ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเห็นพี่นะตัดเสาอากาศสั้นแล้วดูดี(แต่เสียดายของ)เอาข้อมูลมาแชร์กัน  (อ่าน 23264 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
55555.............. เขียนไปเขียนมา กระเจี้ยวหมูเต็มเลย

ออกมาชานเมืองหน่อย วิทยุ ชุมชนเดี๋ยวนี้สัญญาณ แจ่มมากๆเลย

FM ที่ฟังๆกันโดนทับหมด สุปแล้ว เสาเจี้ยวหมูดีที่สุด

หาอยู่เหมือนกันครับ เรื่อง Booster
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
555 เพื่อนผมชื่อหมู เขาถามว่า ทำไมไม่เปรียบเทียบกับสัตว์พันธุ์อื่น ทำไมต้องเป็นหมูด้วย :sd21: :sd21: :sd21:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

tod

• บุคคลทั่วไป
555 เพื่อนผมชื่อหมู เขาถามว่า ทำไมไม่เปรียบเทียบกับสัตว์พันธุ์อื่น ทำไมต้องเป็นหมูด้วย :sd21: :sd21: :sd21:
555 ยืมคำพูดพี่โต้งมาครับ ถ้าท่านประธานอยากให้ถอน ต้องให้พี่โต้งถอนก่อน
 :sd42: :sd42: :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 15:29:54 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
55555.............. เขียนไปเขียนมา กระเจี้ยวหมูเต็มเลย

ออกมาชานเมืองหน่อย วิทยุ ชุมชนเดี๋ยวนี้สัญญาณ แจ่มมากๆเลย

FM ที่ฟังๆกันโดนทับหมด สุปแล้ว เสาเจี้ยวหมูดีที่สุด

หาอยู่เหมือนกันครับ เรื่อง Booster

ไม่ต้องไปหาหรอกครับ เดี๋ยวจะเสียเงินฟรี ใช้ไม่ดีครับ เดิมๆดีที่สุด (ผมเสียมามากแล้ว) ไม่ต้องคิดมาก สายอากาศติดรถยนต์ DIAMOND Super Gain. สู้ 2 ห่วงไม่ได้ (C-load) Super Gain ราคาแพงกว่า C-load สามเท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2013, 16:24:33 โดย Pong_c »
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

tod

ผมอยู่บ้านนอก สมัยก่อนไม่มี TV ผ่านดาวเทียว   Booster  ช่วยได้เยอะเลยครับ (ไม่มี Booster ดูไม่ได้ว่างัน)
แต่  Booster มันก็มีหลายเกรดอีก เจอของไม่ดีก็จบ และก็ใช้งานให้ถูกประเภทว่าจะเอา Boot ย่านใหน
ถ้าเอาแบบ Y แบน ก็ไม่รอดเหมือนกัน เอาสัญญาณที่ไม่ต้องการเข้ามาด้วย  Booster ที่ดีๆนอกจากขยายสัญญาณ
แล้ว ต้องมีแบนพาสฟิลต์เตอร์เข้ามาร่วมด้วย ทำให้ราคาสูงขึ้นมาตามตัว อยู่ที่จะเลือก/หรือการตัดสินใจ
**ส่วนวิทยุ FM ปัจจุบันมีวิทยุชุมชนเกิดขึ้นมากมาย หลุดจากตรงนี้ก็ไปเจอตรงโน้น มากมายตีกันไปหมด
บางครังใช้ booster อาจจะแย่กว่าเก่า(สำหรับในเมือง)ส่วนนอกๆห่างไกลชุมชนคิดว่ายังพอใช้ได้อยู่**

DIAMOND Super Gain  มีหลายสำนัก (ญีปุ่น จีน ใต้หวัน) / ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ  มีทั้ง แท้/เทียม และก็ เทียมแท้
แต่บางครังก็มีปัจจัยภายนอกเข้ามาร่วมด้วย เช่น สายนำสัญญาณ / อากาศ /สภาพแวดล้อม

SG2000: 144MHz(2m)
Length:1.59m / Weight:400g
Gain:5.2dB / Max.power rating:150W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:7/8wave double C-Load radialless

ส่วน 2  (C-load) ทำที่เข้าใจ ของพี่น่าจะเป็นรุ่นนี้  CL2 (เป็น C-load)

CL2E: 144 to 174MHz
Length:1.45m / Weight:220g
Gain:4.1dB / Max.power rating:200W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:6/8λ mobile whip

**ทั้ง 2 รุ่นนี้ ถ้าไม่ใช้เครื่องมือวัด (RF Field Strength Meter)การรับคงจะไม่แตกต่างหรือแทบแยกกันไม่ออก
เพราะเกนขยายต่างกันแค่ 1.1db  ส่วนการส่ง SG2000 น่าจะได้เปรียบอยู่นิดหน่อย

ขอบคุณมากครับพี่พงค์เอาข้อมูลมาแนะนำ /คนอ่านได้ประโยชน์ครับ
ความคิดเห็นของผมไม่ได้ถูกเสมอไป บางครั้ง ทฤษฎีและปฎิติมันอาจจะสวนทางกัน
แต่ผลลัพธ์อาจจะเหมือนกันหรือตรงกันก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2013, 19:26:30 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ผมอยู่บ้านนอก สมัยก่อนไม่มี TV ผ่านดาวเทียว   Booster  ช่วยได้เยอะเลยครับ (ไม่มี Booster ดูไม่ได้ว่างัน)
แต่  Booster มันก็มีหลายเกรดอีก เจอของไม่ดีก็จบ และก็ใช้งานให้ถูกประเภทว่าจะเอา Boot ย่านใหน
ถ้าเอาแบบ Y แบน ก็ไม่รอดเหมือนกัน เอาสัญญาณที่ไม่ต้องการเข้ามาด้วย  Booster ที่ดีๆนอกจากขยายสัญญาณ
แล้ว ต้องมีแบนพาสฟิลต์เตอร์เข้ามาร่วมด้วย ทำให้ราคาสูงขึ้นมาตามตัว อยู่ที่จะเลือก/หรือการตัดสินใจ
**ส่วนวิทยุ FM ปัจจุบันมีวิทยุชุมชนเกิดขึ้นมากมาย หลุดจากตรงนี้ก็ไปเจอตรงโน้น มากมายตีกันไปหมด
บางครังใช้ booster อาจจะแย่กว่าเก่า(สำหรับในเมือง)ส่วนนอกๆห่างไกลชุมชนคิดว่ายังพอใช้ได้อยู่**

DIAMOND Super Gain  มีหลายสำนัก (ญีปุ่น จีน ใต้หวัน) / ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ  มีทั้ง แท้/เทียม และก็ เทียมแท้
แต่บางครังก็มีปัจจัยภายนอกเข้ามาร่วมด้วย เช่น สายนำสัญญาณ / อากาศ /สภาพแวดล้อม

SG2000: 144MHz(2m)
Length:1.59m / Weight:400g
Gain:5.2dB / Max.power rating:150W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:7/8wave double C-Load radialless

ส่วน 2  (C-load) ทำที่เข้าใจ ของพี่น่าจะเป็นรุ่นนี้  CL2 (เป็น C-load)

CL2E: 144 to 174MHz
Length:1.45m / Weight:220g
Gain:4.1dB / Max.power rating:200W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:6/8λ mobile whip

**ทั้ง 2 รุ่นนี้ ถ้าไม่ใช้เครื่องมือวัด (RF Field Strength Meter)การรับคงจะไม่แตกต่างหรือแทบแยกกันไม่ออก
เพราะเกนขยายต่างกันแค่ 1.1db  ส่วนการส่ง SG2000 น่าจะได้เปรียบอยู่นิดหน่อย

ขอบคุณมากครับพี่พงค์เอาข้อมูลมาแนะนำ /คนอ่านได้ประโยชน์ครับ
ความคิดเห็นของผมไม่ได้ถูกเสมอไป บางครั้ง ทฤษฎีและปฎิติมันอาจจะสวนทางกัน
แต่ผลลัพธ์อาจจะเหมือนกันหรือตรงกันก็ได้

ผมก็อยู่บ้านนอกเหมือนกัน ถึงต้องเสียเงินมากไง ทดลองมันทุกอย่างที่อยากรู้ เห็นเขาบอกว่าดี ก็ซื้อมา เสียเปรียบอย่างมากจะทดลองอะไรที่ร้านมักจะไม่มีให้ลอง เลยต้องซื้อมาลองเอง ดีก็เก็บไว้ใช้ อันไหนไม่ดีก็ขายถูกๆไปขาดทุนก็ต้องยอม ส่วนสายอากาศของ ว. ผมมีแทบจะทุกรุ่น ซื้อเองบ้างบางต้น เจ้านายซื้อให้ก็มี พอดีผมเคยทำงานต้องออกท้องที่ห่างไกลจากตัวเมืองก็เลยได้ทดสอบไปในตัว ฟันธงได้เลย ทุกต้นสู้ C-load (เขาจะเรียกกันว่าสองห่วง)ไม่ได้ อย่าไปดูสเป็กอย่างเดียวครับ จากการใช้งานจริงๆ เครื่องมือวัดก็ไม่ได้ช่วยให้รู้ว่าต้นไหนจะดีกว่ากัน ก็แค่เอาไว้ดูพอเป็นแนวทางเท่านั้น  ผมสั่งแต่ของ DIAMOND แท้ครับ น้องชายเปิดร้านขายและซ่อมอยู่ครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะได้ของปลอม เสียดายผมพิมพ์ไม่เก่งได้แค่นี้ก็แทบแย่ ถ้ายังงั้นได้เล่าเรื่องต่างๆให้อีกครับ ที่ร้านมีตัวนี้ใช้งานซ่อมอยู่ครับ Marconi Communications Service Monitor

ตัวนี้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2013, 12:45:21 โดย Pong_c »
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
555 ยืมคำพูดพี่โต้งมาครับ ถ้าท่านประธานอยากให้ถอน ต้องให้พี่โต้งถอนก่อน
 :sd42: :sd42: :sd42:

ไม่รู้ซิว่า ทำไม นึกถึง เจี้ยวหมู
ใครว่าไม่เหมือน เพียงแต่ยาวกว่า เท่านั้นเอง 55555555
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

อ้างถึง
ผมก็อยู่บ้านนอกเหมือนกัน ถึงต้องเสียเงินมากไง ทดลองมันทุกอย่างที่อยากรู้ เห็นเขาบอกว่าดี ก็ซื้อมา เสียเปรียบอย่างมากจะทดลองอะไรที่ร้านมักจะไม่มีให้ลอง เลยต้องซื้อมาลองเอง ดีก็เก็บไว้ใช้ อันไหนไม่ดีก็ขายถูกๆไปขาดทุนก็ต้องยอม ส่วนสายอากาศของ ว. ผมมีแทบจะทุกรุ่น ซื้อเองบ้างบางต้น เจ้านายซื้อให้ก็มี พอดีผมเคยทำงานต้องออกท้องที่ห่างไกลจากตัวเมืองก็เลยได้ทดสอบไปในตัว ฟันธงได้เลย ทุกต้นสู้ C-load (เขาจะเรียกกันว่าสองห่วง)ไม่ได้ อย่าไปดูสเป็กอย่างเดียวครับ จากการใช้งานจริงๆ เครื่องมือวัดก็ไม่ได้ช่วยให้รู้ว่าต้นไหนจะดีกว่ากัน ก็แค่เอาไว้ดูพอเป็นแนวทางเท่านั้น  ผมสั่งแต่ของ DIAMOND แท้ครับ น้องชายเปิดร้านขายและซ่อมอยู่ครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะได้ของปลอม เสียดายผมพิมพ์ไม่เก่งได้แค่นี้ก็แทบแย่ ถ้ายังงั้นได้เล่าเรื่องต่างๆให้อีกครับ ที่ร้านมีตัวนี้ใช้งานซ่อมอยู่ครับ Marconi Communications Service Monitor
ดีครับพี่พงค์ ว่างๆเอาข้อมูลมาปล่อยเยอะๆผมจะได้มีความรู้ด้วยครับ ผมก็ไม่เก่งเรื่องพิมท์สักเท่าไหร่เหมือนกัน
อาศัยจี้มดีดมากกว่า เรื่องลองผิดลองถูกผมก็ประมาณพี่นี่แหละครับ ซื้อมาลองของก็เยอะมาก เหลือตัวดีๆเก็บไว้
เจอเพื่อนๆมาตื้อก็ปล่อยไป  เรื่อง ว. ผมก็เล่นๆหยุดๆ มีเหตุการสำคัญๆก็เอามาปัดฝุ่นใช้ที (แต่ตอนวัยรุ่น ปวช.บ้าพลัง)
จนมาทำงานทางด้านสื่อสาร 10 กว่าปีเริ่มเบื่อเลยที้งไปเป็นเวลานาน (ทำงานด้านเครื่องส่งตั้งแต่ไม่ถึงวัตต์ ถึง 1000กิโลวัตต์)
Marconi Communications Service Monitor ก็เคยจับมาเหมือนกัน ส่วนมากเอามาวิเคราะ/ตรวจซ่อม/คาริเบท วิทยุสื่อสาร
แต่คงไม่มีปัญญาซื้อมาใช้เอง(ราคาก็แพงเอาเรื่อง)ส่วนเครื่องมือที่จะเน้นเรื่องเสาอาการผมจะใช้ antenna analyzer
เป็นของหน่วยงานเหมือนกัน(ไม่มีปัญญาซื้อ)

ส่วนเรื่อง DIAMOND เซียนๆทั้งหลายก็ล่มไม่เป็นท่าเหมือนกัน (ซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้แบบพี่พงค์ก็ดีครับ)
 :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2013, 11:14:52 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127

ไม่ต้องไปหาหรอกครับ เดี๋ยวจะเสียเงินฟรี ใช้ไม่ดีครับ เดิมๆดีที่สุด (ผมเสียมามากแล้ว) ไม่ต้องคิดมาก สายอากาศติดรถยนต์ DIAMOND Super Gain. สู้ 2 ห่วงไม่ได้ (C-load) Super Gain ราคาแพงกว่า C-load สามเท่า

จริงครับเรื่อง Booster ไม่ต้องหามาเพิ่มให้เสียตัง ผมก็ลองมาแล้วเช่นกันครับ ไม่ได้ผล หรือคงเพราะผมซื้อของไม่ดีมาลอง
แต่ในใจผมคิดว่า Booster ผมใช้ได้นะ แต่ติดที่ Alpine มันห่วยรับ FM :L2742:

• Pa Mania
  • *
เห็นพี่ทศ และพี่พงค์ เกทับกันไปมาแบบนี้ด้วยข้อมูลและประสปการณ์ตรง  :L2900:  :L4399:

ดีใจจริงครับที่พี่ทั้ง 2 มาอยู่ปามาเนีย ชาวปามาเนียมันต้องอย่างนี้ครับ 555 :L2754:

- ไม่รู้ก็ถาม ไม่ต้องกลัวอาย ถามมาเยอะๆ คนอื่นๆจะได้อ่านได้รู้ไปด้วย

- รู้ก็บอก ไม่ต้องกลัวผิด หัดๆพิมพ์ หัดๆโพส เดี๋ยวก็คล่อง (แบบพี่เจมส์ 555)

- เขารู้เรารู้ก็เอามาช่วยๆบอก ไม่ต้องกลัวว่าของใครจะผิดของใครจะถูก อย่างนี้ถึงเรียกว่าแชร์

นี่แหละครับที่ ปามาเนีย ต้องการ :L2736:

tod

"เห็นพี่ทศ และพี่พงค์ เกทับกันไปมา"
พี่อ๊อดพูดซะผมเสียเลย  เอาเป็นว่าแลกเปลี่ยนกันดีกว่า  ผมรู้เท่าทีผมรู้และประสบการที่ผ่านมา
ส่วนของพี่พงค์พี่ก็รู้มาในแนวของพี่เขา เอาประสบการมาเล่ากันสู่กันฟัง  เรื่องของผมไม่ใช่ถูกต้อง 100%
แต่อาสัยหลักการสังเกตุทดลองและจดจำมา  เรื่องบางเรื่องมีหลายแนวทางในการปฏิบัติ อยู่ที่ใครจะเลือกแนวทาง
พี่ๆและพงค์อย่าพึ่งเบื่อผมนะครับ
 :sd23:

รองดูรูปนี้ เปลียบเทียบกับรูปข้างล่าง  (เทียบกันระหว่างเสาสั้นกับเสายาว)ต้องขออภัยรถนายแบบด้วยนะครับ
ถึงประสิทธิภาพมันจะด้วยลงไป เพื่อแลกกับความเท่คงต้องยอม(ไมเชื่อลองถามนายแบบดูซิ ดูหน้าตามั่นใจมาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2013, 17:03:08 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

รบกวนพี่อ๊อด หรือพีๆทีพอสามารถเช็คราคากับศูนย์ด้วยครับ  ว่าราคาเบิกศูนย์เขาขายอันละเท่าไหร
ว่าจะเอามาลองของสักหน่อย
Part เบอร์นี้ครับ :L2904:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2013, 20:28:22 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
รบกวนพี่อ๊อด หรือพีๆทีพอสามารถเช็คราคากับศูนย์ด้วยครับ  ว่าราคาเบิกศูนย์เขาขายอันละเท่าไหร

หน้าตาคล้ายๆเสา Honda Jazz เลยครับพี่ทศ
เดี๋ยวจะลองเข้าไปถามให้ครับผม  :L2736:

tod

หน้าตาคล้ายๆเสา Honda Jazz เลยครับพี่ทศ
เดี๋ยวจะลองเข้าไปถามให้ครับผม  :L2736:
มันเป็นของ Mitsubishi Outlander EX  ครับพี่อ๊อด