ผู้เขียน หัวข้อ: หนูกัดสายไฟ control เบาะไฟฟ้า  (อ่าน 4128 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรชัย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
หนูกัดสายไฟ control เบาะไฟฟ้า
« เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 14:45:12 »
ขอปรึกษาสมาชิกที่มีความรู้/
ผมเอามือไปคลำใต้เบาะ เแปลกใจ มีเศษหุ้มสายไฟ น่าจะ mickey mouse มาจัดการซะแล้ว  :L4387: แทะที่หุ้มสายไฟไป จนเจอสายข้างใน 2 เส้น  มีเส้นหนึ่งทองแดงเปลือย ๆ แต่สายไม่ถึงกับขาด ยัง control เบาะได้ สมาชิกท่านใดมีคำแนะนำในการเปลี่ยน หรือซ่อมไหมครับ ยุ่งไหมครับ ถ้าจะทำเอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: หนูกัดสายไฟ control เบาะไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 16:15:20 »
ผมเอามือไปคลำใต้เบาะ เแปลกใจ มีเศษหุ้มสายไฟ น่าจะ mickey mouse มาจัดการซะแล้ว  :L4387: แทะที่หุ้มสายไฟไป จนเจอสายข้างใน 2 เส้น  มีเส้นหนึ่งทองแดงเปลือย ๆ แต่สายไม่ถึงกับขาด ยัง control เบาะได้ สมาชิกท่านใดมีคำแนะนำในการเปลี่ยน หรือซ่อมไหมครับ ยุ่งไหมครับ ถ้าจะทำเอง

วิธีที่ 1 : ท่อหด  -   กรณีสายฝอยแตกขาดและเหลือสายต่ออยู่น้อยมาก   ตัดสายให้ขาดออกจากกันแล้วสวมท่อหด  แลเวพันต่อสายหุ้มท่อหดไฟแช็ครน....เรียบร้อย

วิธีที่ 2 : เทปพันสายไฟ - กรณีสายถลอกแต่ฉนวนเปิดไม่เยอะมาก   พันทับให้แน่นสัก 3-4รอบแล้วรัดทับด้วยเคเบิ้บไทร์เส้นเล็ก 1 เส้น..........เรียบร้อย

วิธีที่ 3 : เทปพันสายไฟแบบไนล่อน - กรณีสายถลอกแต่ฉนวนเปิดมาก   พันทับให้แน่นสัก 2-3รอบ  เอามือบี๋ๆ ..........เรียบร้อย

วิธีที่ 4 :  กรณีหาวัสดดุทั้ง 3 ไม่ได้ : เอาเศษผ้าหรือเชือกพันทับแล้วรัดยางให้แน่น........เรียบรอย

เพื่อเป็นข้อมูลครับพี่พรชัย  ขอให้สนุกกับการแต่งรถด้วยตนเองครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
Re: หนูกัดสายไฟ control เบาะไฟฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 16:39:56 »

ขอสงสัยนิดนึง สายเส้นนี้อยู่ใต้เบาะ หนูเข้าไปทางใหน ถึงไปกัดได้ หรือ จอดรถไม่ได้ปิดกระจกพี่พรชัย

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 16:51:34 »
สงสัยเหมือนกัน หนูเข้าทางไหน?
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 18:30:29 »
    ขอสงสัยนิดนึง สายเส้นนี้อยู่ใต้เบาะ หนูเข้าไปทางใหน ถึงไปกัดได้ หรือ จอดรถไม่ได้ปิดกระจกพี่พรชัย

พี่โอ พี่จ่า
ผมคาดว่า อาทิตย์ก่อน เอารถไปเปลี่ยนฝาท้าย (โดนชนท้าย เมื่อ 5 เดือนที่แล้ว เพิ่งได้อะไหล่ ฝาท้าย) ต้องจอดไว้ประมาณ 8 วัน คงมีวันใวันหนึ่งที่ ต้องเปิดฝาทิ้งไว้

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 13:17:42 »

วิธีที่ 1 : ท่อหด  -   กรณีสายฝอยแตกขาดและเหลือสายต่ออยู่น้อยมาก   ตัดสายให้ขาดออกจากกันแล้วสวมท่อหด  แลเวพันต่อสายหุ้มท่อหดไฟแช็ครน....เรียบร้อย

วิธีที่ 2 : เทปพันสายไฟ - กรณีสายถลอกแต่ฉนวนเปิดไม่เยอะมาก   พันทับให้แน่นสัก 3-4รอบแล้วรัดทับด้วยเคเบิ้บไทร์เส้นเล็ก 1 เส้น..........เรียบร้อย

วิธีที่ 3 : เทปพันสายไฟแบบไนล่อน - กรณีสายถลอกแต่ฉนวนเปิดมาก   พันทับให้แน่นสัก 2-3รอบ  เอามือบี๋ๆ ..........เรียบร้อย

วิธีที่ 4 :  กรณีหาวัสดดุทั้ง 3 ไม่ได้ : เอาเศษผ้าหรือเชือกพันทับแล้วรัดยางให้แน่น........เรียบรอย

เพื่อเป็นข้อมูลครับพี่พรชัย  ขอให้สนุกกับการแต่งรถด้วยตนเองครับ
 :L4399:

ตามนี้ครับ ส่วนตัวแนะนำว่าให้ต่อใหม่และใช้ท่อหดหุ้มตามข้อ1 ถ้าตัดแล้วสั้นมากใช้สายไฟบ้านอย่างนิ่มที่เป็นทองแดงหลายๆเส้น เรียกว่าชนิดVFFหรือเปล่าไม่แน่ใจ
ต่อเพิ่มก็ได้ครับ :sd23: :sd23:ว่าแต่หนูมันกัดที่เดียวแล้วออกไปเลย หรือมีที่อื่นอีกหรือเปล่าครับ :L2761: :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 18:09:44 »
หนูมันแทะ พรมพื้นใต้เบาะไปนิดหน่อยครับ ที่อื่น ไม่มีที่เสียหาย สำรวจสายไฟที่เบาะอีกด้านก็ไม่เสียหาย
น่าจะมาเพราะใต้เบาะมีเศษอาหาร ทำร่วงตอนกินอาหารตอนเช้า กินไปร่วงไป

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ