ผู้เขียน หัวข้อ: !ค่าซ่อมมันแพง อยากแรงพึงระวัง...ตอน2 - วาวล์น้ำ ความร้อน ฟรีปั๊ม ?  (อ่าน 51503 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
(เครดิต ทีมที่ปรึกษา รั้วสังกะสี)

เรื่องของฟรีปั๊ม : การออกแบบเครื่องยนต์รถใช้งานทั่วไปนั้นมีหลักอยู่ไม่กี่อย่าง    แรงจัด ประหยัดเชื้อเพลิง  ดูแลซ่อมบำรุงง่าย   อะไหล่ถูก    ดังนั้นในการออกแบบเฉพาะในส่วนของการระบายความร้อนจึงมักมีรูปแบบนี้

รั้วฯ ฝากมาบอกว่า......ให้เรียนรู้หลักการให้เข้าใจ  ก่อนจะตัดสินใจทำอะไร จะได้ไม่มานั่งงงกับช่างตามร้านที่ชวนแก้นู๊นแก้นี่ไม่จบซ่ะที  ก่อนจะตัดสินใจแก้ปัญหาให้ย้อนกลับไปดูโจทย์ทุกครั้ง  ว่าที่ตกแต่งกันมานั้นเป้าหมายเพื่อ  Smooth หรือ Speedสะดวกสบาย หรือ ส่ะใจ

เครดิตรูปพี่ตูมตาม@ปามาเนีย

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
 :L2905: :L2905: :L2905:

ชอบประโยคสุดท้ายของรั้ว

ดีนะที่ พี่นะลงวันนี้ ผมกะว่าวันเสาร์นี้จะให้่ร้านแอร์แกะพัดลมฟรีปั๊มแล้ว ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
สไตล์พี่นะ จบ แบบ ทิ้งไว้ให้คิดประจำ  ขอบคุณมากครับพี่นะ....
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่นะครับ ที่เอาข้อมูลมาให้ศึกษา และแบบอย่างที่จะ เริ่ม หรือ ทำ ให้มันดีขึ้น :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อ่านแล้วทั้งมันส์ ผสมได้ประดับความรู้  :L2900: เลยพี่นะ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
สไตล์พี่นะ จบ แบบ ทิ้งไว้ให้คิดประจำ  ขอบคุณมากครับพี่นะ....

พอดีที่ปรึกษาพิเศษ มักจะสอนผมเยอะกว่าที่ผมสงสัยและจบด้วยการไม่สรุปแต่แนะว่าสิ่งไหนดีกว่าสิ่งไหน   อะไรที่ดีก็บอกว่าดี  อะไรที่ไม่ไดี ก็ต้องพูดและบอกตรงๆ  เพื่อจะได้แก้ปัญหาได้ถูกจุด 

อย่าทำตัวแบบเกรงใจ กลัวเสียเพื่อน  หรือพูดเอาใจ    เพราะเพื่อนอาจจะชอบพอใจแต่สุดท้ายไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาอะไรให้เพื่อนเลย   ธรรมชาติของมนุษย์ไม่ชอบโดนตำหนิ   ไม่ชอบการเสียหน้า  ชอบเห็นแก่ตัว    แต่ธรรมชาติของปัญหาต้องแก้ให้ถูกจุด   เพราะหากไม่แก้ให้ถูกจุดจนแก้ปัญหาไม่ได้จะไม่เรียกว่าปัญหาแต่จะเรียกว่าข้อจำกัด   ฉะนั้นการจะพูดจะทำอะไรก็แล้วแต่   ต้องมองที่เป้าคืออะไร  ข้อดีข้อเสีย  อันไหนที่เอาไว้กับเราแล้วเป็นประโยชน์อาจจะไม่ใช่ข้อดีเสมอไป

ครับ
 :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แล้วถ้าต้องการทั้ง smooth ทั้ง speed..........

• Pa Mania
  • *
แล้วถ้าต้องการทั้ง smooth ทั้ง speed..........

smooth + speed = Sport

สรุปให้ไปซื้อรถ Sport    ครับ (ยกเว้น Pajero sport)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

smooth + speed = Sport

สรุปให้ไปซื้อรถ Sport    ครับ (ยกเว้น Pajero sport)

:sd42: :sd42: :sd42: เข้าใจเลือกรูปนะ มีริมแดงด้วย  :L2734: :L2734: :L2734: :L4384: :L4384: :L4384: :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
มาหาความรู้ก่อนใส่กล่อง
ขอบคุณ พี่นะสำหรับความรู้ครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
จุดเล็กๆๆที่เรียกว่า  :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณข้อมูลอันเป็นประโยชน์ครับ เข้ามาไล่อ่านข้อมูลในบอร์ดนี้เพราะเห็นว่ารถเราวิ่งใช้งานมาเลยหลักแสนโลแล้วน่าจะมีข้อมูลที่จะต้องดูแลและใส่ใจในเรื่องต่างๆของเครื่องยนต์และการทำงานในส่วนต่างๆ เป็นประโยชน์และได้ความรู้มากๆครับ กำลังกังวลกับเรื่องพัดลมฟรีปั๊มพอดี เพราะของผมดับเครื่องหลังใช้งานแล้วก็ไม่หยุด ยังหมุนติ้วๆซักพักเลย กะว่าจะไปศูนย์ถอดใส่น้ำยาอยู่เหมือนกัน  :sd42: พอได้ข้อมูลแล้วก็ได้เข้าใจหลักความน่าจะเป็นพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กันยายน 2015, 22:56:58 โดย ธี สวนผัก »
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
:sd23: ขอบคุณข้อมูลอันเป็นประโยชน์ครับ เข้ามาไล่อ่านข้อมูลในบอร์ดนี้เพราะเห็นว่ารถเราวิ่งใช้งานมาเลยหลักแสนโลแล้วน่าจะมีข้อมูลที่จะต้องดูแลและใส่ใจในเรื่องต่างๆของเครื่องยนต์และการทำงานในส่วนต่างๆ เป็นประโยชน์และได้ความรู้มากๆครับ กำลังกังวลกับเรื่องพัดลมฟรีปั๊มพอดี เพราะของผมดับเครื่องหลังใช้งานแล้วก็ไม่หยุด ยังหมุนติ้วๆซักพักเลย กะว่าจะไปศูนย์ถอดใส่น้ำยาอยู่เหมือนกัน  :sd42: พอได้ข้อมูลแล้วก็ได้เข้าใจหลักความน่าจะเป็นพอดี
แม๋ ขุดมาเป็นประโยช์นได้ตลอดเลยนะ  จะทำอะไรอีกครับเดี๋ยวรุ่นใหม่เคืองเอานะ 5555

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
แม๋ ขุดมาเป็นประโยช์นได้ตลอดเลยนะ  จะทำอะไรอีกครับเดี๋ยวรุ่นใหม่เคืองเอานะ 5555

:sd42: :sd42: คันนี้คงใช้กันไปยาวๆเลยครับพี่นะ แถมยังมีของให้เล่นอีกหลายอย่างที่ยังตามเก็บไม่ครบ คาดว่าน่าจะค่อยทำไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้สนใจศึกษาเรื่องของหม้อน้ำและอินเตอร์อยุ่ครับ  :L4399: :L4399:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ตกใจ!กันใหญ่  อย่าตื่นตะหนกกันซิครับ   อย่าตกใจเรื่องความร้อนแต่ให้เข้าใจเรื่องความร้อน

*วาว์ลน้ำที่แนะนำให้เปลี่ยน  คือวาว์ลน้ำแบบเดิมนะครับ   อย่าเอาวาว์ลน้ำผิดสเปคเปิดเร็วมาใส่เพื่อหวังผลด้านความร้อนที่ลดลง

*ที่แนะนำให้เปลี่ยนเพราะมีเรื่อง defect part อยู่บางล็อตแต่ไม่มีผลต่อการมช้ง่รตามกฏจราจรทั่วไปอย่างแน่นอน   และหากพลาดพลั่งขึ้นมาทางศูนย์พร้อมดูแล

* SMG response เร็วกว่า sensor และ เข็มหน้าปัด  3-5 องศาในช่วงสวิงแต่จะเทียบเท่าในช่วงต่อเนื่อง     แต่เข็มหน้าปัดคอนโซลเป็นแบบแผ่นเหล็กรับความร้อนจึงมัปติกริยากับขดสปริงในการขยับตัวหมุน   แต่จะถึงจุดนั้นมันจะทำงานเมื่อตอนถึงจุดเดือนของน้ำหล่อเย็นคือที่มากกว่า  120+ water temp

* รถคันไหนที่เดินเบาหรือออกตัวธรรมดา  แล้ว engine temp อยู่ที่ช่วง 89-92 , พอช่วงรอบเค้น 1200-2500 rpm. ความร้อนมาอยู่ที่  96-98  , พอรอบยืนพื้นที่  2500 rpm ความร้อนตกลง  93-95 , พอเร่งความเร็วที่  160-170 ความร้อนขึ้นไป 98-102    อาการแบบนี้ขอเคลมวาว์ลน้ำเลย (แต่หากไม่อยากเสียรมณ์กับการสรุปตรวจเช็คของศูนย์  ก็ ซื้อใหม่ครับ 7-800 บาท)

* เรื่องการเปลี่ยนหม้อน้ำที่ใหญ่กว่าเดิม  แนะนำครับเพื่อถ่ายเทให้เร็ว   แต่ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาให้ไม่ร้อน   แต่ทำให้ร้อนช้าฟังดูดีกว่า

* น้ำยาฟรีปั๊มไว้ที่หลัง    เดี๋ยวเล่าให้ฟัง

สงสัยผมต้องรีบไปเปลี่ยนวาล์วน้ำกะเขาบ้างแระ 105-106 c' มีมาให้เห็นประจำ

ทำสเต็ปเริ่มต้นก่อนไม่หายค่อยขยายหม้อหย่าย...ย ก็ทันใช่ไหมพี่  :sd23:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
สงสัยผมต้องรีบไปเปลี่ยนวาล์วน้ำกะเขาบ้างแระ 105-106 c' มีมาให้เห็นประจำ

ทำสเต็ปเริ่มต้นก่อนไม่หายค่อยขยายหม้อหย่าย...ย ก็ทันใช่ไหมพี่  :sd23:

ทำความสะอากปลั๊ก sensor ตัวใหญ่ดำๆก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
ทำความสะอากปลั๊ก sensor ตัวใหญ่ดำๆก่อนครับ

:L2904: ครับพี่นะ แต่รถผมแสนหกหมื่นกิโลแล้ว เปลี่ยนวาล์วน้ำไปด้วยเลยก็ดีใช่ไหมครับ  :L2758:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
:L2904: ครับพี่นะ แต่รถผมแสนหกหมื่นกิโลแล้ว เปลี่ยนวาล์วน้ำไปด้วยเลยก็ดีใช่ไหมครับ  :L2758:

รถผมวิ่งมาแสนหกเท่าพี่อาท เปลี่ยนวาล์วน้ำไป 3-4 ตัวได้แล้วม้าง :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
รถผมวิ่งมาแสนหกเท่าพี่อาท เปลี่ยนวาล์วน้ำไป 3-4 ตัวได้แล้วม้าง :L2739:

อ่า...จริงดิพี่หยก  :L2736: