ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลีย (แว่นตา กันแมลง หาง และแผ่นปิดท้าย)  (อ่าน 100038 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: อุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 07:51:50 »
น่าจะเกิดแน่ โครงการนี้
พี่ๆ มีรูป sport light สวยๆ ราคาไม่แรง มือสอง สาม สี่ ห้า ก็ได้  ช่วยแนะนำด้วยครับ
อยากใส่ใจจะขาดแล้วเอ๊ยยยยยยยย
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: อุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 13:05:56 »
ชอบแนวนี้ครับเพราะเอาลง2นิ้วแล้ว สีดำเอามาใส่กับน้องปาขาวน่าว่าสวยดี

พี่ทศใจเดียวกับผมเลย ผมก็ว่าสีดำน่าจะสวยเหมือนกันครับ ถ้าเอามาใส่กับปาขาวนะ......ไม่ได้ละ ต้องหาโอกาสไปคุยกับ westland ซะหน่อย ตามคำแนะนำของพี่นะ.....เผื่อเขาจะทำให้  :-* :-*

เอาใจช่วย  รีบประสานงานเลยครับ  มี 3 คิวแล้ว
รอฟังข่าว ถ้างานออกมาสวยเอาด้วย  ;D

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 19:39:59 »
งี้ต้องหาเรื่องไปเที่ยวเมืองกาญจน์ซะหน่อยแล้ว  :-* :-* :-* :) :)
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 21:01:31 »
งี้ต้องหาเรื่องไปเที่ยวเมืองกาญจน์ซะหน่อยแล้ว  :-* :-* :-* :) :)

อย่าลืมชวนด้วยละ จะพาลูกไป Lake Heaven ;) :D ;D :-*

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 22:14:28 »

อย่าลืมชวนด้วยละ จะพาลูกไป Lake Heaven ;) :D ;D :-*

ได้ครับพี่กิต เดี๋ยวขอจัดตารางเวลาก่อนนะพี่......ช่วงนี้งานท่วมม๊าาาาาาาาาาาก......เดี๋ยวต้องหาช่วงว่างๆก่อนครับ  :-*
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 02:21:16 »

ส่วนรูปนี้เป็นรูปของรถที่ติดมาแล้วจริงๆครับ (รถที่ออสเตรเลียนะครับ)

Rack หลังคาแบบนี้ บ้านเรามีขายมั๊ยครับ
ตอนนี้ใส่ของ carry boy อยู่ แต่ตัวนี้สวยกว่าเยอะเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 02:38:33 »

ส่วนรูปนี้เป็นรูปของรถที่ติดมาแล้วจริงๆครับ (รถที่ออสเตรเลียนะครับ)

Rack หลังคาแบบนี้ บ้านเรามีขายมั๊ยครับ
ตอนนี้ใส่ของ carry boy อยู่ แต่ตัวนี้สวยกว่าเยอะเลยครับ

รูปทรงแบบนี้ น่าจะคล้ายของ ARB นะครับ rack ในบ้านเราส่วนใหญ่จะเป็นอลูมิเนียม ทรงแบบ Carry Boy ที่พี่ชัยใช้อยู่อะครับ ของผมที่ใช้อยู่ก็เป็นทรงแบบนี้แหละครับ ไม่เหมือนเป๊ะ แต่ก็เป็นไสตล์นี้.......ทรงแบบนี้ผมยังไม่เห็นมียี่ห้อไหนขายนะครับพี่ชัยนอกจาก ARB......ของผมที่ซื้อมาเป็นของมือสอง ซื้อต่อมาจากเพื่อที่ใช้กับ ฟอร์จูนเนอร์.......เพื่อนผมสั่งทำครับ ลอกแบบมาจาก ARB.....พอมันขายรถ ผมเลยไปขอซื้อ Rack ต่อมา........ผมเคยเห็นร้านขายอุปกรณ์แต่งรถ 4x4 บางที่จะมีขายนะครับ แต่ไม่มียี่ห้อ

อันนี้รูป Rack ของผมนะครับ อาจเห็นไม่ค่อยชัดนะครับ เดี๋ยววันไหนว่างๆ ผมจะถ่ายแบบชัดๆมาให้ดู

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 17:01:05 »
ใกล้เคียงกับของ ARB เลยอ่ะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
โครงการ กันชนเสริมออส ไปถึงไหนกันแล้วครับ
อยากติดมากๆครับ

;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
โครงการ กันชนเสริมออส ไปถึงไหนกันแล้วครับ
อยากติดมากๆครับ

;D ;D ;D

สวัสดีครับพี่ชัย...... :D :D :D งานท่วมมากมายเลยครับช่วงนี้.....ไม่มีเวลาหนีงานไปจัดการซักทีเลย.....รอนิดครับพี่ เดี๋ยวจะลองไปจัดมาครับ ช่วงธันวาฯ น่าจะพอมีเวลาครับพี่  :D :D ;D ;D....ผมก็อยากติดเหมือนกัน...ตอนนี้ติดหางลากไปแล้ว....ติดกันชนหน้าอีก เอาให้บ้ากันไปข้างนึง  ;D ;D :-* :-*

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ผมถามร้านแถวบ้าน อันละ 3,000 บาท
เป็นอู่ซ่อมรถ 4w ลูกค้าเข้าเยอะเหมือนกันครับ

รอข้อมูลพี่ตามก่อนครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 16:51:50 »
อยากได้กันชนเสริมที่ใส่กับปาออส บ้านเราก็มีทำขายแต่ต้องสั่ง 10 ตัวถึงจะซื้อได้ครับ
เฮ้อ .........

พี่ชัยหมายถึงตัวนี้หรือเปล่าครับ

ผมว่าคุ้นๆเหมือนเคยเห็นร้านแถวราชบุรีเคยขายอยู่ในเน็ตนะครับ......ไม่แน่ใจว่าเป็นแมนช็อบหรือเปล่าจำชื่อร้านไม่ได้อะครับ

แบบนี้เลยครับ พี่ตาม
ถ้าบ้านเราก็ราชบุรี KSC ครับ เคยสั่งกับตัวแทนที่ระยองแต่ก็ไม่ได้ของ จะเอาของวีโก้มาใส่ให้แทนเลยขอค่ามัดจำคืนครับ

งั้นสงสัยต้องให้พี่อ๊อดลองเล็งๆที่ Man Shop ดู เผื่อมีครับ........ไว้เดี๋ยวช่วงเคลียร์งานเสร็จจะลองไปเล็งๆดูให้ครับ......ผมก็เคยคิดจะติดเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีเวลาหาข้อมูลเลยครับ

มาทวงพี่ๆ มีเวลาไปที่ KSC รึยังครับ
จะติดของ carry boy ทรงเดียวกัน ถามมาจะ 3 เดือนแล้วยังไม่ผลิตขาย ทำขาย vigo dmax เท่านั้นครับ
  :L2759: :L2759: :L2759: :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
พี่ชัยลองดูทรงนี้มั๊ยครับ ของoverland ผมว่าสวยดี ยังไม่เห็นตัวเป็นๆ แต่น่าจะเนียนอยู่ครับ พี่วีพอมี connection อาจพอคุยราคาได้ครับ

http://www.sspoverland4x4.com/

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
พี่ชัยลองดูทรงนี้มั๊ยครับ ของoverland ผมว่าสวยดี ยังไม่เห็นตัวเป็นๆ แต่น่าจะเนียนอยู่ครับ พี่วีพอมี connection อาจพอคุยราคาได้ครับ

http://www.sspoverland4x4.com/

เข้าตากรรมการเลยครับพี่ตูมตาม :L4384: :L4384: :L4384: ไม่เทอะทะดีครับ :L2900: :L2734: นัดวันบุกไปถึงที่เลยดีมั๊ยครับ  :L6415: :L6415: :L6415:

• Pa Mania
  • *

เข้าตากรรมการเลยครับพี่ตูมตาม :L4384: :L4384: :L4384: ไม่เทอะทะดีครับ :L2900: :L2734: นัดวันบุกไปถึงที่เลยดีมั๊ยครับ  :L6415: :L6415: :L6415:

รบกวนพี่ๆเช็คราคา กันชน สน็อคเกิ้ล แร็ค ด้วยครับ ตัวนี้เห็นในหนังสือแล้วครับ จะดูดุไปหน่อยรึป่าวครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กุมภาพันธ์ 2013, 07:50:19 โดย chai wansasi »

• Pa Mania
  • *

รบกวนพี่ๆเช็คราคา กันชน สน็อคเกิ้ล แร็ค ด้วยครับ ตัวนี้เห็นในหนังสือแล้วครับ จะดูดุไปหน่อยรึป่าวครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

โอโห พี่ชัยจะจัดชุดใญ่เลยนะเนี่ย  :L6415: :L2901: :L6428: :L6428:

• Pa Mania
  • *

โอโห พี่ชัยจะจัดชุดใญ่เลยนะเนี่ย  :L6415: :L2901: :L6428: :L6428:

snockle เนี่ยเล็งไว้นานแล้ว แต่ดูไว้เป็นแบบแนบกับหลังคา ยังไม่มีเวลาหนีไปติดเลยครับ
พี่ๆท่านไหนเป็นกูรู snockle เนี่ย มันต่างกันยังไงครับ เรื่องการดูดเอาอากาศเข้าครับ

ส่วนแร็ค ที่ติดอยู่ บอกตามตรงติดมา 2 ปีแล้ว ยังไม่เคยเอาอะไรไปวางเลยครับ แต่อยากเปลี่ยนให้ดูแตกต่างครับ

รบกวนพี่ตามหน่อยนะครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ศักดิ์-khonoffroad

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 19:59:07 »
ok ครับ กลับมาต่อกันอีกนิดกับอุปกรณ์เสริมน้องปาเจโร่สปอร์ตชิ้นสุดท้าย (ที่ผมเคยซื้อมาจากออสเตรเลีย) คือเจ้านี่ครับ

เจ้านี่มีชื่อจริงว่า Cargo Blind.....เป็นแผ่นปิดบังสายตาสำหรับส่วนท้ายรถ โดยการใช้ต้องพับเบาะแถว 3 ด้วยครับ ถึงจะใช้งานได้.....ประโยชน์ของมันตรงตามชื่อครับ.....สำหรับปกปิด ปิดบัง ไม่ให้มองเห็นของที่ใส่ไว้ท้ายรถ น้องปาเจโร่สปอร์ตของเรามีรูเล็กๆบนตัวถังด้านใน ตรงที่เลยเบาะแถว 2 มาเล็กน้อย สามารถเอาเจ้า Cargo Blind นี้มาใส่ได้เลยครับ ไม่ต้องตัด ไม่ต้องเจาะใดๆทั้งสิ้น เมื่อปิดแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ

มาดูกันชัดๆอีกนิด.....จริงๆเจ้านี่ก็ไม่มีความซับซ้อนอะไรมากครับ.....เป็นแท่งที่ม้วนเอาเจ้าแผ่นบังตาเอาไว้ข้างใน ด้านข้างมีสลักไว้ยึดติดกับตัวถัง

พอจะใช้ ก็ดึงแผ่นออกมา ด้านท้ายของตัวรถจะมีช่องสำหรับสลักที่แผ่นผ้าใบสามารถยึดได้......พอเลิกใช้งาน หรือต้องการเปิด ก็แค่ปลดตัวสลักที่ผ้าใบออกจากตัวถัง ผ้าใบก็จะถูกดึงกลับเข้าไปเองครับ

อุปกรณ์ตัวนี้มีความแปลกประหลาดนิดหน่อยตรงเรื่องที่มาของสินค้าครับ......คืออุปกรณ์ตัวนี้ไม่ได้เป็น Accessory เหมือนอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆที่ผมแนะนำไปแล้ว แต่เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับน้องปาเจโร่สปอร์ตรุ่น 5 ที่นั่งของประเทศออสเตรเลีย....ซึ่งตัวรถทั้งหมดผลิตจากเมืองไทย.......เท่าที่คุยกับ Mitsubishi Australia ทราบว่า cargo blind ตัวนี้ถูกส่งไปที่ Australia พร้อมกับรถ.......ถึงแม้สินค้าอาจผลิตจากที่อื่นเช่นจีน แต่ก็ต้องส่งมาผ่านที่เมืองไทยก่อนครับ ถึงจะส่งต่อไปออสซี่อีกที..........แปลกมากตรงที่มันเป็นอุปกรณ์มาตรฐานอย่างหนึ่ง แต่ดันไม่มีให้ในเมืองไทย....หรือแม้กระทั่งมีขายในเมืองไทยก็ไม่มี

สำหรับพี่ๆท่านใดที่สนใจเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ ราคาจากออสซี่ รวมค่าขนส่งและภาษี ทำให้เจ้านี่มีค่าตัวสูงพอสมควรครับ ราคาอยู่ประมาณ 15000-17000.......เคยที่คนสั่งจากญี่ปุ่นเข้ามา เป็นสินค้าของแท้ของ mitsu เช่นกัน สั่งโดยให้ผู้นำเข้ารถ Gray Market สั่งให้ ใส่มากับรถที่นำเข้ามา (คิดว่าคงหลีกเลี่ยงภาษี) ราคาอยู่ที่ประมาณ 11000-12000......และเคยมีบางคนสั่งจากศูนย์บริการแถวรังสิตได้ ได้มาในราคาประมาณ 11000......และมีอีกที่นึง มีพี่ท่านนึงเคยไปเจอโรงงาน OEM ซึ่งเป็นโรงงานที่อยู่ในไต้หวัน พี่เขาเคยสั่งเข้ามาลองขายดู ราคาอยู่ที่ประมาณ 7000-8000......เสียดายครับที่ขาดการสนับสนุน จนพี่เขาไม่ได้นำเข้ามาต่อ.....เสียดายมากๆครับ อุปกรณ์ดีๆ ราคาถูกๆ แต่ขาดการสนับสนุน......ปัจจุบันมีผู้มาสอบถามผมอยู่บ้างถึงสินค้าตัวนี้.......กลายเป็นของหายากไปซะละครับสำหรับในเมืองไทยเรา

เจ่อมา http://www.ebay.com.au/itm/Mitsubishi-Outlander-09-12-Black-Cargo-Blind-Cover-/330856056337?pt=AU_Car_Parts_Accessories&hash=item4d088ec611

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 21:07:46 »
ok ครับ กลับมาต่อกันอีกนิดกับอุปกรณ์เสริมน้องปาเจโร่สปอร์ตชิ้นสุดท้าย (ที่ผมเคยซื้อมาจากออสเตรเลีย) คือเจ้านี่ครับ

เจ้านี่มีชื่อจริงว่า Cargo Blind.....เป็นแผ่นปิดบังสายตาสำหรับส่วนท้ายรถ โดยการใช้ต้องพับเบาะแถว 3 ด้วยครับ ถึงจะใช้งานได้.....ประโยชน์ของมันตรงตามชื่อครับ.....สำหรับปกปิด ปิดบัง ไม่ให้มองเห็นของที่ใส่ไว้ท้ายรถ น้องปาเจโร่สปอร์ตของเรามีรูเล็กๆบนตัวถังด้านใน ตรงที่เลยเบาะแถว 2 มาเล็กน้อย สามารถเอาเจ้า Cargo Blind นี้มาใส่ได้เลยครับ ไม่ต้องตัด ไม่ต้องเจาะใดๆทั้งสิ้น เมื่อปิดแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ

มาดูกันชัดๆอีกนิด.....จริงๆเจ้านี่ก็ไม่มีความซับซ้อนอะไรมากครับ.....เป็นแท่งที่ม้วนเอาเจ้าแผ่นบังตาเอาไว้ข้างใน ด้านข้างมีสลักไว้ยึดติดกับตัวถัง

พอจะใช้ ก็ดึงแผ่นออกมา ด้านท้ายของตัวรถจะมีช่องสำหรับสลักที่แผ่นผ้าใบสามารถยึดได้......พอเลิกใช้งาน หรือต้องการเปิด ก็แค่ปลดตัวสลักที่ผ้าใบออกจากตัวถัง ผ้าใบก็จะถูกดึงกลับเข้าไปเองครับ

อุปกรณ์ตัวนี้มีความแปลกประหลาดนิดหน่อยตรงเรื่องที่มาของสินค้าครับ......คืออุปกรณ์ตัวนี้ไม่ได้เป็น Accessory เหมือนอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆที่ผมแนะนำไปแล้ว แต่เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับน้องปาเจโร่สปอร์ตรุ่น 5 ที่นั่งของประเทศออสเตรเลีย....ซึ่งตัวรถทั้งหมดผลิตจากเมืองไทย.......เท่าที่คุยกับ Mitsubishi Australia ทราบว่า cargo blind ตัวนี้ถูกส่งไปที่ Australia พร้อมกับรถ.......ถึงแม้สินค้าอาจผลิตจากที่อื่นเช่นจีน แต่ก็ต้องส่งมาผ่านที่เมืองไทยก่อนครับ ถึงจะส่งต่อไปออสซี่อีกที..........แปลกมากตรงที่มันเป็นอุปกรณ์มาตรฐานอย่างหนึ่ง แต่ดันไม่มีให้ในเมืองไทย....หรือแม้กระทั่งมีขายในเมืองไทยก็ไม่มี

สำหรับพี่ๆท่านใดที่สนใจเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ ราคาจากออสซี่ รวมค่าขนส่งและภาษี ทำให้เจ้านี่มีค่าตัวสูงพอสมควรครับ ราคาอยู่ประมาณ 15000-17000.......เคยที่คนสั่งจากญี่ปุ่นเข้ามา เป็นสินค้าของแท้ของ mitsu เช่นกัน สั่งโดยให้ผู้นำเข้ารถ Gray Market สั่งให้ ใส่มากับรถที่นำเข้ามา (คิดว่าคงหลีกเลี่ยงภาษี) ราคาอยู่ที่ประมาณ 11000-12000......และเคยมีบางคนสั่งจากศูนย์บริการแถวรังสิตได้ ได้มาในราคาประมาณ 11000......และมีอีกที่นึง มีพี่ท่านนึงเคยไปเจอโรงงาน OEM ซึ่งเป็นโรงงานที่อยู่ในไต้หวัน พี่เขาเคยสั่งเข้ามาลองขายดู ราคาอยู่ที่ประมาณ 7000-8000......เสียดายครับที่ขาดการสนับสนุน จนพี่เขาไม่ได้นำเข้ามาต่อ.....เสียดายมากๆครับ อุปกรณ์ดีๆ ราคาถูกๆ แต่ขาดการสนับสนุน......ปัจจุบันมีผู้มาสอบถามผมอยู่บ้างถึงสินค้าตัวนี้.......กลายเป็นของหายากไปซะละครับสำหรับในเมืองไทยเรา

เจ่อมา http://www.ebay.com.au/itm/Mitsubishi-Outlander-09-12-Black-Cargo-Blind-Cover-/330856056337?pt=AU_Car_Parts_Accessories&hash=item4d088ec611

ของ outlander ไม่พอดีครับปาเจโร่ครับพี่ศักดิ์ แต่ถ้าจะเอามาแปลงก็อาจจะพอได้ อยู่ที่ตัวล็อคว่าเหมือนกันหรือเปล่าแค่นั้นครับ  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ศักดิ์-khonoffroad

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
นึกว่าใส่กันได้ซะอีก