ผู้เขียน หัวข้อ: PaMania On Tour #2 ทริปอบรมการใช้อาวุธปืนเบื้องต้น รุ่นที่1 @ จ.ระยอง วันที่ 9 มีนาคม 2556  (อ่าน 189015 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
"มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

ที่ผมพูดไม่ได้หมายถึงอาวุธปืนนะครับ แต่หมายถึง "ความรู้ในการใช้อาวุธปืน" ต่างหาก

ในโลกปัจจุบัน ไม่ว่าเราจะมีอาวุธปืนในครอบครองหรือไม่ก็ตาม เราไม่มีทางรู้ว่าเมื่อไหร่ที่จำเป็นจะต้องหยิบเจ้าอาวุธปืนขึ้นมาใช้ ในวันใดวันหนึ่งเราอาจจำเป็นต้องหยิบมันขึ้นมาใช้ ไม่ว่ามันจะเป็นของเราหรือไม่ ปัญหาอยู่ที่ว่าเมื่อเราต้องหยิบขึ้นมาใช้นั้น เราใช้เจ้าอาวุธนี้เป็นหรือไม่ รู้หรือไม่ว่าใช้อย่างไรจึงจะมีประสิทธิภาพ รู้หรือไม่ว่าใช้อย่างไรให้ถูกกฏหมาย....ความรู้ในการใช้นี่เองที่เป็นสิ่งที่สำคัญที่พวกเราน่าจะมีติดตัวไว้.....เผื่อไว้ในยามจำเป็น

พวกเราทีมงาน iO ได้รับคำแนะนำและความช่วยเหลือในการประสานงานจากพี่ต๋อง เพื่อจัด PaMania On Tour #2 ทริบอบรมการใช้อาวุธปืนเบื้องต้น รุ่นที่ 1 ขึ้นในวันที่ 9 มีนาคม 2556.....จึงขอเชิญพี่ๆที่สนใจเข้าร่วมในงาน On Tour ครั้งนี้กับพวกเราครับ

งานนี้พิเศษนะครับ เราสามารถรับสมาชิกในรุ่นที่ 1 นี้ได้ในจำนวนจำกัดครับ ไม่เกิน 15 คนเท่านั้นครับ...พี่ๆท่านใดสนใจลงชื่อก่อนมีสิทธิก่อนเลยครับ

สำหรับรายละเอียดของงานจะ update ต่อจากนี้นะครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
รายละเอียดของงานและการเดินทาง

งานเป็นการจัดแบบ 1 วัน มี schedule คร่าวๆดังนี้ครับ

5.30 ..... พบกันที่จุดนัดพบ บริเวณร้าน McDonald's จุดพักรถ motorway

6.00 ..... พร้อมออกเดินทางจากจุดนัดพบ มุ่งหน้าระยอง

8.00 ..... เดินทางถึงระยอง (เผื่อเวลาไว้เยอะหน่อย เผื่อจะขับช้าๆครับ)

8.30-12.30.....การอบรมภาคเช้า

12.30-13.30.....พักรับประทานอาหารเที่ยง

13.30-17.30.....การอบรมภาคบ่าย (มีทั้งการอบรมภาคทฤษฎี และการซ้อมยิงปืนกระสุนจริง)

18.00 ..... สิ้นสุดการอบรม

19.00 ..... เฮฮา Party กับ PaMania จะเชิญชวนพี่ๆปามาเนียชลบุรี+ระยอง มาร่วม Party ด้วยกัน (สถานที่จะกำหนดอีกครั้งครับ)

22.00 ..... ปิดงาน + เดินทางกลับ

ทริบสั้นๆ ไปเช้ากลับดึก.....ให้เราได้รับความรู้ พร้อมกับรู้จักกับพี่ๆปามาเนียระยองกันบ้างครับ  :L4399: :L4399:

ถึงแม้ schedule หลักถูกวางไว้แบบนี้ แต่สมาชิกปามาเนียเรา ไม่เคยว่างเว้นจากการคิดนอกกรอบครับ.....หากพี่ๆที่สนใจเห็นว่าเดินทางเช้าวันที่ 9 นั้นออกจะเหนื่อยเกินไป อยากไปนอนค้างที่พัทยา หรือระยอง......ก็เตรียมจัดกระเป๋าได้เลยครับ เพราะพี่นะ กับพี่อ๊อดกำลังวางแผนที่จะไปค้างตั้งแต่วันศุกร์ที่ 8 มีนาคมครับ.....ติดตามข่าวสารของกลุ่มที่จะไปค้างได้ที่นี่ต่อไปครับ (เดี๋ยวพี่นะพร้อม คงมาลงบอกแผนการครับ)
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
รายละเอียดในการฝึกอบรม

วันที่ทำการอบรม.....9 มีนาคม 2556
สถานที่ทำการอบรม.....สนามยิงปืน ค่ายมหาสุรสีงหนาท จ.ระยอง

เราได้รับความอนุเคราะห์จากเสธฯกวาง (เพื่อนพี่ต๋อง) และทีมงานมาเป็นครูฝึกให้กับพวกเราในครั้งนี้ครับ....โดยเนื้อหาความรู้ที่พวกเราจะได้รับในครั้งนี้คือ

- เรียนรู้การใช้อาวุธปืนอย่างปลอดภัย.....ซึ่งรวมถึงการจับปืน การจัดท่าทางในการยิง การเดินลมหายใจ การลั่นไก

- เรียนรู้การดูแลรักษาอาวุธปืนเบื้องต้น.....ซึ่งรวมถึงการเคลียร์อาวุธปืน และการดูแลรักษาโดยทั่วไป

- เรียนรู้กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับอาวุธปืน....ซึ่งรวมถึงการใช้ปืนอย่างถูกกฏหมาย การพกพา/นำพาอย่างถูกกฏหมาย การใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตัวตามกฏหมาย

- เรียนรู้การปฐมพยาบาลเบื้องต้นเมื่อเกิดอุบัติเหตุ หรือเหตุสุดวิสัยจากการใช้อาวุธปืน

ค่าใช้จ่ายในการเข้ารับการฝึกอบรม...................2500 บาท/คน มีรายละเอียดดังนี้
     ค่าผู้ฝึกสอน...................................................250 บาท
     ค่าอาหารกลางวัน............................................200 บาท
     ค่ากระสุนซ้อม (100 นัด)................................1700 บาท
     ค่าบำรุงชมรม.................................................150 บาท
     ค่าเช่าอาวุธปืน (สำหรับผู้ที่ไม่มีอาวุธปืนมา)...........200 บาท

อุปกรณ์ที่ควรนำมาในการฝึกอบรม
     - แว่นกันแดด
     - เอียร์ปลั๊ก (ที่อุดหูลดเสีย) (สำหรับพี่ๆที่กลัวว่าเสียงปืนจะดังก็เตรียมมาเองได้ แต่ที่สนามน่าจะมีที่ครอบหูให้อยู่นะครับ)
     - อาวุธปืน......สำหรับพี่ๆที่มีอาวุธปืนในครอบครอง สามารถเตรียมอาวุธปืนของตนเองมาได้ครับ โดยในรุ่น 1 นี้จะเป็นการฝึกอบรมสำหรับปืนประเภทแม๊กกาซีนนะครับ....ดังนั้นขอสงวนสิทธิ์ให้พี่ๆที่จะนำปืนมาเอง ให้เป็นประเภทแม๊กกาซีนเท่านั้นนะครับ (สำหรับพี่ๆที่นิยมแบบลูกโม่ ไม่ต้องเสียใจครับ ในรุ่นต่อไปจะจัดให้สำหรับแบบลูกโม่บ้าง)

• Pa Mania
  • *
นำภาพบรรยากาศการฝึกอบรมของเสธฯกวางมาให้ชมครับ (credit ภาพทั้งหมดของพี่ต๋องครับ)

• Pa Mania
  • *
สำหรับการอบรมในรุ่นที่ 1 นี้ สามารถรับได้จำนวนจำกัดเพียง 15 คนเท่านั้นครับ เนื่องจากทางผู้ฝึกสอนต้องการที่จะอบรมและดูแลให้อย่างทั่วถึง รวมทั้งต้องการให้ผู้เข้าร่วมอบรมมีโอกาสได้ซ้อมอย่างเต็มที่ จึงเห็นว่าน่าจะรับได้อยู่ที่ 15 คนครับ

พี่ๆที่สนใจลงชื่อได้เลยนะครับ พี่ๆที่มาไม่จำเป็นต้องมีอาวุธปืนในครอบครองนะครับ ที่สนามมีปืนให้เช่า...ดังนั้นพี่ๆทุกท่านสามารถมาร่วมอบรมกับเราได้ก่อนเลยครับ...จากนั้นจะจัดหามาครอบครองหรือไม่ก็แล้วแต่ชอบครับ

สำหรับรายชื่อที่ลงไว้กันแล้วที่จะเข้าอบรมในรุ่นที่ 1 นี้นะครับ

1. พี่ต๋อง
2. พี่นะ
3. พี่อ๊อด
4. พี่กิตติ
5. พี่โย
6. พี่กอบ
7. พี่สุ
8. พี่วี
9. ตูมตาม
10. พี่อ้น ลำลูกกา (1)
11. พี่อ้น ลำลูกกา (2)
12. พี่ปรี บางบ่อ
13. พี่เล็ก (1)
14. พี่เล็ก (2)
15. ผบ. พี่ชัย ระยอง

• Pa Mania
  • *
เอาภาพนี้มาส่งท้าย.....ถ้าสนใจไปเจอกันวันที่ 9 มีนาคม นะครับ

เธอคือใคร?......ไปหาคำตอบที่ระยองกันเองนะคร้าาาาาาาบ  :L4384: :L4398: :L2754: :L2734: :L4399:

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
เอาภาพนี้มาส่งท้าย.....ถ้าสนใจไปเจอกันวันที่ 9 มีนาคม นะครับ

เธอคือใคร?......ไปหาคำตอบที่ระยองกันเองนะคร้าาาาาาาบ  :L4384: :L4398: :L2754: :L2734: :L4399:

เห็นหน้าแล้ว อยากจะยิงไม่ยั้ง แต่พอเห็นที่เอว แล้วไม่เอาดีกว่า กลัวโดนสวน5555555 :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

เห็นหน้าแล้ว อยากจะยิงไม่ยั้ง แต่พอเห็นที่เอว แล้วไม่เอาดีกว่า กลัวโดนสวน5555555 :L2905: :L2905: :L2905:
เรียน พี่วี ที่เคารพรัก กรุณาสังเกตุที่เป้ากระดาษด้วยครับ ที่SHE บรรจงหรือจงใจกระทำ :L4386:  :L2901:

tod

• บุคคลทั่วไป

ผมชอบเป้านี้ครับพี่ตาม หาอยู่นานแล้ว  :L4396: :L4396:

พี่ตามไประยอง ถ้าสนใจอุปกรร์วิทยุสื่อสาร(เน้นไปทาง DIAMOND )ร้านนี้เชื่อใจได้ ผมเป็นลูกค้ามา 20 กว่าปี
มีพี่สาวใจดีคอยบริการครับ

สนใจหลังไมล์ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2013, 09:16:23 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *

ผมชอบเป้านี้ครับพี่ตาม หาอยู่นานแล้ว  :L4396: :L4396:

พี่ตามไประยอง ถ้าสนใจอุปกรร์วิทยุสื่อสาร(เน้นไปทาง DIAMOND )ร้านนี้เชื่อใจได้ ผมเป็นลูกค้ามา 20 กว่าปี
มีพี่สาวใจดีคอยบริการครับ

สนใจหลังไมล์ได้ครับ

ขอบคุณครับพี่ทศ น่าสนใจครับ ถ้าได้ค้างที่ระยอง จะแวะไปดูจั๊กหน่อยครับ :L4399: เดี๋ยวค่อยรบกวนพี่ทศหลังไมอีกทีนะขอรับ :L2758: :L4399:

• Pa Mania
  • *

เรียน พี่วี ที่เคารพรัก กรุณาสังเกตุที่เป้ากระดาษด้วยครับ ที่SHE บรรจงหรือจงใจกระทำ :L4386:  :L2901:

เหอๆๆๆๆๆๆ ดูแล้วท่าทางพี่วีจะยังไม่ทันได้ชักอาวุธออกมา คงจะโดนแสกหน้าไปซะก่อนละ :L2905: :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

งั้นผมเปลี่ยนเป็นอาวุธแบบประชิดตัว  จ้วงแทง  แทง  แทง อย่างเดียว......อิ  อิ

อย่าบอกนะว่าคนนี้คือคนที่จะมาฝึก การป้องกันตัวด้วยมือป่าว   แบบว่าเราอยากจับ  อยากบีบ อยากกอด อยากหอม ตรงไหนเขาให้หมด   ถ้ามีปัญหาเข้าถึงตัวเขา...... :L2900:

รับรองเดี้ยงไปตามๆกัน 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อ้าวดูวันผิดนึกว่า  เสาร์หน้านี้.........

มารออย่าลุ่นระทึก

งั้นใครมีเดือยลากเรือขอรบกวนมาลากไปหน่อยครับ  อยากลองสักตั้ง  555

มีแบบกึ่งออโต้ด้วย

ในชีวิตมีก็แค่กระบอกประมาณนี้เองครับ

:L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ตัวอย่างว่าทำไมต้องฝึกฝน   ดูสภาพ...แต่ละคนนะครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=7y7KjanpWOk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=7y7KjanpWOk</a>

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ผมขอลงชื่อไปด้วยครับ2ที่

• Pa Mania
  • *
ขออนุญาต ท่านAdmin ขอเสริมความรู้ เกี่ยวกับ แว่นตาสำหรับยิงปืน (Shooting glasses)
การเลือกแว่นตายิงปืน (Shooting glasses)
 เรียบเรียงโดย ดร.วีระ อัศวิศราภรณ์
 website: http://tactical-shooting.blogspot.com

ในสหรัฐอเมริกามีผู้ได้รับบาดเจ็บที่ดวงตามากกว่าสามหมื่นรายต่อปีที่สัมพันธ์กับอาวุธปืนรวมทั้ง Paintball ดังนั้นการใส่เครื่องป้องกันดวงตาจึงเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่รักการยิงปืน

การใส่แว่นป้องกันดวงตาและใส่เครื่องป้องกันหูจากเสียงดังถือเป็นมาตรการเพื่อความปลอดภัยขั้นพื้นฐานในการยิงปืน

จุดประสงค์หลักที่ต้องใส่แว่นป้องกันดวงตาเพื่อป้องกันเศษกระสุนปืนหรือวัตถุใดก็ตามที่กระเด็นเข้ามา เนื่องจากแว่นตามีหลายแบบ หลายวัสดุ จึงไม่ใช่ว่าแว่นตาทุกชนิดจะเหมาะสำหรับใช้ปกป้องดวงตาจากการยิงปืน บางครั้งการใส่แว่นตาพลาสติกราคาถูกๆอาจมีโอกาสทำอันตรายดวงตามากกว่าไม่ใส่แว่นตาเสียเลย เพราะเมื่อพลาสติกแตกกระจายออกอาจพุ่งเข้าตาทำให้เกิดอันตรายได้
แว่นตาที่เหมาะสำหรับใส่ในการยิงปืน (Shooting glasses) จึงควรมีคุณลักษณะพิเศษดังนี้

- ควรทำจากวัสดุที่ทนแรงกระแทกได้ดี

เช่น Polycarbonate, Trivex หรือ SR-91 เป็นต้น โดย Polycarbonate เป็นวัสดุที่นิยมมากที่สุดเพราะราคาถูก Trivex น้ำหนักเบากว่า ทนแรงกระแทกได้ดีกว่าและมีคุณสมบัติให้แสงผ่านได้เหนือกว่า Polycarbonate แต่ก็มีราคาแพงกว่าด้วย ส่วน SR-91 เป็นเลนส์โพลาไรส์ (Polarized lens) มีน้ำหนักเบา ให้ภาพคมชัดขึ้นแต่ก็ให้ความสว่างน้อยลงจึงไม่เหมาะกับการยิงปืนที่ต้องเล็งผ่านกล้องศูนย์ปืนนอกจากนั้นราคายังแพงอีกด้วย

- มีมาตรฐานรับรองเกี่ยวกับการทนแรงกระแทก

มีอยู่ 3 มาตรฐานที่ใช้กัน คือ American National Standards Institute (ANSI), Occupational Safety & Health Administration (OSHA), the U.S. Military โดย ANSI ควรมีอย่างน้อย ANSI Z87.1 แต่ถ้าได้ ANSI Z87.1+(plus) ก็จะดีมาก ยิ่งได้ MIL-V-43511C และ/หรือ OSHA Safety Standard 1910.133 ด้วยแล้วจะยิ่งดีขึ้นไปอีก

- เลือกคุณภาพของเลนส์แว่นตาให้เหมาะสมกับการใช้งาน

ถ้าคุณเป็นพวกยิงแบบตะวันตก (Cowboy action shooter) ในระยะ 10 หลาก็อาจใช้แว่นที่ทำจาก Polycarbonate ที่ได้ ANSI Z87.1 ราคาไม่แพงก็ได้ แต่ถ้าคุณเป็นพวกยิงปืนระยะไกลต้องเล็งเป้าผ่านกล้องศูนย์ปืนก็ควรใช้แว่นที่ทำจาก Trivex ที่มีการเคลือบสารลดการสะท้อนแสงจะเหมาะกว่า

- ควรมีการปกป้องดวงตาจากด้านข้างด้วย

ถ้าคุณเป็นนักยิงปืนระบบต่อสู้ที่ต้องเคลื่อนไหวอยู่เสมอ (Action shooting) ก็ยิ่งต้องใส่แว่นตาที่มีการปกป้องดวงตาด้านข้างด้วย เพื่อป้องกันเศษวัตถุที่กระเด็นเข้ามาจากด้านข้าง หรือยิงเป้าที่เป็นเหล็กซึ่งอาจมีเศษเหล็กหรือเศษกระสุนกระเด็นเข้าตาตนเองหรือผู้อื่นได้ ดังนั้นแว่นตาสำหรับนักยิงปืนจึงควรมีการปกป้องด้านข้างด้วยเสมอ

- สีของเลนส์ นักยิงปืนลูกซองนิยมใส่แว่นสีเหลืองสว่างๆ สีส้มหรือสีม่วงเพราะทำให้วัตถุชัดขึ้นแยกได้ดีกับสีท้องฟ้า แต่ถ้าต้องเล็งเป้าหมายผ่านกล้องศูนย์ปืนนิยมใช้แว่นใส สีเหลืองอ่อน สีเทาอ่อน สีน้ำตาลแดงอ่อนและควรมีค่า Visible Light Transmission (VLT) มากกว่า 50 %

- แว่นตาควรสวมใส่สบายไม่หลุดง่าย

ถ้าคุณเป็นนักยิงปืนระบบต่อสู้ก็ควรมีขาแว่นที่คล้องใบหูไว้ไม่ให้หลุดง่ายหรือใส่สายรัดแว่น

- ป้องกันแสง UV

เลนส์ส่วนใหญ่ที่ได้มาตรฐาน ANSI จะมีคุณสมบัติป้องกันแสง UV ได้ดีแม้จะเป็นเลนส์ใสก็ตาม ดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องเลือกเลนส์ที่มีสีเข้มเพื่อหวังจะให้ป้องกันแสง UV ได้ดีขึ้น พยายามเลือกแว่นที่มีข้อความดังนี้ Blocks 99 % หรือ 100 % UV of rays, UV absorption up to 400 nm, meets ANSI UV requirements เป็นต้น

- กรอบแว่นควรเป็นพลาสติกหรือคาร์บอน (Carbon-reinforced frame)

เพราะเบาและมีความยืดหยุ่นกว่าเหล็กไม่หักง่าย

จากหลักเกณฑ์ข้างต้นคงช่วยให้เลือกแว่นตาที่เหมาะสมสำหรับนักยิงปืนได้ไม่ยากเพื่อปกป้องดวงตาที่มีค่าของคุณ
**** ไม่จำเป็นต้องซื้อตามแบรนด์ ไม่จำเป็นต้องซื้อแพง ควรเลือซื้อให้ได้คุณสมบัติที่สำหรับใช้งานนั้น
ผมใช้แบบนี้ครับ ถูกดี 555+

เด๋วให้ กูรูของปามาเนีย ที่มีความรู้ด้านแว่นตา มาขยายความให้ครับ (เก็บค่าโฆษณานะครับ)

ประเภทอุปกรณ์ป้องกันเสียง
อุปกรณ์ป้องกันเสียงดัง HEARING PROTECTOR : แบ่งออกเป็นประเภทใหญ่ๆ ได้ 2 ประเภท คือ

1. ที่อุดหู (EAR PLUG)

2. ที่ครอบหู (EAR MUFF)

ที่อุดหู (EAR PLUG) เป็นอุปกรณ์ป้องกันหู ราคาถูกที่สุด นิยมใช้กันมากที่สุด เหมาะสมกับการใช้งานในบริเวณที่ความดังของเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบล (เอ) สามารถแบ่งย่อยออกตามรูปลักษณ์ได้เป็น 2 ประเภทด้วยกันคือ
1. ที่อุดหูชนิดที่ต้องปั้นให้เป็นรูปก่อนใช้ (PREMOLD-EAR PLUG):
โดยมากที่อุดหูประเภทนี้ มักจะทำด้วย Foam หรือฟองน้ำเทียม (SYNTHETIC SPONGE) สามารถลดระดับเสียงลงได้ประมาณ 24-29 เดซิเบล (เอ) ก่อนใช้ต้องปั้นให้เล็กที่สุดเพื่อที่จะเสียบเข้าไปในรูหู

ข้อดีและข้อเสีย

ข้อดี: 1. ราคาถูก
        2. ลดระดับความดังของเสียงได้มากกว่าที่อุดหูชนิดอื่น
        3. ไม่ระคายเคืองต่อรูหู
        4. สามารถใส่ทำงานได้เป็นเวลานานๆ

ข้อเสีย: 1. สิ้นเปลือง เพราะไม่สะดวกที่จะล้างทำความสะอาดเพื่อนำกลับมาใช้และสูญเสียง่าย
           2. เสียเวลาในการปั้นให้เป็นรูปก่อนการใช้

2. ที่อุดหูชนิดพลาสติก หรือยาง (EAR PLUG/EAR INSERT):
ที่อุดหูประเภทนี้จะทำด้วยพลาสติก ยาง หรือซิลิโคน แล้วแต่บริษัทผู้ผลิต ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับราคาเป็นสำคัญความสามารถในการลดระดับเสียงอยู่ในระหว่างช่วง 24-26 เดซิเบล (เอ)

ข้อดี: 1. ล้างทำความสะอาดและนำกลับมาใช้ใหม่ได้
        2. สามารถใส่ทำงานได้เวลานานๆ

ข้อเสีย: 1. สูญหายง่าย เป็นเหตุให้สิ้นเปลือง
           2. ระคายเคืองหูและบางคนอาจแพ้วัสดุที่ทำที่อุดหู
           3. ราคาสูงกว่าแบบต้องปั้นขึ้นรูป

ที่ครอบหู (EAR MUFF):
เป็นอุปกรณ์ป้องกันเสียงดัง ที่มีราคาสูงกว่าที่อุดหูมาก วัสดุที่ใช้ทำอุปกรณ์ประเภทนี้มักได้แก่ พลาสติก+โลหะ ความสามรถในการลดความดังของเสียงจะอยู่ในระดับ 25-29 เดซิเบล (เอ)

ข้อดี: 1. ทนทาน ถาวรกว่าที่อุดหู ล้างทำความสะอาดได้
        2. ใช้ง่ายกว่าที่อุดหู
        3. ลดความดังของเสียงได้ดีกว่า

ข้อเสีย: 1. ราคาสูง
           2. ไม่เหมาะสมกับงานที่ต้องใส่อยู่เป็นเวลานานๆ
           3. มีการบำรุงรักษามากกว่าที่อุดหู

****ข้อมูลจาก http://www.thai-safetywiki.com/index.php?option=com_content&view=article&id=77:hearing-type&catid=50:hearing-protection&Itemid=53
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2013, 11:37:30 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ผมไม่มีปืนครับ หมายถึงปืนจริงๆครับ
หาอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีใครรู้จัก ที่จะแนะนำ และ จัดหาให้
พูดง่ายๆว่า ไม่ค่อยไว้ใจที่จะซื้อจากเว็บต่างๆครับ
ก็เลยลังเลมานานแล้ว

ผมไม่มีปืนครับ จะไปด้วยได้หรือเปล่า
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ผมไม่มีปืนครับ หมายถึงปืนจริงๆครับ
หาอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีใครรู้จัก ที่จะแนะนำ และ จัดหาให้
พูดง่ายๆว่า ไม่ค่อยไว้ใจที่จะซื้อจากเว็บต่างๆครับ

ผมไม่มีปืนครับ จะไปด้วยได้หรือเปล่า
เรียน พี่โต้ง ครับ ทริปอบรมนี้ ไม่จำเป็นต้องมีครับ ไปอบรมก่อนครับ ศึกษาก่อน การซื้อหรือไม่ แล้วแต่ครับ ส่วนการซื้อ-ขายตามเว็บไม่แนะนำครับ ส่วนคำแนะนำในการจัดหาแบบถูกต้องตามกฏหมาย มีเสริมในการอบรมครับ พี่โต้งมีข้อสงสัยตามครูฝึกเลยครับ เรียนเชิญลงชื่อไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

เรียน พี่โต้ง ครับ ทริปอบรมนี้ ไม่จำเป็นต้องมีครับ ไปอบรมก่อนครับ ศึกษาก่อน การซื้อหรือไม่ แล้วแต่ครับ ส่วนการซื้อ-ขายตามเว็บไม่แนะนำครับ ส่วนคำแนะนำในการจัดหาแบบถูกต้องตามกฏหมาย มีเสริมในการอบรมครับ พี่โต้งมีข้อสงสัยตามครูฝึกเลยครับ เรียนเชิญลงชื่อไว้ก่อนครับ

ขอบคุณมาก พี่ต๋อง ผมสนใจครับ แต่ขอเครียร์ ความวุ่นวายของตัวเองก่อนครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ทริปนี้จดใส่สมุดโน๊ตเรียบร้อย จัดคิวกันต่อไป  :L2904: :L2904: :L2904: