ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลีย (แว่นตา กันแมลง หาง และแผ่นปิดท้าย)  (อ่าน 100229 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
จุดเริ่มต้นของการนำเอาอุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลียเข้ามาคือ ความอยากแต่งเจ้า Pajero Sport ขาวๆ ของผม.......อุปกรณ์ตกแต่งในเมืองไทยมันชักจะน่าเบื่อ.......และได้รับทราบจากเพื่อนที่เคยทำงานอยู่ใน MMTH ว่าเมืองไทยผลิต Pajero Sport ส่งไปขายในออสเตรเลีย......ผมก็เลยลองไป search ข้อมูลใน Mitsubishi Australia ดูว่าจะมีอุปกรณ์ตกแต่งอะไรน่าสนใจบ้างหรือเปล่า.........และผมก็ได้พบกับอุปกรณ์ตกแต่งเจ้า Pajero Sport ที่น่าสนใจจากที่นั่นครับ......เป็นของ mitsubishi แท้.....น้ำเข้ามาจากออสเตรเลีย โดยเพื่อนผมที่อยู่ที่โน่น สั่งให้จาก Mitsubishi และส่งมาให้ผมอีกที

เอาละครับ มาเริ่มกันเลยดีกว่า........

อุปกรณ์ชิ้นแรกคือเจ้านี่ครับ

หางปาเวอร์ชั่นออสซี่.......เจ้านี่มีชื่อจริงๆว่า Rear Dust Deflector เป็นอุปกรณ์ที่ติดแทน Spoiler หลังของ Pajero Sport โดยเฉพาะ........ประโยชน์ของเจ้านี่คือ ช่วยลดปริมาณฝุ่นที่มาเกาะที่ฝาท้ายน้องปา ด้วยการออกแบบให้มีช่องสำหรับดึงอากาศที่ผ่านมาจากหลังคาเวลารถวิ่ง ช่องลมนั้นจะกดลมให้ลงมาตามกระจกของฝาหลัง เพื่อลดการเกิด Low Pressure ของอากาศบริเวณหลังรถ

จากการที่ได้ลองใช้......พบว่าฝุ่นที่เกาะบริเวณ "กระจกประตูหลัง" ลดลงไปบ้าง.....แต่ก็ไม่สามารถทำให้ฝุ่นไม่มาเกาะเลยนะครับ......แค่ช่วยให้ลดลงไปได้......แต่ก็ทำให้ทัศนวิสัยตอนที่ขับเวลาฝนตกดีขึ้นอย่างมาก

เอาละครับ มาชมภาพเจ้าอุปกรณ์ชิ้นนี้เมื่อติดตั้งแล้วกัน

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: อุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 01:16:54 »
มาต่อกันที่อุปกรณ์ชิ้นที่ 2 กันครับ......

เจ้านี่มีชื่อเต็มๆว่า Head Lamp Protector.......พวกเราเรียกมันสั้นๆว่า "แว่นตา".........หน้าตาชัดๆเป็นแบบนี้

ประโยชน์ของเจ้าชิ้นนี้ตรงกับชื่อ......ป้องกันไฟหน้าจากทั้งหินและแมลง.......เป็นอุปกรณ์ที่ผลิตจากวัสดุประเภทอคริลิก......เท่าที่สอบถามจากโรงงานอคริลิก.....ได้รับทราบข้อมูลว่า เป็นอคริลิกเกรดใกล้เคียงกับไฟหน้าของน้องปาเรา.....สำหรับการติดตั้งก็ง่ายๆ.....มีตัวล็อคแข็งแรง....ไม่หลุดเวลารถวิ่งแน่นอน......ลองมาแล้วหลายร้อยกิโลเมตร  8)

มาชมภาพกันชัดๆ

ที่เห็นเป็นพลาสติกสีดำด้านล่าง คือตัวประคองด้านล่างที่สอดเข้าไประหว่างไฟหน้ากับกันชน

ให้เห็นชัดๆ กับตัวล็อคด้านบน.....เมื่อปิดฝากระโปรงหน้า.....ก็ถอดออกไม่ได้ เพราะตัวล็อคจะอยู่ใต้ฝากระโปรง

พอถ่ายไกลๆ....มองแทบไม่เห็นเลยว่าใส่ "แว่นตา" อยู่  8)
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
Re: อุปกรณ์ตกแต่งน้องปาจากออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 06:46:26 »
อุปกรณ์ เจ๋งๆ รถสวยๆ ขาวๆ โบ๊ะๆ แต่มีอยู่อย่าง สติ๊กเกอร์ยังไม่ได้แกะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 08:00:13 »
อุปกรณ์ เจ๋งๆ รถสวยๆ ขาวๆ โบ๊ะๆ แต่มีอยู่อย่าง สติ๊กเกอร์ยังไม่ได้แกะ ;D ;D ;D
ผมใช้น้ำมันก๊าซ ลอกให้แล้วครับ  อิ  อิ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 09:23:06 »
ผมใช้น้ำมันก๊าซ ลอกให้แล้วครับ  อิ  อิ

พี่นะ เจ๋ง จริงๆ ดีนะที่ใช้น้ำมันก๊าซ ไม่ใช่เบ็นซิน แล้วเอาไฟจุดอีกที่ 55555 ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 10:18:57 »

รูปเก่าอะขอรับพี่วีเลยมีสติกเกอร์ ตอนนี้มะมีแล้วจร้าาาาาาาาา 8)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 20:53:39 »
มาต่อกันอีกนิดสำหรับแว่นตาของน้องปาเจโร่สปอร์ต

หลังจากผมได้รับเจ้าแว่นตานี้มาจากออสเตรเลียแล้ว.....ได้มีโอกาสเข้าไปคุยกับโรงงานอคริลิก ที่เป็น supplier ของทางบริษัท......ผมเลยเอาเจ้าแว่นตานี้ให้เขาดู.....ให้เขาวิจารณ์ให้ฟังเกี่ยวกับปัญหาในการใช้งานเจ้าแว่นตานี้.....สรุปได้ดังนี้

1. อคริลิกเป็นเนื้อใกล้เคียงกับที่ทำโคมไฟหน้า....ถึงจะใช้ในเกรดที่ค่อนข้างดี.....แต่การใช้งานไปนานๆ โดนทั้งแดด โอนทั้งฝน......มีโอกาสที่จะเหลืองได้.....เหมือนไฟหน้ารถ ใช้ไปนานๆก็เหลืองได้เช่นกัน
2. ตำแหน่งของตัวล็อคด้านบน ที่อยู่ใต้กระโปรงหน้า......อยู่ค่อนข้างใกล้กับหน้าเครื่องที่มีความร้อนสูง......ดังนั้นการถอดเจ้าแว่นตาออกต้องใช้ความระมัดระวัง......เนื่องจากเมื่ออคริลิกโดนความร้อนอาจมีการขยายตัว หรือบิดตัวบ้าง.....การถอดล็อคถ้าไม่ระวังอาจทำให้ตัวล็อคหักได้ครับ
3. การเป็นรอยเกิดขึ้นได้.....เนื่องจากเป็นอุปกรณ์ป้องกันไฟหน้า ดังนั้นจึงมีหน้าที่ในการปกป้องไฟหน้าของน้องปาเจโร่สปอร์ตของเรา......มันจะเป็นตัวที่รับเศษหิน ตัวแมลงแทนไฟหน้าของเรา......การเป็นรอยที่เกิดจากเศษหินจึงเกิดขึ้นได้เช่นเดียวกับที่เกิดได้กับไฟหน้าเราถ้าไม่มีแว่น
4. รอยขนแมว......เกิดขึ้นได้เช่นกัน หากไม่ระวังในการทำความสะอาด.....วัสดุอคริลิกประเภทนี้ หากเช็ดโดยผ้าที่ไม่สะอาดจะเกิดรอยขนแมวที่เราสามารถสังเกตุเห็นได้ง่าย
5. (ข้อนี้มาจากประสบการณ์ในการใช้งานจริงของผมเองครับ)......ต้องถอดออกทุกครั้งที่ล้างรถ....เนื่องจากแว่นตากับไฟ้หน้ามีช่องห่างเล็กๆ เพียงพอที่จะทำให้น้ำ ฝุ่นยังคงเข้าไปเลอะไฟหน้าได้......ผมเคยลองล้างรถโดยไม่ถอดออก ปรากฏว่าสะอาดแต่แว่นตา แต่ไฟหน้าไม่สะอาดเลย......จึงทำให้ต้องถอดออกทุกครั้งที่ล้างรถ......ซึ่งนอกจากจะทำให้ล้างไฟหน้าได้สะอาดกว่าแล้ว.....การนำแว่นตาออกมาล้าง จะทำให้สามารถล้างได้ด้วยความระมัดระวังมากกว่า เพื่อไม่ให้เกิดรอยขนแมวได้ง่าย.......แต่ก็ต้องระวังตัวล็อคหักในการถอดด้วย (จากปัญหาข้อ 2)

มีเพียงเท่านี้แหละครับ สำหรับแว่นตาน้องปาเจโร่สปอร์ต......รอชมอุปกรณ์ชิ้นต่อไปว่าจะเป็นอะไรนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 13:11:01 »
มาต่อกันที่อุปกรณ์แต่งเวอร์ชั่นออสเตรเลีย สำหรับน้องปาเจโร่สปอร์ตครับ......คือเจ้านี่

ชื่อจริงของอุปกรณ์ตัวนี้คือ Bonnet Protector......เราเรียกมันเล่นๆ ว่า "กันแมลงเวอร์ชั่น" ออสเตรเลีย

เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มี 2 สี.......แบบใส อย่างที่เห็นในรูปด้านบน และอีกแบบเป็นสีดำ เหมือนรูปด้านล่าง

อุปกรณ์ตัวนี้เป็นชิ้นส่วนสำหรับติดไว้ที่ฝากระโปรงน้องปาเจโร่สปอร์ต......มีหน้าที่เหมือน "กันแมลง" ที่ขายอยู่ในบ้านเรา.....คือป้องกันกระโปรงหน้าน้องปาเจโร่สปอร์ตจาก "หินบิน"......และ ออกแบบให้เกิดลมขนานไปกับกระโปรงหน้าและกระจกหน้า.....เพื่อให้ลมดังกล่าวช่วยกันให้ทั้ง "หินบิน" และ "แมลงบิน" เข้ามาชนบริเวณกระจกหน้าน้อยลง

จุดที่โดดเด่นสำหรับ "กันแมลงเวอร์ชั่นออสซี่" นี้นอกจากจะมี "แบบใส" ที่ไม่มีขายในบ้านเราแล้ว......ขนาดที่แคบกว่ายังเป็นจัดเด่นอีกจุดหนึ่งด้วย......ขนานของเวอร์ชั่นออสซี่จะแคบกว่าที่ขายๆกันอยู่ในบ้านเรา......จากการใช้งาน เมื่อติดตั้งแล้ว นั่งอยู่ในรถ จะมองไม่เห็นตัวกันแมลงเลย

มาดูรายละเอียดกันนิดนึง

กันแมลงเวอร์ชั่นออสซี่ตัวนี้.....ออกแบบมาแตกต่างจากที่ขายในบ้านเราพอสมควร.....อันดับแรง ตัวล็อคกันแมลงกับกระโปรงหน้าน้องปาเจโร่สปอร์ต......ตัวกันแมลงออกแบบให้ส่วนกลางมีส่วนพับลงมาด้านล่างเพื่อล็อคกับน็อตที่จะขันเข้าไปติดกับฝากระโปรงจากด้านใน

ที่ปีกสองข้างของตัวกันแมลง จะมีพลาสติก (สีดำๆ) เพื่อหนีบตัวกันแมลงไว้กับฝากระโปรง โดยส่วนนี้จะไม่ได้ล็อค เป็นเพียงการหนีบไว้เพื่อไม่ให้ปีกของกันแมลงเกิดการกระพือเข้ามาตีกับกระโปรงรถเวลารถวิ่ง

อันดับต่อมาที่แตกต่างจากของที่ขายในบ้านเรา......คือบริเวณปีกทั้งสองข้างจะไม่ได้ติดสนิทกับฝากระโปรงหน้า แต่จะมีช่องแคบๆระหว่างตัวกันแมลงกับฝากระโปรง........ช่องดังกล่าวมีไว้เพื่อให้น้องปาเจโร่สปอร์ตของเราสามารถใส่ได้ทั้งกันแมลงและแว่นตา (ถ้าไม่มีช่องดังกล่าว จะใส่ทั้งสองชิ้นไม่ได้ เพราะจะกดกันเอง)......และประโยชน์อีกอย่างหนึ่งคือ การระบายน้ำ......สินค้าที่ขายอยู่ในบ้านเราจะไม่มีช่องแบบนี้ ทำให้น้ำค้างอยู่ในกันแมลง.....ช่องนี้จะทำให้ไม่มีน้ำค้างอยู่ และยังมีช่องให้อากาศสามารถเข้ามาได้เพื่อไล่หยดน้ำที่ค้างอยู่บนฝากระโปรง

สำหรับสีใสที่ไม่มีขายในบ้านเรานั้น เมื่อใส่กับน้องปาเจโร่สปอร์ตแล้ว......มันจะมองดูแทบไม่เห็น (ในเวลาที่สะอาด) ยกเว้นเวลาที่สกปรกจะเห็นชัดขึ้นมาครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 13:24:14 »
สำหรับเจ้า "กันแมลงเวอร์ชั่นออสซี่" สำหรับน้องปาเจโร่สปอร์ต เท่าที่ผมได้ใช้งานมานั้น ถือได้ว่าถูกใจมากๆ ใช้งานได้เป็นอย่างดี แต่สำหรับผู้ที่อยากหาซื้อมาใช้งานควรจะต้องทราบบางประเด็นไว้ก่อนนะครับ ไม่ถึงกับเป็นปัญหา แต่ทราบไว้ก่อนเสียเงินก็ดี

1. กันแมลงแบบใส.....เป็นงานอคริลิกเนื้อใกล้เคียงกับ "แว่นตา"....ดังนั้นปัญหาใดๆที่อาจเกิดกับแว่นตา ก็อาจเกิดกับกันแมลงได้เช่นกัน เช่น อาจจะมีการเปลี่ยนเป็นสีเหลืองเมื่อใช้งานไปนานๆ......อาจเกิดรอยจากการใช้งาน/การโดนหินกระแทก.....และอาจเกิดรอยขนแมวขึ้นได้หากไม่ระมัดระวังในการทำความสะอาด

2. เนื่องจากตัวกันแมลง ออกแบบมาให้แนบไปกับกระโปรงหน้ามาก.....ช่องที่เหลืออยู่ระหว่างกระโปรงหน้ากับกันแมลงจึงมีน้อย......จะเกิดความไม่สะดวกเวลาต้องการทำความสะอาดส่วนหน้าของกระโปรงหน้า (เอามือเข้าไปเช็ดยาก).......ปัญหานี้จะเห็นได้ชัดเจนสำหรับน้องปาเจโร่สปอร์ตสีขาว และใช้กันแมลงแบบใส........สำหรับน้องปาเจโร่สปอร์ตสีอื่นๆ จะไม่เกิดปัญหามากนัก เพราะมองไม่เห็นความสกปรกได้ชัดเหมือนสีขาวครับ

3. เป็นปัญหาต่อเนื่องจากข้อ 2 เนื่องจากพื้นที่ระหว่างกันแมลงกับกระโปรงหน้าแคบ นอกจากเป็นปัญหาในการทำความสะอาดบ้างแล้ว.....ยังเป็นปัญหาเวลาเคลือบสีด้วย.....เนื่องจากเครื่องเคลือบสีก็ไม่สามารถสอดเข้าไปเคลือบบริเวณส่วนหน้าของฝากระโปรงได้เช่นกัน ผมแก้ปัญหาด้วยวิธีถอดออกทุกครั้งที่มีการเคลือบสีครับ

สำหรับเจ้ากันแมลงคงมีเพียงเท่านี้......รอชมอุปกรณ์แต่งน้องปาเจโร่สปอร์ตเวอร์ชั่นออสซี่ชิ้นสุดท้ายต่อไปนะครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 14:03:49 »
สวยมากเลยครับพี่ตาม  สุดยอด options เลยครับ ;D ;D ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 17:46:44 »
สุดยอดครับ ชุดแต่ง เท่ห์ไม่เหมือนใคร แต่เอ้...ไม่ทราบราคาน้องปาที่โน้น แรงไหมครับ ถ้าเป็นรุ่น Top

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 20:14:58 »
อยากได้กันชนเสริมที่ใส่กับปาออส บ้านเราก็มีทำขายแต่ต้องสั่ง 10 ตัวถึงจะซื้อได้ครับ
เฮ้อ .........

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 22:14:45 »
อยากได้กันชนเสริมที่ใส่กับปาออส บ้านเราก็มีทำขายแต่ต้องสั่ง 10 ตัวถึงจะซื้อได้ครับ

พี่ชัยหมายถึงตัวนี้หรือเปล่าครับ

ผมว่าคุ้นๆเหมือนเคยเห็นร้านแถวราชบุรีเคยขายอยู่ในเน็ตนะครับ......ไม่แน่ใจว่าเป็นแมนช็อบหรือเปล่าจำชื่อร้านไม่ได้อะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 22:37:48 »

พี่ชัยหมายถึงตัวนี้หรือเปล่าครับ

ผมว่าคุ้นๆเหมือนเคยเห็นร้านแถวราชบุรีเคยขายอยู่ในเน็ตนะครับ......ไม่แน่ใจว่าเป็นแมนช็อบหรือเปล่าจำชื่อร้านไม่ได้อะครับ

แบบนี้เลยครับ พี่ตาม
ถ้าบ้านเราก็ราชบุรี KSC ครับ เคยสั่งกับตัวแทนที่ระยองแต่ก็ไม่ได้ของ จะเอาของวีโก้มาใส่ให้แทนเลยขอค่ามัดจำคืนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 23:40:09 »

แบบนี้เลยครับ พี่ตาม
ถ้าบ้านเราก็ราชบุรี KSC ครับ เคยสั่งกับตัวแทนที่ระยองแต่ก็ไม่ได้ของ จะเอาของวีโก้มาใส่ให้แทนเลยขอค่ามัดจำคืนครับ

งั้นสงสัยต้องให้พี่อ๊อดลองเล็งๆที่ Man Shop ดู เผื่อมีครับ........ไว้เดี๋ยวช่วงเคลียร์งานเสร็จจะลองไปเล็งๆดูให้ครับ......ผมก็เคยคิดจะติดเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีเวลาหาข้อมูลเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 05:33:54 »
ราคาที่เคยถามตัวแทนจำหน่ายจะอยู่ที่ 2500 บาทต่ออันครับ
ถ้าหาแหล่งซื้อได้ขอแจมด้วย 1 อันครับ
 ;D

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 06:53:47 »
ราคาที่เคยถามตัวแทนจำหน่ายจะอยู่ที่ 2500 บาทต่ออันครับ
ถ้าหาแหล่งซื้อได้ขอแจมด้วย 1 อันครับ
 ;D

เดี๋ยวว่างๆผมแวะเข้าไปถาม ksc ให้  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 07:11:53 »
ผมว่าให้ westland ขึ้นรูปให้ก็ได้มั่ง   ร้านดังเมืองกาญฯ

ร้านที่ยุ่นไปทำหรือป่าว ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 08:18:16 »
ถ้าได้ ผมติดด้วยครับ และขอเพิ่มจุดติดสปอร์ตไลท์ 2 จุดครับ แบบว่าเวลาเข้าป่า ใช้ส่องกบแทงเขียดครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 12:47:27 »
ผมว่าให้ westland ขึ้นรูปให้ก็ได้มั่ง   ร้านดังเมืองกาญฯ

ร้านที่ยุ่นไปทำหรือป่าว ไม่แน่ใจครับ

ไม่กี่อัน ร้านจะทำให้เหรอครับ

;D

เดี๋ยวว่างๆผมแวะเข้าไปถาม ksc ให้  ;D

ขอบคุณครับ พี่อ็อด

ถ้าได้ ผมติดด้วยครับ และขอเพิ่มจุดติดสปอร์ตไลท์ 2 จุดครับ แบบว่าเวลาเข้าป่า ใช้ส่องกบแทงเขียดครับ

จุดติด spot light มีอยู่ด้านบนกันชนแล้วครับ