ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์เบาะข้างคนขับไม่มีแรงยก  (อ่าน 3109 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อม@@

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
มอเตอร์เบาะข้างคนขับไม่มีแรงยก
« เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 09:54:05 »
ด้วยความที่เราไม่ค่อยได้นั่งเบาะข้างๆเลยไม่รู้ มีแต่ผบ.ซึ่งนั่งไปกินมะม่วงไปเลยไม่ได้สังเกตุ คือเบาะนั่งข้างคนขับเวลาปรับยกขึ้นตรงหน้าขาปรับได้ปกติ แต่ปรับด้านหลังตรงก้น ปรับไม่ขึ้นครับ แต่ถ้าไม่มีโหลดมันก็ปรับขึ้นแต่ช้าๆมากถ้าเอามือไปกดก็ไม่ขึ้นเลย ผมเลยล้วงไปคลำๆดูที่มอเตอร์ร้อนจี๋เลย มอเตอร์ลูกอื่นปกติไม่ร้อน
เลยอยากสอบถามพี่ๆว่ามีใครเป็นอาการนี้มั้ยครับ แล้วแก้ไขยังไงดีครับ ขอบคุณครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: มอเตอร์เบาะข้างคนขับไม่มีแรงยก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 16:11:58 »
ไม่เป็นครับ ปกติทั้งสองด้าน ตรวจสอบกับศูนย์บริการเลยครับ :-\
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

• Pa Mania
  • *
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
Re: มอเตอร์เบาะข้างคนขับไม่มีแรงยก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 21:32:15 »
สงสัยต้องไปหาหมอ  :L2754:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 13:06:28 »
ให้ข้อมูลไม่ได้ ไม่มีประสบการณ์ครับ เพราะเบาะผมออโต้มือครับ  :L4386: :L4386: :L4386:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 16:26:56 »
ให้ข้อมูลไม่ได้ ไม่มีประสบการณ์ครับ เพราะเบาะผมออโต้มือครับ  :L4386: :L4386: :L4386:
ตามพี่กิตติเลย ไม่เคยเจอไม่มีข้อมูล ถ้ามีรูปประกอบจะดีมากเลย  (เดี๋ยวว่างขอไปดูของผมฝั่งคนขับดูครับ)
เผื่อจะมีวิธีอะไรทำได้บ้าง ปกติไม่เคยก้มลงไปดู
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 17:13:30 »

แน่นอนครับแบบนี้ต้องเข้าโรงหมอ  เคลมมอเตอร์ใต้เบาะหรืออาจจะได้เคลมทั้งราง   เพราะปกติต้องยกขึ้นขณะมี load ครับ

ยิ่งมอเตอร์ร้อนยิ่งง่ายในการเคลมครับ   แต่จะให้ไหม้คงยากเพราะ DC motor ลำบากหน่อยครับ

ได้ผลอย่างไร  รบกวนแจ้งเพื่อเป็นข้อมูลกับท่านอื่นนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 22:32:21 »

แน่นอนครับแบบนี้ต้องเข้าโรงหมอ  เคลมมอเตอร์ใต้เบาะหรืออาจจะได้เคลมทั้งราง   เพราะปกติต้องยกขึ้นขณะมี load ครับ

ยิ่งมอเตอร์ร้อนยิ่งง่ายในการเคลมครับ   แต่จะให้ไหม้คงยากเพราะ DC motor ลำบากหน่อยครับ

ได้ผลอย่างไร  รบกวนแจ้งเพื่อเป็นข้อมูลกับท่านอื่นนะครับ
 :L4399:
ครับไว้ได้ความยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ แต่สังเกตุพอผมปรับขึ้นลงในขณะมีโหลดมันจะอืดๆขึ้นได้นิดหน่อย พอมอเตอร์ร้อนมากๆมันก็ดัดไปเลยไม่ทำงานเลยครับ พอมันเย็นลงหน่อยก็ทำงานได้แต่ก็อืดๆเหมือนเดิม