพดีๆ เหล่านี้ มีอยู่จริงที่ PaMania ครับ...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 16:26:28 »
เล่าซะยาวเลย ขอเสริมมั่ง

step แรก ก็คิดว่าน้ำมันหมดถัง พี่นะจึงแนะนำให้ทำการ แย็กน้ำมัน แต่ไม่ได้ผล
อ่าว...คุยกันทางกรุงเทพ แล้วไงต่อดี

step ต่อมา แนะนำไปอาการแบบนี้เติมน้ำมันผิดป่าว พี่ปอมั่นใจแค่ไหนว่าเติมถูก พี่ปอ มั่นใจ เพราะคันอื่นเติมก็ไม่เป็นไร
อ่าว...คุยกันทางกรุงเทพ ไม่ใช่อีก แล้วไงต่อ หมดความคิดในหัวแล้ว 555

step ต่อมา คุยกันทางกรุงเทพ เรียกรถลากเลย นอนค้างที่นั่นเลยรอเช้า หาที่พักแถวนั้นไปก่อน
ความเห็นทางกรุงเทพมาเพียบ 555

step ต่อมาทางกรุงเทพคุยกัน สงสัยจะเป็นอย่างที่เราคิดไหม ปั๊มคอมมอนเรลเสีย อย่างที่เราเคยเจอกับรถคันอื่นมาแล้ว
หรือจะเป็นปั๊มติ๊กพัง เพราะพี่ปอบอกชอบทิ้งให้น้ำมันเกลี้ยถังค่อยเติม
พี่ปอลองแย็กน้ำมันช่วยอีกหน่อยซิ ดูว่าเป็นอาการปั๊มติ๊กพังไหน
อ่าว...ไม่ใช่ เฮ้ย อะไรกันวะนี่ ยังไม่ใช่อีกหรือ ถ้างั้นต้องนึกถึงเคสที่เลวร้ายแล้ว

scv ค้าง, ปั๊มแตก, น้ำมันปัีมต่างจังหวัดไม่สะอาด ไม่ซิไม่น่าใช่ แต่ทางกรุงเทพก็ยังลงความเห็นน้ำมันผิด

คำตอบที่กลับไป ก็เลย เออ.... ไม่รู้ดิพี่ปอ นึกไม่ออกแล้วเอาตัวรอดเองและกันนะ นี่ครับเบอร์ call center 24 ชม.(พี่กอปยื่นมาให้) 555

ผมขับรถกลับบ้านโป่ง ระหว่างทางก็คิดไป เกิดอะไรขึ้นหว่า โทรไปหาหน่อยซิ
อ่าว... ตกลงพี่ปอจะนอนรอที่รถ รอให้เช้าก่อนให้รถมาลาก ok ok โชคดีนะพี่ปอ 555

ผมถึงบ้าน กำลังนั่งขี้ สายโทรศัพท์ก็ดังขึ้น ได้ยินเสียงจากปลายสาย เสียงยังกะคนถูกรางวัลที่ 1 jackpot
"ได้แล้วๆ หายแล้วๆ โอ้ยดีใจสุดๆ ซวยจริงๆ แต่ก็โชคดี เข็ดเลยๆ พอกันทีไอ้ ปตท."  555

:L4398: :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 16:30:38 »
โอๆๆๆ เจออย่างงี้ขอร่วมเซ็งกะพี่ปอด้วยคน
แต่ประสบการณ์ของพี่ปอ ทำให้เราต้องตื่นตัวสำหรับการเติมน้ำมัน
(ปกติจะปล่อยให้เด็กเติม เรานั่งในรถ ต่อไปคงเลิกและ ฮ่าฮ่า)

"ปามาเนีย" ชื่อนี้มั่นใจได้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 16:46:55 »
โอๆๆๆ เจออย่างงี้ขอร่วมเซ็งกะพี่ปอด้วยคน
แต่ประสบการณ์ของพี่ปอ ทำให้เราต้องตื่นตัวสำหรับการเติมน้ำมัน
(ปกติจะปล่อยให้เด็กเติม เรานั่งในรถ ต่อไปคงเลิกและ ฮ่าฮ่า)

"ปามาเนีย" ชื่อนี้มั่นใจได้
เลิกไรครับพี่เจมส์ เลิกให้เด็กปั้มเติม แล้วลงมาเติมเองเปล่าอะครับ  :L4396: :L4396: :L6419:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 17:06:22 »
ภาพนี้ที่พี่ปอกำลังโทรมามีปัญหาและคุยกับพี่อ๊อด

โทรศัพท์พวกเราไม่เคยปิด  หากโทรมาแล้วไม่ได้รับสายแสดงว่าอาจไม่สะดวกหรือหลับไปแล้วหรือกำลังแต่งรถกันอยู่  สามารถโทรได้เรื่อยๆที่ต้องการครับ

พวกเราก็ไม่ได้เก่งอะไรไปเสียทุกอย่าง  เพียงแต่ว่าอันไหนรู้อันไหนช่วยได้  หรือแนะนำทางออกอื่นๆได้  เราก็จะช่วยเหลือเต็มที่

**ใจเขา ใจเรา ปามาเนีย ตระหนักอยู่เสมอ   และหากเราไปเกิดเหตุการณ์เช่นนั้นจริง  อยากจะบอกทุกคนว่า.....มันเหงา....มันน่ากลัว.....มันตกใจ...มันเซ็ง

**ครั้งหนึ่งรถผมเคยน๊อคจนกล่องล๊อก  นั่งรอการช่วยเหลือจากทีมพี่ต้อม(ifrit)  จากช่วงเย็น .....รอ.....รอ.....รอ...รอ  เขาเสร็จงานจนถึง......ตี1......ผมจึงเข้าใจสถานะการณ์เช่นนี้ดี   ครับ

***ฉะนั้นการเก็บเบอร์ THE  BBB GANG ไว้ในเครื่องโทรศัพท์ของท่าน  เสมือนมีคู่มือรถฉบับพิเศษภาค audio ไว้กับตัวคุณเสมอ !

และขอขอบคุณทีมงานวัดหัวลำโพงคืนนั้น  ที่ทำให้เรามาเจอกัน
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 17:43:11 »
***ฉะนั้นการเก็บเบอร์ THE  BBB GANG ไว้ในเครื่องโทรศัพท์ของท่าน  เสมือนมีคู่มือรถฉบับพิเศษภาค audio ไว้กับตัวคุณเสมอ !

และขอขอบคุณทีมงานวัดหัวลำโพงคืนนั้น  ที่ทำให้เรามาเจอกัน

:L2900: :L2900: :L2900: ขอยืนยันขอความนี้ครับ  :L2734:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:24:09 »
ผมเติม shell ---> v-power Nitro+ เท่านั้นครับ แพงกว่าแต่ชัวร์  ผมเคยลงใต้ ไปทำงานที่นครศรีฯ เติมน้ำมัน ปตท. ที่ สุราษฯ จำไม่ได้่ว่าช่วงไหน เป็น ปตท. ที่ไม่มี 7-eleven...  เก่า ๆ แบบว่า โลโก้ ลอก ๆ  โชคดีที่เติมแค่ครึ่งถัง เสียงเครื่องดังขึ้น รถไม่ค่อยมีแรง.. ควันดำ โชคดีที่ตัดสินใจเติมแค่ครึ่งถึง ....  เอาล่ะว่า คิดใจใจว่า น้ำมันมีปัญหาซะแล้วมั๊งเนี่ย... ก็เลยขับประคองไปเืรื่อย ที่ 80-90 กม./ชม...จรึงถึงแถว ๆ อ.สิชล จ.นครฯ เหลือน้ำมัน ครึ่งของครึ่งถัง เจอปั๊ม ปตท. ที่มี 7-eleven .... มองหาปั๊ม shell แต่ว่าจังหวะนั้นเลือกไม่ได้แล้ว จัดเต็มถัง เลือกหัวจ่ายดีเซลเดี่ยวแบบที่ แนะนำนี่ละครับ รถขับดีขึ้นเรื่อย ๆ.... เฮ้อ... โล่งอก ก็ได้แต่ภาวนาว่า เมื่อไหร่น้ำมันจะหมดถัง....

ทุกวันนี้ผมเลือกเติมน้ำมันอยู่ 2 ปั๊ม...ครับ ถ้า หา shell ไม่ได้ ก็จะเป็น บางจาก... ถ้าเลือกไม่ได้จริง ๆ...สุด ๆ น้ำมันจะหมดก็ ปตท. เลือกหัวจ่ายดีเซลเดี่ยวเท่านั้นครับ...
กลัวเด็กปั๊มจ่ายน้ำมันผิด.... สาเหตุเพราะผม เคยคุยกับเด็กปั๊มถามผมว่า เบนซิน หรือ ดีเซล...ครับ  ดีเซลน้อง...ผมตอบ...   อ้าวคันเมื่อกี้ทำไมเติมเบนซิน... รุ่นเดียวกันเลย...
...เด็กปั๊มใหม่ครับ...เพิ่งทำงาน... ฉะนั้น ระหว่างเติมน้ำมันผมจะลงจากรถไปที่หัวจ่ายทุกครั้ง... เพื่อความแน่ใจ จะไม่รอในรถเด็ดขาด... กันพลาด
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:44:32 »

:L2900: :L2900: :L2900: ขอยืนยันขอความนี้ครับ  :L2734:
เจอใครอะ น้องลีโจ นอกใจพี่ต้น ซะและ  :sd42:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 12:23:51 »

เจอใครอะ น้องลีโจ นอกใจพี่ต้น ซะและ  :sd42:
:L2905: :L2905: :L2905: ช่วงนี้พี่ต้นไม่ค่อยว่างก็เลย...... :L2901:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 12:43:19 »

:L2905: :L2905: :L2905: ช่วงนี้พี่ต้นไม่ค่อยว่างก็เลย...... :L2901:
ใครถามถึงผมครับ  :sd42: :sd42: :sd42: ช่วงนี้เก็บเนือเก็บตัวหน่อย รอวีซ่าผ่านครับ