ผู้เขียน หัวข้อ: !ค่าซ่อมมันแพง อยากแรงพึงระวัง...ตอน16 - เสียงจาก VG Turbo ?  (อ่าน 25388 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
มาหาความรู้ก่อนใส่กล่องครับ,
ผมไล่อ่านมาตั้งแต่เมื่อวานแล้วและตอนนี้เลยตามมา
ขอบคุณผู้ให้ความรู้และเป็นการโน้ตไปด้วยว่าอ่านแล้ว(ถึงแม้จะตามไม่ค่อยทัน)
ขอบคุณ พี่นะสำหรับความรู้ครับ

อ่านรอบสองก็ยังได้ความรู้เสมอครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณพี่นะ และพี่ๆทีมงานปาเนีย สำหรับความรู้ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
Re: !ค่าซ่อมมันแพง อยากแรงพึงระวัง...ตอน16 - เสียงจาก VG Turbo ?
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 09:58:24 »
เครดิต รั้วสังกะสี
เรื่องเสียงของเทอร์โบแบบ Extra Turbo หรือ Advance tech พวกนี้  จุดประสงค์คือเชิงพานิชและการพัฒนาต่อยอดเทคโนโลยีเพื่อให้ได้กำลังอัดสูงขึ้นในรอบเครื่องเริ่มเดินสูง เหมือน turbo ใหญ่
และได้กำลังอัดพอประมาณในรอบต่ำและลดการรอรอบเหมือน turbo เล็ก    ซึ่งต้องการให้ทั้ง2อย่างที่ต้องการนี้อยู่ในตัวเดียวกันและต้นทุนไม่สูงมากในการเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์อย่างอื่นๆตามมา

เมื่อเทอร์โบชนิดนี้  มีการเสียดสีจนสึกหรือร้อนจนประเก็นหรือฉนวนที่กั้นเป็นประเก็นเสื่อมสภาพ  อาจจะมีการรั่วไหลของไอน้ำมันเครื่องที่มาจากการระบายแรงดันจากฝาวาล์ว  หรือน้ำมันหล่อเลี้ยงแกนเทอร์โบก็จะเริ่มเห็นคราบน้ำมันดำๆออกมารอบๆรอยตะเข็บหรือฝา หรือท่อข้อต่อต่าง  เมื่อเกิดลักษณะแบบนี้อาจจะได้ยินเสียง :L2901:ดังชัดหน่อยแต่ไม่ได้หมายถึงดังออกมาจากตัวหรือรอบรั่วซึมของเทอร์โบนะ   หากดังออกมาจากรอยรั่วซึมนั้นจริงแสดงว่าคงต้องรั่วแบบลมยางรั่ว  หรือสายยางรั่วแหละครับ 

ฉะนั้นก็สบายใจได้นะครับว่าทำไมถึง :L2901:  และ :L2901:แค่ไหนคือเริ่มสึกหรอ  เอาเป็นว่าหากรั่วซึมก็เคลม  หากไม่เป็นอะไรก็ใช้ไปปกติ  ส่วนเสียงที่เกิดในสภาวะปกติควรจะเล็กน้อยกว่าเสียงหอนของเพลาหลังครับ

เพื่อเป็นข้อมูลและโปรดหาข้อมูลทางอื่นเพิ่มเติมหรือเปรียบเทียบอีกครั้งนะครับ
 :L4399:
 :L2901:

(ส่วนเสียงที่เกิดในสภาวะปกติควรจะเล็กน้อยกว่าเสียงหอนของเพลาหลังครับ) อ่านกำลังเพลินมีเฉือนนิ่ม ๆ ด้วย อย่างนี้มิตซูต้องปรับปรุงแล้ว

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
สมาชิกใหม่ มาหาความรู้คับ
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล