ผู้เขียน หัวข้อ: --//เวลาเบรคแล้วไฟเบรคกระพริบ ดีหรือไม่ดี (มาลองดูของใหม่กันครับ)//--  (อ่าน 33970 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
มาแนวใหม่คราวนี้อยากให้พี่ๆออกความคิดเห็นโดยการโหวดกันว่าจะสั่งมาแหกกันดีมัย
ปิดโหวดวันที่ 14 กพ. เลือกข้อ 5 ไม่ถึง 10 ท่านเป็นอันยกเลิก(1คนโหวดได้ 1 ครั้ง)
ตามข้อมูลสินค้าเมืองนอกเขาบอกว่าเพื่มความปลอดภัย  // แต่บางคนในไทยบอกว่าไม่ดีปล่อยให้เบรคแล้วติดยาวดีกว่า
เลยเอามาสอบถามพี่ๆดูกันก่อน
ข้อมูลของอุปกรณ์ตัวนี้
-ปรับความไวในการกระพริบได้ จากลูกบิด
-กระพริบ 6 ครั้งแล้วติดยาว
-ติดตั้งไม่ยาก
รูปตัวอุปกรณ์
-ลองพิจารณาดูตามข้อมูล (แปลมาจากภาษาจีน)
------------------------------------------------------------------
Retaining in order to reach the attention of both
warning after car has been used for nearly a hundred
years of tradition brake signal brakes, brake lights
will strobe 6 under and then a long, bright, either
strobe let the cars attention to at the same time Also
in line with the traditional lighting signal. In order
to adapt to the installation of all types of motor
vehicles, we designed two installation methods, namely
the two-wire ( flash the tyrants series ) and the
three-wire (T-CARE series ) . The advantages of the
two-wire is easy to install and suitable for
-------------------------------------------------------
ข้อมูลอ้างอิงที่เขาบอกว่าดี
-----------------------------------------------------
2006 formal EU legislation, the future car design must
meet brakes with flash function, Mercedes - Benz S
series pioneered flashing brake light controller ,
followed by Citroen also luxurious series of
applications of this technology , bringing the whole
of Europe was officially opened The new regulations.
For us ordinary working-class Mercedes-Benz S most
people can not afford, but our car Mercedes-Benz this
function actually easier to get. of this subsection is
officially released in the end of year 2006, after
more than 4 months of research and development R & D
news, May 7 , 2006 << Shenzhen Special Zone Daily >>
posted in the technological headline the message. Won
national patent office issued a patent in 2007 ,
followed by flash brake lights controller of the
second-generation ( T-CARE ) developed based on market
feedback , the more advanced controller technology and
flash speed adjustable brake can as a whole, not only
to provide security, but also increase driving
pleasure.
The controller comprehensive automotive grade
electronic devices, the use of advanced manufacturing
rocesses, such as waterproof, shockproof advantages.
Extremely easy to install, just a little to understand
car circuit knowledge to install and use normal.
--------------------------------------------------------------------
ตัวอย่าง
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=cT9c-z1lWvI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=cT9c-z1lWvI</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 19:21:24 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
แล้วจะมีเสียง ต๊อกแต๊กๆ เวลาทำงานให้รําคาญป่ะ  :L2761:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ผมโหวต - ไม่ดีครับ เพราะว่า รบกวนผู้ขับขี่ตามมามาก เคยขับตาม skyline หรือ กะบะดีมาก ที่ไฟเบรคหมุนเป็นวงกลม ตาลายมาก ส่วนไฟเบรคที่กระพริบ ผมมองไกลๆ เข้าใจว่า เบรคปล่อย เพื่อไปต่อ อาจจะถอนคันเร่งไม่ทันครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่อ๊อด ลาดพร้าว71

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ผมว่าเรื่องนี้มีความคิดเห็นหลายหลายจริงๆ ครับ

ถ้าทำได้อย่างลิ้งนี้ก็โอเคนะครับ ชอบ

http://www.mercedes-benz.co.th/content/thailand/mpc/mpc_thailand_website/thng/home_mpc/van/home/new_vans/models/sprinter_906/panel_van_/advantages/safety.0006.html

:L2900:

tod

แล้วจะมีเสียง ต๊อกแต๊กๆ เวลาทำงานให้รําคาญป่ะ  :L2761:
รุ่นนี้ไม่ใช้รีเลย์ครับพี่โย ไม่มีเสียงดังต๊อกแต๊กๆแล้วครับ

ผมโหวต - ไม่ดีครับ เพราะว่า รบกวนผู้ขับขี่ตามมามาก เคยขับตาม skyline หรือ กะบะดีมาก ที่ไฟเบรคหมุนเป็นวงกลม ตาลายมาก ส่วนไฟเบรคที่กระพริบ ผมมองไกลๆ เข้าใจว่า เบรคปล่อย เพื่อไปต่อ อาจจะถอนคันเร่งไม่ทันครับ
พี่สุช่วยกดปุ่มโหวดด้วยครับ
รุ่นนี้ประความเร็วในการกระพริบได้ครับ  การกระพริบจะเร็วมาก ไม่เหมือนเหยียบแล้วปล่อยครับ

ผมว่าเรื่องนี้มีความคิดเห็นหลายหลายจริงๆ ครับ

ถ้าทำได้อย่างลิ้งนี้ก็โอเคนะครับ ชอบ

http://www.mercedes-benz.co.th/content/thailand/mpc/mpc_thailand_website/thng/home_mpc/van/home/new_vans/models/sprinter_906/panel_van_/advantages/safety.0006.html

:L2900:
ตามนั้นเลยพี่อ๊อด  มีความเห็นแตกต่างกัน   (ว่ากันตรงๆไม่ได้อยากเชียร์ให้ติด) 
จุดประสงค์ของกระทู้นี้คืออยากให้พี่ๆออกความเห็น และช่วยกันโหวดครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เป็นอุปกรณ์อีกชิ้นนึงที่น่าสนใจครับ แต่ถ้าสามารถทำงานได้อย่างที่ลิงค์ที่พี่อ๊อดแนะนำมาก็จะเหมาะสมและได้ประโยชน์สูงสุดครับ  :L2900:

เพราะถ้าเราต้องขับรถในการจารจรที่ติดขัด การที่ไฟเบรคกระพริบทุกครั้งที่เบรค ก็คงเป็นอะไรที่ลายตาอย่างที่พี่สุว่าครับ  :sd06:

แล้วถ้ามันเกิดได้รับความนิยมขึ้นมา ติดกันทุกคัน ก็ลองจินตนาการดูว่า ภาพเบื้องหน้าของเราจะเป็นเช่นไร ยิ่งเป็นตอนกลางคืนด้วย  :sd06: :sd06: :sd06:

ขอโหวตข้อสองไว้ก่อน แต่ถ้าทำได้อย่างลิงค์พี่อ๊อดก็ขอเปลี่ยนโหวตเป็นข้อห้าครับ  :L2734:

tod

ตัววอลลุ่มที่หมุนสามารถเปิดปิดระบบได้  // หมายถึงถ้าต้องการยกเลิกระบบกระพริบ ก็สามารถปรับลูกบิดไปตำแหน่งยกเลิกได้
ระบบก็จะกลับไปสู่ระบบเดิมแบบมาตฐานติดรถครับ (สำหรับใช้ในกรณีรถติด//หรือช่วงจังหวะที่เหยียบเบรคบ่อยๆ)

***เห็นด้วยไม่เห็นด้วยแสดงความคิดเห็นเต็มที่ได้เลยครับ***
 :sd23:

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนิดนึงนะครับ

สมัยตอนเด็กๆ ไฟเบรคกระพริบเนี้ย นิยมกันมากเลยครับในหมู่รถซิ่ง เพื่อนๆผมก็ติดกันหลายคัน  เวลาผมขับตามกันด้วยความเร็วสูงเนี้ย  เกือบจะชนตูดกันประจำเลยครับ

เนื่องจาก  เวลาเบรดแล้วมันกระพริบเนี้ย  กะระยะไม่ถูกเลยครับ ว่าจะเบรคแรงหรือเบรค เบา  แล้วก็รู้สึกตาลายไปหมด เพราะต้องขับตาม เจ้าไฟเบรค มันก็กระพริบ ตลอดๆๆ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  พี่ๆ  อาจจะว่าดีก็ได้ครับ

tod

ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนิดนึงนะครับ

สมัยตอนเด็กๆ ไฟเบรคกระพริบเนี้ย นิยมกันมากเลยครับในหมู่รถซิ่ง เพื่อนๆผมก็ติดกันหลายคัน  เวลาผมขับตามกันด้วยความเร็วสูงเนี้ย  เกือบจะชนตูดกันประจำเลยครับ

เนื่องจาก  เวลาเบรดแล้วมันกระพริบเนี้ย  กะระยะไม่ถูกเลยครับ ว่าจะเบรคแรงหรือเบรค เบา  แล้วก็รู้สึกตาลายไปหมด เพราะต้องขับตาม เจ้าไฟเบรค มันก็กระพริบ ตลอดๆๆ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  พี่ๆ  อาจจะว่าดีก็ได้ครับ
วิจารณ์ตามสบายเลยครับ จะได้เป็นข้อมูลเผื่อใครผ่านมาอ่านจะได้นำไปในการตัดสินใจ(นำไปใช้ตัดสินใจในรถทุกค่าย)
**ข้อมูลเพิ่มเติม**
ไฟจะกระพริบช่วงสั้นๆครับ ภายใน 1 วินาทีกระพริบ 6 ครั้งครับไม่ได้กระพริบตลอด
 (ถ้าจะให้เร็วกว่านี้ก็ทำได้โดยปรับลูกบิดเอาครับ)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไม่เห็นด้วย  อย่าติดเลย และขอบอกว่าสำหรับผมแล้วไม่เห็นด้วย  ตามเหตุผลที่พี่ป๊อบพูดนั่นแหละ

สมัยหนึ่ง เล่นรถแข่งย่านวิภาวดี  พวกผมแข่งมอเตอร์ไซค์แต่พวกรุ่นพี่แข่งรถเก๋งบนถนนวิภาวดี-เซนจอห์น   และตอนที่ซิ่งกันอยู่ตอนนั้นพวกมอเตอร์ไซค์จะตามรถเก๋งที่เก่งๆ
ซึ่งการเบรคจะใช้เบรคเตือนโดบการเหยีบบๆยกๆ  เป็นจังหวะเพื่อเตือนคันหลังและซอยเบรคขณะเข้า U turn ใต้สะพาน    น้อยมากที่จะกดมิดแช่เบรคยาว

หลังจากนั้นมีรถเก๋งรุ่นใหม่ๆใส่ไอ้ไฟเบรคกระพริบ  เกิดเหตุกันเยอะเพราะคันเดาเดาไม่ถูกว่าเบรคจริงหรือเตือนจังหวะเบรค  กะระยะไม่ได้ชนกันบ่อยมาก

ครั้งหนึ่งเคยเห็นรถสปอต  ไฟท้ายจะเบรคแบบเบรคแช่ปกติแต่หากเบรคยาวๆแบบแรงๆ   จะมีไฟเบรคกระพรบตามและไฟเบรคดวงที่3  ด้านล่างตรงกลางจะกระพริบเป็นจังหวะ   แต่หากเบรคในลักษณะธรรมดาจะติดแช่ปกติ     

ส่วนของพี่ทศนี้  คงจะกระพริบก่อนแล้วค่อยแช่ซึ่งมันกลับกันกันแบบรถสปอตครับ     และรถตลาดทั่วไปใส่กันเยอะผมว่า...ไม่สมควรนะครับ

**แต่หากทำได้แบบรถสปอตก็ OK ครับ    หรือแบบห้อยล่างตรงกลางเป็นสามเหลี่ยมกระพริบเมื่อเบรคแรงๆ  ผมสนใจมากกว่าครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

เป็นเหตุผล และข้อคิดเห็นที่ดีมากครับพี่นะ  :L2900: :L2900:
นี่แหละครับผมต้องการข้อวิจารแบบพี่นะแนวนี้เลย  จะได้ไปต่อยอดในการ DIY. 
ของบางสิ่ง//บางอย่าง//ทีผลิดมายังไม่ใช่สิ่งที่ต้องการของชาวปามาเนี่ย......ข้อมูลของพีๆนี่แหละที่จะนำไปสู่การ DIY.
สิ่งที่พวกเราต้องการ........นี่คือจุดประสงค์หลักของทีม IE  ทีจะต่อยอดในสิ่งที่พี่ๆต้องการ
 :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน

รุ่นนี้ประความเร็วในการกระพริบได้ครับ  การกระพริบจะเร็วมาก ไม่เหมือนเหยียบแล้วปล่อยครับ

พี่ทศ อย่าว่าเค้านะ หาปุ่มโหวตไม่เจออ่ะ :L4387: :L4387:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!

พี่ทศ อย่าว่าเค้านะ หาปุ่มโหวตไม่เจออ่ะ :L4387: :L4387:

บนสุดของกระทู้ครับพี่สุ  :D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เป็นเหตุผล และข้อคิดเห็นที่ดีมากครับพี่นะ  :L2900: :L2900:
นี่แหละครับผมต้องการข้อวิจารแบบพี่นะแนวนี้เลย  จะได้ไปต่อยอดในการ DIY. 
ของบางสิ่ง//บางอย่าง//ทีผลิดมายังไม่ใช่สิ่งที่ต้องการของชาวปามาเนี่ย......ข้อมูลของพีๆนี่แหละที่จะนำไปสู่การ DIY.
สิ่งที่พวกเราต้องการ........นี่คือจุดประสงค์หลักของทีม IE  ทีจะต่อยอดในสิ่งที่พี่ๆต้องการ

ข้อคิดและคำวิจารณ์แนวนี้เหมือนดาบ2คมนะพี่ทศ  คมหนึ่งตีความดีวิ่งฝ่าปัญหา   คมหนึ่งตีความไม่ดีอาจจะเข้าแสกหน้าตัวเอง 5555
คนที่มีหัวใจปามาเนียเท่านั้นที่จะตีความออกในทางดีและแก้ได้ตรงจุดที่แนะนำครับ    :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

ข้อคิดและคำวิจารณ์แนวนี้เหมือนดาบ2คมนะพี่ทศ  คมหนึ่งตีความดีวิ่งฝ่าปัญหา   คมหนึ่งตีความไม่ดีอาจจะเข้าแสกหน้าตัวเอง 5555
คนที่มีหัวใจปามาเนียเท่านั้นที่จะตีความออกในทางดีและแก้ได้ตรงจุดที่แนะนำครับ    :L2901:
ขอบคุณคำแนะนำดีๆครับพี่นะ
คนที่รับข้อคิดเห็นคนอื่นแล้วนำมาปรับปรุงมีแต่ความเจริญ
ตรงกันข้าม......คนที่มีความคิดของตัวเองเป็นใหญ่ไม่ยอมฟังเสียงคนอื่นมีแต่ความเสื่อมถอย
****มีให้เห็นอยู่ทั่วไป****
ผมรักและเคารพพี่ๆทุกคน......ทุกสิ่งทุกอย่างในความเห็นของผมทุกคนวิจารณ์ได้ทุกเรื่องครับเปิดกว้าง
เพราะที่นี่คือเวทีสาธารณะ

• Pa Mania
  • *
คนที่รับข้อคิดเห็นคนอื่นแล้วนำมาปรับปรุงมีแต่ความเจริญ
ตรงกันข้าม......คนที่มีความคิดของตัวเองเป็นใหญ่ไม่ยอมฟังเสียงคนอื่นมีแต่ความเสื่อมถอย
ผมรักและเคารพพี่ๆทุกคน......ทุกสิ่งทุกอย่างในความเห็นของผมทุกคนวิจารณ์ได้ทุกเรื่องครับเปิดกว้าง

ของเราเวทีปิดวิกครับพี่ทศ  ไม่มีบัตรเข้าไม่ได้   :L4396: :L4396: :L4396: :L4399: :L4399: :L4399: :L2758: :L2758: :L2758:

tod

ของเราเวทีปิดวิกครับพี่ทศ  ไม่มีบัตรเข้าไม่ได้   :L4396: :L4396: :L4396: :L4399: :L4399: :L4399: :L2758: :L2758: :L2758:
วิจารณ์หน้าบอร์ดไม่ได้  ก็วิจารณ์ลับหลังไงพี่นะ **โดนบ่อยไม่ใช่หรือ 555** ยังไงก็มีคนเข้ามาดูได้อยู่ดี
แค่สมัคไม่ต้องส่งหลักฐานก็ดูได้แล้ว  (เข้าใจถูกหรือเปล่าครับพี่อ๊อด)หลังๆชักงงๆ
  :sd06: :sd42:

• Pa Mania
  • *

บนสุดของกระทู้ครับพี่สุ  :D

ขอบคุณ พี่กิต โหวตแล้วครับ

• Pa Mania
  • *

วิจารณ์หน้าบอร์ดไม่ได้  ก็วิจารณ์ลับหลังไงพี่นะ **โดนบ่อยไม่ใช่หรือ 555** ยังไงก็มีคนเข้ามาดูได้อยู่ดี
แค่สมัคไม่ต้องส่งหลักฐานก็ดูได้แล้ว  (เข้าใจถูกหรือเปล่าครับพี่อ๊อด)หลังๆชักงงๆ
  :sd06: :sd42:

ก็พวกเราเปิดกว้าง มั่นใจในคุณภาพของเว็บปามาเนีย เปิดโอกาสให้พี่ๆเข้ามาเดินชมเดินเที่ยวหาความรู้ได้อยากจุใจ  :L2734:

และเมื่อพี่ๆทั้งหลายพร้อมที่จะพักผ่อน style ปามาเนียไปกับเรา  :L2732: ก็แค่ส่งสำเนาบัตรประชาชนมาให้ทีมงานทางอีเมล์ พี่ๆก็จะได้พบกับความจริงใจที่สัมผัสได้  :L4384: แหล่งข้อมูลความรู้ที่ทุกคำถามมีคำตอบแบบไม่มั่วหรือขอไปที  :L2734: คำตอบประเภท"เอารถเข้า0เลยครับ"คงหาอ่านได้ยากหน่อยในเว็บปามาเนีย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ TAI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1

ได้มาจากคลองถมตั้งนานแล้วไม่รู้เหมือนกันเปล่า ยังไม่เคยลองเล่น :sd06: