ผู้เขียน หัวข้อ: //--สมาชิก ว.ดำ (AR) เชิญกระทู้นี้ นำข้อมูลมาแลกเปลี่ยนพูดคุยกัน--//  (อ่าน 60008 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
พี่ทศ พอรู้จักเพื่อนสมาชิกในกลุ่มที่..พันคอยเงิน..ไหมครับ ผมอยากเปลี่ยนเสาซีโหลดเดิมของผมออก
มีคนนำมาขายอยู่พี่ ถ้าจำไม่ผิดเงินแท้ๆ 400 กว่าบาทครับ ได้แต่คอยมาทำขนาดเดียวกับตัวทองแดงที่ขายกันทั่วไป
แต่ต้องหา C ทาแท็บและแม็ตเอาเองนะครับ ถ้าพี่สนเดี๋ยวชี้เป้าให้ครับพี่ปรี

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
พี่ทศ พอรู้จักเพื่อนสมาชิกในกลุ่มที่..พันคอยเงิน..ไหมครับ ผมอยากเปลี่ยนเสาซีโหลดเดิมของผมออก
มีคนนำมาขายอยู่พี่ ถ้าจำไม่ผิดเงินแท้ๆ 400 กว่าบาทครับ ได้แต่คอยมาทำขนาดเดียวกับตัวทองแดงที่ขายกันทั่วไป
แต่ต้องหา C ทาแท็บและแม็ตเอาเองนะครับ ถ้าพี่สนเดี๋ยวชี้เป้าให้ครับพี่ปรี
อยากได้แบบเอามาหมุนใส่เลยพี่ทศ ความสามารถผมมีน้อยนิดครับ

• Pa Mania
  • *
ไม่ได้จับแฮนดีนานมากแล้ว  ล่าสุดมี อุบัติเหตุรุนแรงที่หน้าตึก เลยกดแจ้งไปที่ 167.775 ปรกติแจ้งที่เครื่องโมบายอบ่างเดียวก็ไม่มีปัญหา
แต่ใช้แฮนดีกดแจ้งเหตุไป ทำไมเงียบจัง ผ่านไปหลายนาที่ อ้าวดันตั้งดูเพล็กลบไว้ พอดีเมมไว้หลายช่อง ก็เลยไปช่องที่ไม่มีดูเพล็กลบ ไม่ถึง5นาที
ร่วมมาเป็น 5-6 คัน (เวลาที่แจ้งประมาณ ตี1) เหตูคือรถพ่วงออกจากโรงงาน  แล้วฮอนด้าแจ้สมาทางตรง อัดเข้าไปเต็มๆ
ก็เลยเอาแฮนดี้มาปัดฝุ่นใหม่ เอาคุ่มือมาเปิดอย่างดี ว่าจะเอาดูเพล็กลบ ออก กดไป  กดมา  กดมา  กดไป 5555+ งานเข้าครับ
ตั้งอีท่าไหนไม่รู้ รับฟังก็ไม่ได้ ส่งออกก็ไม่ได้  ดูเพล็กลบ ก็เอาออกไม่ได้ 555555555+กำของเวรแท้ๆ  :L2905: :L2905: :L2905: :L2905: :L2905:

YAESU FH912

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ไม่ได้จับแฮนดีนานมากแล้ว  ล่าสุดมี อุบัติเหตุรุนแรงที่หน้าตึก เลยกดแจ้งไปที่ 167.775 ปรกติแจ้งที่เครื่องโมบายอบ่างเดียวก็ไม่มีปัญหา
แต่ใช้แฮนดีกดแจ้งเหตุไป ทำไมเงียบจัง ผ่านไปหลายนาที่ อ้าวดันตั้งดูเพล็กลบไว้ พอดีเมมไว้หลายช่อง ก็เลยไปช่องที่ไม่มีดูเพล็กลบ ไม่ถึง5นาที
ร่วมมาเป็น 5-6 คัน (เวลาที่แจ้งประมาณ ตี1) เหตูคือรถพ่วงออกจากโรงงาน  แล้วฮอนด้าแจ้สมาทางตรง อัดเข้าไปเต็มๆ
ก็เลยเอาแฮนดี้มาปัดฝุ่นใหม่ เอาคุ่มือมาเปิดอย่างดี ว่าจะเอาดูเพล็กลบ ออก กดไป  กดมา  กดมา  กดไป 5555+ งานเข้าครับ
ตั้งอีท่าไหนไม่รู้ รับฟังก็ไม่ได้ ส่งออกก็ไม่ได้  ดูเพล็กลบ ก็เอาออกไม่ได้ 555555555+กำของเวรแท้ๆ  :L2905: :L2905: :L2905: :L2905: :L2905:

YAESU FH912

จับรีเซ็ดเลยครับ 555 ง่ายดี
PTT+MONI แล้วเปิดเครื่องครับ แต่ Memory จะหายหมดนะครับ

tod

ลองโหลดคู่มือไปดูก่อน บางทีน่าจะติดโค๊ดโทน/หรือ Dtmf
http://www.hs3uka.com/downloads/manual/Yaesu-FH912.pdf

ถ้าไม่หายค่อย hard reset ครับ **ประมาณที่พี่หนึ่งบอก**
โดย...กด ptt+moni+switch on
หมุน dial ไป reset all กด ptt จากนั้น  ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ครับ

• Pa Mania
  • *
ลองโหลดคู่มือไปดูก่อน บางทีน่าจะติดโค๊ดโทน/หรือ Dtmf
http://www.hs3uka.com/downloads/manual/Yaesu-FH912.pdf

ถ้าไม่หายค่อย hard reset ครับ **ประมาณที่พี่หนึ่งบอก**
หมุน dial ไป reset all กด ptt จากนั้น  ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ครับ

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
เยี่ยมเลยครับ แก้หายแล้ว ขอบคุณ พี่ทศ  ขอบคุณ พี่1
QRU 73  Clear ความถี่ครับ   :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
เยี่ยมเลยครับ แก้หายแล้ว ขอบคุณ พี่ทศ  ขอบคุณ พี่1
QRU 73  Clear ความถี่ครับ   :L2900: :L2900:

สรุปแล้วไปกดเข้าเมนูอะไรครับ แล้วแก้ยังไงครับพี่ปรี :L2734:

• Pa Mania
  • *

เมนูตามที่พี่ 1 กับพี่ทศบอกนั่นแหละครับ
แต่เมมช่องเดิมก็ยังอยู่ครบนะครับ
 :L2900:

tod

เมนูตามที่พี่ 1 กับพี่ทศบอกนั่นแหละครับ
แต่เมมช่องเดิมก็ยังอยู่ครบนะครับ
ยินดีด้วยครับพี่ปรี  เรื่องเสาเดียวหาคนแมทให้พี่นะครับไม่ทราบพี่สะดวกส่งของมัยครับ

• Pa Mania
  • *

ยินดีด้วยครับพี่ปรี  เรื่องเสาเดียวหาคนแมทให้พี่นะครับไม่ทราบพี่สะดวกส่งของมัยครับ

พี่ทศ เรื่องเสา และสายอากาศ วันนี้พี่ๆที่รีพิท 145.650 มาช่วยเช็ค SWR มันไม่แม็ทกัน SWR มันขึ้นมาขีดแดงเลย ความยาวสายอากาศก็ไม่ได้ ขาดไป20เซน วันนี้เปลียนความยาวสายอากาศไปเฉยๆ ส่วนเสาเดียวค่อยว่ากันอีกครั้งหนึ่ง ตอนนี้ผมกำลังหาสายนำสัญญาณ RG 8 มาใช้อยู่ครับ เดียวมีแมทกันครั้งหน้าอีกครั้งหนึ่งน่าจะลงตัวแล้วครับ
เพราะคนที่มาทำให้นี่ก็ระดับเทพแล้วครับ  :L2900: :L2900:

tod

RG8  ใช้กับรถยนต์หรือบ้านครับพี่  // ถ้ากับรถยนต์กลัวสายมันจะใหญ่ไปครับพี่
 :L4387:

• Pa Mania
  • *
RG8  ใช้กับรถยนต์หรือบ้านครับพี่  // ถ้ากับรถยนต์กลัวสายมันจะใหญ่ไปครับพี่
 :L4387:
รยยนต์ครับ ลองแย่แล้วเข้าได้ ฟิตเป้ะ
ของเดิม RG 58

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 18:16:46 โดย พี่ทศ@ปามาเนีย »

tod

นั้นตามนั้นเลยพี่ปรี กลัวสายมันแข็งดัดเข้าช่องยาก
ให้ดีใช้สาย  5DFB จะดีกว่าครับ คุณภาพดีกว่า/แถมเล็กกว่า  // แต่โตกว่าRG58 นิดหนึ่ง
แต่ก็แล้วแต่พี่ที่จะเลือกนะครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม 2016, 22:35:34 โดย พี่หนึ่ง 111 »

tod

CQ CQ CQ E22SOD
ขออนุญาติแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์ครับ
พี่ๆนักวิทยุสมัครเล่นในเขตกรุงเทพและจังหวัดใกล้เคียง ที่สามารถรับฟัง สถานีควบคุมข่าย HS1AB 144.900 Mhz ได้
ในเวลา 19:00 ของทุกวันจะมีพี่ๆนักวิทยุสมัครเล่นที่มีความรู้ในด้านต่างๆ มาให้ความรู้เกี่ยวกับระบบสายอากาศ สายนำสัญญาณ และเครื่องมือสื่อสาร
พี่ๆท่านใดที่ว่างเว้นเรียนเชิญนะครับ
QRU 73
ดีจัง  :L4373: มีผ่านทาง Echolink ด้วยมัยครับพีหนึ่ง

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
ขออนุญาติแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์ครับ
พี่ๆนักวิทยุสมัครเล่นในเขตกรุงเทพและจังหวัดใกล้เคียง ที่สามารถรับฟัง สถานีควบคุมข่าย HS1AB 144.900 Mhz ได้
ในเวลา 19:00 ของทุกวันจะมีพี่ๆนักวิทยุสมัครเล่นที่มีความรู้ในด้านต่างๆ มาให้ความรู้เกี่ยวกับระบบสายอากาศ สายนำสัญญาณ และเครื่องมือสื่อสาร
พี่ๆท่านใดที่ว่างเว้นเรียนเชิญนะครับ
QRU 73
ดีจัง  :L4373: มีผ่านทาง Echolink ด้วยมัยครับพีหนึ่ง
พี่ทศครับ มีครับทางศูนย์กำลังจะขยายให้ได้ครอบคลุมทั่วประเทศ และสื่อสารต่างประเทศด้วย แต่ผมขอความรู้จากพี่ทศเกี่ยวกับ Echolink ด้วยครับว่าจะต้องทำอย่างไรสามารถ Download และ config อย่างไร เพราะวันก่อนผมได้ฟังทางศูนย์จะมีช่องทางสื่อสารกับสมาชิก ได้ทางโทรศัพท์มือถือโดยใช้โปรแกรม Tream Speed หรือ Speak นี่แหละ และ ทางวิทยุสื่อสารโดยโปรแกรม Echolink ครับ

tod

QRU 73
พี่ทศครับ มีครับทางศูนย์กำลังจะขยายให้ได้ครอบคลุมทั่วประเทศ และสื่อสารต่างประเทศด้วย แต่ผมขอความรู้จากพี่ทศเกี่ยวกับ Echolink ด้วยครับว่าจะต้องทำอย่างไรสามารถ Download และ config อย่างไร เพราะวันก่อนผมได้ฟังทางศูนย์จะมีช่องทางสื่อสารกับสมาชิก ได้ทางโทรศัพท์มือถือโดยใช้โปรแกรม Tream Speed หรือ Speak นี่แหละ และ ทางวิทยุสื่อสารโดยโปรแกรม Echolink ครับ
ลองทำความเข้าใจกับระบบ Echolink  ซื่งรวบรวมโดย HS9DMC 
พร้อมขั้นตอนการติดตั้งและการใช้งาน  ซื่งHS9DMC ได้รวบรวมไว้ครบทุกขั้นตอนแล้ว
ผมในนาม HS9DUY ขอนุญาตินำบทความของพี่มาเผยแพร่ต่อเพื่อเป็นประประโยชย์ต่อไป QRU 73 ครับ
ลองแวะเยี่ยมชมครับพี่ jirasit
http://www.thamnong.com/hs9dmc//echolink/
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
QRU 73

ขอบคุณมากพี่หนึ่ง ... จะเข้าไปเฝ้าฟัง ตามวัน และเวลา   :L2900: :sd23:
พี่ทศ หาสถานี่ Home มาเป็นแนวทางลอกการบ้านหน่อยครับ เน้นๆไปทาง yaesu ก็ดีครับ ผมเริ่มคุ้นกับฟังชั่นต่างๆแล้ว
แนะนำเรื่องเสาอากาศ สายนำสัญญาณ อื่นๆด้วยครับ โชว์รูปด้วยนะครับ
ขอดูสถานีที่ บ้านพี่หนึ่ง ด้วยนะคร้าบ    :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ปริญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23:  e29oe รายงานตัวครับ สถานีรถยนต์  ic2200t เม้ากะดก c-load คร้าบบบ   :L2736:

• Pa Mania
  • *
:sd23:  e29oe รายงานตัวครับ สถานีรถยนต์  ic2200t เม้ากะดก c-load คร้าบบบ   :L2736:

สวัสดี E29OE ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านปามาเนียครับ
แล้วพี่ E29OE QTH ใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม 2016, 22:36:07 โดย พี่หนึ่ง 111 »