ผู้เขียน หัวข้อ: จริงมั๊ยครับเกี่วกับเกียร์ออโต้  (อ่าน 13076 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่คม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
จริงมั๊ยครับเกี่วกับเกียร์ออโต้
« เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 22:19:08 »
พอดีแวะไปเยี่ยมบ้าน Captiva Club Thailand มา สมาชิกของคลับท่านหนึ่งได้โพสต์เกี่ยวกับการใช้เกียร์ออโต้ว่าขณะติดไฟแดงไม่ควรสลับ NกับD ผมตัดเอาแต่ตอนสรุปท้ายๆมาแบบนี้ครับ
1. ตำแหน่ง N อย่างที่อธิบายไว้ หากรถจอดนิ่ง อยู่ในรอบเดินเบา การทำงานของชิ้นส่วนต่างๆ หยุดขับดันชั่วขณะ
2. ตำแหน่ง D ชิ้นส่วนในชุดเกียร์ ประเภท Moving Parts ทั้งหลาย ที่เกี่ยวข้องกับการออกรถ จะทำงานขับแรงดัน ตามที่ผู้ขับขี่เร่งรอบเครื่องยนต์
3. ทุกครั้งที่ ลูก ทอร์ค คอนเวอร์เตอร์ จะหยุดขับแรงดัน (เกียร์ N) และขับแรงดันต่อ (หรือ เกียร์ D) อัตราแปรผันภายใน Valve body
และภายในห้องเกียร์ จะมีไม่ต่ำกว่า 2-5 bar สำหรับต้นกำลังในการออกรถ เกียร์บางรุ่น ใช้แรงดันที่แตกต่างไปตามลักษณะการใช้งาน เช่น 1.5 - 7.0 bar ก็มี

โปรดสังเกตความแตกต่างระหว่างแรงดันต่ำ จาก 2 bar แล้ววาล์ว จะต้องถูกเปิดด้วยแรงดันสูงถึง 5 bar ในเวลาเพี้ยงเสี้ยววินาทีเท่านั้น!
ทุกครั้งของการเปิด-ปิด ก่อให้เกิดความสึกหรอของ ชิ้นส่วนอะไหล่จำพวก Moving parts ภายในเรือนเกียร์ ทุกชิ้น!

** นั่นหมายความว่า หากเข้าเกียร์ N ไป D แล้ว และสลับกลับไป N บ่อยๆ อยู่เป็นนิจ จะเป็นการบั่นทอนอายุการใช้งานของเกียร์อัตโนมัติลงถึง 50 % !! ไม่ควรเปลี่ยน Gear จาก D ไป N บ่อยๆ **

แต่ผมเคยอ่านพบว่า ถ้าจอดนานเกินกว่า20วินาที ให้ปลดมาเกียร์ N น้ำมันเกียร์ออโต้จะร้อนมาก ถ้าเข้า D และเหยียบเบรคไว้ ทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพเร็วและจะกระทบต่อเกียร์ ทำให้อายุการใช้งานสั้น   ไม่รู้จะเชื่อใครดี แต่รถติดไฟแดงนานๆจะให้มาเหยียบเบรคอยู่น่าจะไม่ไหวเมื่อยขา
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
Re: จริงมั๊ยครับเกี่วกับเกียร์ออโต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 09:37:10 »
 น่าจะประมาณว่ายอมให้เกียร์สึกหรอ โดยย้ายจาก D มา N ยกเบรกมือเพื่อความปลอดภัยว่าจะไม่ไหลไปชนคันหน้าเวลาเผลอมากกว่าครับ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: จริงมั๊ยครับเกี่วกับเกียร์ออโต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 12:10:04 »
ขออนุญาติแชร์อีกมุมมองหนึ่งนะครับ  :L4399:

การจอดชั่วคราวที่ถูกต้องและปลอดภัยคือ ปลดเข้าเกียร์ว่างแล้วดึงเบรคมือ :L4398:

เราทุกคนรักและถนอมรถครับ แต่อะไรสมควรคำนึงถึงก่อน
:L2761: :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 12:25:20 »
พอดีแวะไปเยี่ยมบ้าน Captiva Club Thailand มา สมาชิกของคลับท่านหนึ่งได้โพสต์เกี่ยวกับการใช้เกียร์ออโต้ว่าขณะติดไฟแดงไม่ควรสลับ NกับD ผมตัดเอาแต่ตอนสรุปท้ายๆมาแบบนี้ครับ
1. ตำแหน่ง N อย่างที่อธิบายไว้ หากรถจอดนิ่ง อยู่ในรอบเดินเบา การทำงานของชิ้นส่วนต่างๆ หยุดขับดันชั่วขณะ
2. ตำแหน่ง D ชิ้นส่วนในชุดเกียร์ ประเภท Moving Parts ทั้งหลาย ที่เกี่ยวข้องกับการออกรถ จะทำงานขับแรงดัน ตามที่ผู้ขับขี่เร่งรอบเครื่องยนต์
3. ทุกครั้งที่ ลูก ทอร์ค คอนเวอร์เตอร์ จะหยุดขับแรงดัน (เกียร์ N) และขับแรงดันต่อ (หรือ เกียร์ D) อัตราแปรผันภายใน Valve body
และภายในห้องเกียร์ จะมีไม่ต่ำกว่า 2-5 bar สำหรับต้นกำลังในการออกรถ เกียร์บางรุ่น ใช้แรงดันที่แตกต่างไปตามลักษณะการใช้งาน เช่น 1.5 - 7.0 bar ก็มี

โปรดสังเกตความแตกต่างระหว่างแรงดันต่ำ จาก 2 bar แล้ววาล์ว จะต้องถูกเปิดด้วยแรงดันสูงถึง 5 bar ในเวลาเพี้ยงเสี้ยววินาทีเท่านั้น!
ทุกครั้งของการเปิด-ปิด ก่อให้เกิดความสึกหรอของ ชิ้นส่วนอะไหล่จำพวก Moving parts ภายในเรือนเกียร์ ทุกชิ้น!

** นั่นหมายความว่า หากเข้าเกียร์ N ไป D แล้ว และสลับกลับไป N บ่อยๆ อยู่เป็นนิจ จะเป็นการบั่นทอนอายุการใช้งานของเกียร์อัตโนมัติลงถึง 50 % !! ไม่ควรเปลี่ยน Gear จาก D ไป N บ่อยๆ **

แต่ผมเคยอ่านพบว่า ถ้าจอดนานเกินกว่า20วินาที ให้ปลดมาเกียร์ N น้ำมันเกียร์ออโต้จะร้อนมาก ถ้าเข้า D และเหยียบเบรคไว้ ทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพเร็วและจะกระทบต่อเกียร์ ทำให้อายุการใช้งานสั้น   ไม่รู้จะเชื่อใครดี แต่รถติดไฟแดงนานๆจะให้มาเหยียบเบรคอยู่น่าจะไม่ไหวเมื่อยขา
ใช้ไปเถอะพี่คม ใช้แบบปกติที่ควรใช้  อย่าไปซีเรียสกับทฤษฏีเยอะครับ 

แนะนำง่ายๆดังนี้
1. รถติดไม่นานเหยีบบเบรคแบบแตะรั้ง   ไว้ก็พอ
2. หากติดนาน หรืออยากจะเปลี่ยนอิริยาบทบารถ  ก็เข้ามาที่ N
3. หากกำลังจะออกรถ  ให้เริ่มเข้าจาก N เป็น D และรอจนแรงดันน้ำมันมาจ่อรอก่อนสังเกตุได้ว่ารถจะมีแรงฉุด จึงเริ่มออกตัวไป
4. สามารถเข้าเกียร์จาก N ไป D ได้เลยทันที  โดยไม่ต้องเหยีบบเบรค แต่ควรปล่อยให้รถเคลื่นตัวก่อนแล้วค่อยกดคันเร่งตามไป

ข้อควรระวังและหลีกเลี่ยง
1. เข้าเกียร์ P ขณะติดไฟแดง  เพราะหากคันหลังชนท้าท้ายขึ้นมาเกียรอาจเสียหายได้(ผู้หญิงชอบทำแบบนี้ สังเกตุเวลาออกตัวไฟถอยจะติด)
2. เมื่อเข้า N ไป D แล้วเร่งเลย   จังหวะนี้แหละที่แรงดันมากจนส่งผลไปที่ลูกทอร์ค
3. การขับรถที่เกียร์ +/-  ลากเกียร์ยาวจนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ให้เอง  ที่เกียร์ 1 และ 2 ( 3และ 4 ด้วยก็ดี)
4. ควรเลือกเปลี่ยนเป็นเกียร์ +/- ก่อนเข้าหาอุปสรรค เช่นทางชัน  กันอาการเกียร์ค้างเพราะรอบกับเร่งไม่สัมพันธ์กัน

**ทั้งหมดที่พูดมา  ถ้าไม่ทำก็ไม่พังในทันทีทันใดนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 12:51:07 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆจร้า :sd23:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 12:56:19 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆจร้า :sd23:
อ้อลืมอีกข้อครับพี่ลีโจ

**ถ้าจะไปหน้าด้วยเกียร์ D อย่าเข้าเกียร์ Rครับ   เพราะ N ไม่ไปด้วย มันรอ P อยู่
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 14:20:13 »
ขอบคุณในความรู้ที่ดีๆครับ กระจ่างล่ะทีนี้  :L2901:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 15:14:58 »
 :sd23: ข้อมูลดี ๆ ครับ  :L2888: :L2888: :L2888:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่ปุ้ม-PUM_Winyoo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
  • กินอิ่ม นอนอุ่น หุ่นช่างมัน ออฟชั่นครบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 09:00:13 »
 :sd23:สรุปว่าถนัดแบบไหนก็ใช้แบบนั้น เดี๋ยวเกร็งมากไป ครับ:sd06:
อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความสุขจากการท่องเที่ยวด้วยรถยนต์ วิญญู นามโคตร LineId winyoomaxx โทร0816617272 กรุงไทย      881 0 23116 3
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4139.msg163276/topicseen.html#msg163276

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 11:29:14 »
ส่วนผมก็จอดไม่นาน หรือรอได้ก็เหยียบเบรคไว้
แต่หากเป็นตอนกลางคืน ผมจะเกรงใจไฟเบรคส่องแสบตาคันที่จอดหลังผม ผมก็จะเข้าเกียร์ว่างและขึ้นเบรคมือ

หากเห็นว่าจอดนานหน่อย เกินครึ่งนาที ส่วนใหญ่ผมก็เข้าเกียร์ว่าง ขึ้นเบรคมือ สบาย ไม่เมี่อยขาดี

แต่หากเจอรถติด ก็กดเบรคไว้ก่อน ถ้าเห็นว่าเริ่มนานไม่ขยับซะที มองข้างหน้าก็ไม่มีแวว เกินครึ่งนาที ก็เข้า N เลย

สรุปคือใช้ไป ไม่คิดมากครับ  :L4398:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 11:41:41 »
แล้วมีใครเคยขับมาดีๆ แล้วเข้า R เลยไหมครับ  อยากรู้อาการว่าเกียร์จะระเบิดเลยไหม  :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 11:49:29 »
แล้วมีใครเคยขับมาดีๆ แล้วเข้า R เลยไหมครับ  อยากรู้อาการว่าเกียร์จะระเบิดเลยไหม  :L2754:
เอ...พี่นะ  มันเข้าไม่ได้มั้งถ้าไม่กดปุ่มด้วย ใครกล้าลองวิ่งๆไป กดปุ่มใส่ R ผลเป็นไงบอกด้วยนะครับ :L2759: :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 11:57:33 »
เอ...พี่นะ  มันเข้าไม่ได้มั้งถ้าไม่กดปุ่มด้วย ใครกล้าลองวิ่งๆไป กดปุ่มใส่ R ผลเป็นไงบอกด้วยนะครับ :L2759: :L2905:

แบบว่าชิยมือไวพี่คม  กดเพลินแล้วดันไปที่ N แต่เกินไปที่ R แล้วมือไปเพลอบีบไว้

หรือใครช่วยลองให้หน่อยซิ  อิ  อิ

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 13:53:51 »
ถามพี่นะนิดหนึ่งครับ

3. การขับรถที่เกียร์ +/-  ลากเกียร์ยาวจนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ให้เอง  ที่เกียร์ 1 และ 2 ( 3และ 4 ด้วยก็ดี)

ที่ให้เกียร์เปลี่ยนเองนี่ต้องลากไปกี่พันรอบอะครับถึงจะเปลี่ยน ผมลองลากเกียร์ 1 ไปสี่พันกว่ารอบแต่ยังไม่ถึงแดงก็ยังไม่เปลี่ยนให้ครับ
กลัวเครื่องพังเลยถอนก่อนครับ ผมไม่ได้ผลักเกียร์ไป +/- นะครับ กดที่แพดเดิ้นชิบให้เป็น Manual แล้วก็ลองกดคันเร่งครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 15:02:36 »

แบบว่าชิยมือไวพี่คม  กดเพลินแล้วดันไปที่ N แต่เกินไปที่ R แล้วมือไปเพลอบีบไว้

หรือใครช่วยลองให้หน่อยซิ  อิ  อิ

เอารถพี่นะมา เดี๋ยวผมลองให้เอง :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 09:55:36 »

เอารถพี่นะมา เดี๋ยวผมลองให้เอง :L2901: :L2901: :L2901:
ไม่ยาก :L2901: :L2901:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD