ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเห็นพี่นะตัดเสาอากาศสั้นแล้วดูดี(แต่เสียดายของ)เอาข้อมูลมาแชร์กัน  (อ่าน 23260 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
เด็กบ้านนอกไม่ค่อยได้เห็นไปเจอในเวปเมืองจีนเห็นสวยดี ใครเคยเห็นบ้านเราขายกันเท่าไหร่ครับ :L6428:
หาเรื่องแหกอีกแล้ว :L4396: :L4396:
รูปประกอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 12:38:44 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
ขอแหกคนแรกคำพี่ทศ อยากเปลี่ยนมานานแล้ว  :L2900:
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
แค่เสียบแทนของเก่าได้เลยใช่ป่าวครับ หรือต้องโมอะไรเพิ่มอีกครับ เห็นมีน๊อตด้วย

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ปกติ Tuner ของ Alpine มันรับได้ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ใส่ไอ้เจ้านี่มันจะดีขึ้นหรือแย่ไปกว่าเก่า ใจก็อยากเปลี่ยน อันเดิมมันชอบเกี่ยวโน่น นี่ นั่น อยู่เรื่อย :L2761:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

tod

แค่เสียบแทนของเก่าได้เลยใช่ป่าวครับ หรือต้องโมอะไรเพิ่มอีกครับ เห็นมีน๊อตด้วย
น็อตมันเป็นอะเด็ปเตอร์ครับ ใช้ได้หลายรุ่นอยู่ที่รถของเราใช้เกลียวเล็กเกลียวใหญ่ ก็เปลียนตามน็อตที่เขาเพิ่มมาให้ครับ
แปลจากจีนได้ประมาณนี้ (คิดว่าคงออกแบบมาเผื่อมิตซูทุกรุ่น) รอกูรูพี่นะมาตอบก่อนแกถอดประจำ (เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองถอดของผมดู)
Applicable models: all cars
Style: RALLIART with the standard carbon Thousands decorative antenna
Quantity: set
Installation: locked with screws with the original car antenna holes directly check the size

ปกติ Tuner ของ Alpine มันรับได้ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ใส่ไอ้เจ้านี่มันจะดีขึ้นหรือแย่ไปกว่าเก่า ใจก็อยากเปลี่ยน อันเดิมมันชอบเกี่ยวโน่น นี่ นั่น อยู่เรื่อย :L2761:
อันเดิมมันชอบเกี่ยวโน่น นี่ นั่น อยู่เรื่อย // อันนี้เหมือนกันเลย เป็นเหตุผลที่อยากเปลี่ยน ส่วนจะแย่กว่าเก่ามัยคงไม่มากครับ
ถ้าให้เลือกตัดของเดิมกับเสียบแล้วไม่ดีก็เปลี่ยนกลับ (ผมขอเลือกไม่ตัด) ราคาก็ไม่สูงเท่าไหร่ (ไม่ถึง 500 บาท)

ขอแหกคนแรกคำพี่ทศ อยากเปลี่ยนมานานแล้ว  :L2900:
ใจเย็นๆครับ ขอเช็คราคาในไทยก่อน ว่ามีขายมัย / ถ้าขายราคาต่างกันเท่าไหร่
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
 :L2894:รอดูสถานการพร้อมแล้วบอกนะครับพี่
ทศ :L2901:
Pajero sport .... by titanium.

surut jantorn

เอาเสา jazz vtec gd มาใส่ไม่ง่ายกว่าเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2013, 21:36:41 โดย อ้วน ปาเจ2702 »

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
พูดถึงเสายาวเดิม รับสัญญาณดีกว่าเมื่อเทียบกับเสาสั้นหรือเสาตัดครับ

เหตุที่ตัดแล้วรับคบื่นได้ดีก็เพราะอยู่ใน กทม ที่มีช่อง FM ถี่ไปหมด จนเกิดการรบกวน เสารับสัญญาณดีจึงรับช่องอื่นมารบกวน เลยไม่ชัด
พอใช้เสาสั้น รับสัญญาณได้แย่ลง ก็เลยไม่ไปเอาช่องที่รบกวนเข้ามาด้วย เลยดูเป็นว่าชัดขึิน

คนต่างจังหวัด คลื่น fm น้อย ช่องไม่ถี่ จึงไม่เกิดการรบกวน เสายาวเดิมของรถได้เปรียบ เพราะรับสัญญาณได้ดีกว่า จึงชัดกว่าเสาสั้นครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถูกต้องตามพี่อ๊อดว่าแหละครับ   ในเมืองมีการสะท้อนของสัญญานเยอะมากๆ   พอตัดเสาสั้นแล้วชัดเจนไม่มีคลื่นแทรกแต่ก็ยังไม่ชัดเท่าพวก front pioneer  หรือเครื่อง zulex   

เสาเดิมยาวๆ  เอามาใช้กับ Front pioneer แล้วชัดเจนดีแสดงว่าการรับสัญญานของ alpine ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เสา jass ซื้อของแท้ราคา 230 บาทจากศูนย์ honda

**เสาที่พี่ทศเอามาให้ดู  มีขายใน Big c, Lotus และห้างทั่วไป  ที่แผนกของแต่งรถยนต์    ราคาประมาณ   150-270 บาท     การรับสัญญานดีเหมือนเสาสั้นแต่บางช่องรับไม่ติด เสาสั้นรับติดปกติ

ยกตัวอย่าง :
- ขับรถผ่าน เคาเตอร์คอนเนอร์ และ คาร์เนชั่นแยกเหน่งจ๋าย    เสา jass รับช่อง  105.5 และ 102.5 ได้แต่ไม่ชัดเจน    แต่เสาตัดของผมรับได้ชัดเลย

- เคยทดสอบกับพี่อ๊อดที่หนองมน   เสายาวรับวิทยุชุมชนได้ดีกว่า

- กรณีออกนอกเมืองเพื่อจะฟังความชัดของวิทยุ  ก็หมดระยะสัญญานส่งรับไม่ติดแล้วครับ

จึงรบกวนพิจารณาทำก่อนจะเสียเวลาทำนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ถูกต้องตามพี่อ๊อดว่าแหละครับ   ในเมืองมีการสะท้อนของสัญญานเยอะมากๆ   พอตัดเสาสั้นแล้วชัดเจนไม่มีคลื่นแทรกแต่ก็ยังไม่ชัดเท่าพวก front pioneer  หรือเครื่อง zulex   

เสาเดิมยาวๆ  เอามาใช้กับ Front pioneer แล้วชัดเจนดีแสดงว่าการรับสัญญานของ alpine ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เสา jass ซื้อของแท้ราคา 230 บาทจากศูนย์ honda

**เสาที่พี่ทศเอามาให้ดู  มีขายใน Big c, Lotus และห้างทั่วไป  ที่แผนกของแต่งรถยนต์    ราคาประมาณ   150-270 บาท     การรับสัญญานดีเหมือนเสาสั้นแต่บางช่องรับไม่ติด เสาสั้นรับติดปกติ

ยกตัวอย่าง :
- ขับรถผ่าน เคาเตอร์คอนเนอร์ และ คาร์เนชั่นแยกเหน่งจ๋าย    เสา jass รับช่อง  105.5 และ 102.5 ได้แต่ไม่ชัดเจน    แต่เสาตัดของผมรับได้ชัดเลย

- เคยทดสอบกับพี่อ๊อดที่หนองมน   เสายาวรับวิทยุชุมชนได้ดีกว่า

- กรณีออกนอกเมืองเพื่อจะฟังความชัดของวิทยุ  ก็หมดระยะสัญญานส่งรับไม่ติดแล้วครับ

จึงรบกวนพิจารณาทำก่อนจะเสียเวลาทำนะครับ

พี่นะ เวลาทดสอบรถ ต้องไปทดสอบแถวสถานที่พวกนี้เหรอครับ.......ยังงี้คราวหน้าเรียกด้วยนะพี่....ผมอยากมีความรู้เรื่องรถอะ  :L4384: :L4384: :L4384: :L2897:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

แบบนี้ที่เคยเห็นทั่วไป(บ้านเรา)ประมาณ 170 บาท (ดูแล้วไม่น่าสนใจ)

แบบนี้ ต่างกันด้วยตัวอักษรที่แปะข้างๆ/+น็อตเป็นทองเหลือง ราคาประมาณ 350 บาท

แบบนี้ที่นำเสนอประมาณ 400  ต่างกันที่ตัวอัคษรที่พิมท์ / ข้างในไม่รู้ / ตัวน็อตเป็นทองเหลืองชุปเงิน(หรือสแตนเลสไม่แน่ใจ)

เอามาเป็นข้อมูลนะครับ สำหรับใครที่เปลี่ยนเสาสั้น หน้าตาดีๆ คุณภาพพอรับได้แนะนำมาด้วยนะครับ
จะได้เอามาเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
 :L2904:

ลองให้อากูค้นหาดูในบ้านเรา
http://www.goody-car.com/includeproduct.php?pro_cat=139#

อันนี้แพงมาก  2500 (สงสัยใส่ปลาดิบ)

ที่มา http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?action=profile;u=6554;sa=showPosts
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2013, 08:34:57 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

อันนี้เคยซื้อที่วรจักรมาติด จำราคาไม่แน่นอน แต่ไม่เกิน 400 แน่ๆ
คลื่นและ FM ช่องต่างๆ ปกติ อาจจะเป็นเพราะอยู่ในกทม. (แต่ส่วนมากจะฟัง จส.100 กะเพลงจาก CD)
แต่พอติดแล้วมายืนดูนอกรถ ดูภาพรวมๆ แล้วมันสั้นจุ๊ดจู๊เลยอ่ะ (เลยต้องอยู่ในช่องหลังรถ)
ดูแล้วมันไม่สมส่วน ลงตัวกะปาทะไหร่ (อันนี้ คหสต. นะคับ)

:sd42:

tod

อันนี้เคยซื้อที่วรจักรมาติด จำราคาไม่แน่นอน แต่ไม่เกิน 400 แน่ๆ
คลื่นและ FM ช่องต่างๆ ปกติ อาจจะเป็นเพราะอยู่ในกทม. (แต่ส่วนมากจะฟัง จส.100 กะเพลงจาก CD)
แต่พอติดแล้วมายืนดูนอกรถ ดูภาพรวมๆ แล้วมันสั้นจุ๊ดจู๊เลยอ่ะ (เลยต้องอยู่ในช่องหลังรถ)
ดูแล้วมันไม่สมส่วน ลงตัวกะปาทะไหร่ (อันนี้ คหสต. นะคับ)

ข้อมูลดีมากพี่เจมส์ :L2736:  ดีครับถามทางนี้ดีที่สุดหลายๆคนช่วยกันเช็ค+เสนอความคิดเห็น
 :L2900:

tod

ของดีๆ 1000 กว่าบาท ไม่รู้จะดีสมราคามัย  เอามาให้ดูและช่วยวิจารณ์

อันนี้น่าจะเหมากับน้องปาเรา ยาวขึ้นมานิดหนึ่ง

:L2758:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ผมรอห้องแบ่งปันนะครับพี่เจมส์...
555

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขออภัยที่มาเบรคพี่ๆทั้งหลายครับ ที่จะซื้อมาทดลอง ผมลอง มา 5 ยี่ห้อ เสาสั้นๆ ที่พี่เอารูปมาลงแล้ว กทม. ในชลบุรี OK แต่พอออกข้างนอก ไม่มีได้เรื่อง ได้ราวสักอัน

ส่วนเสาแพงๆ ไม่เคยทดลองครับ ต้องกลับมาใช้เสาเกลียว เจี้ยวหมูเหมือนเดิมครับ

อย่างที่บอกครับ front มันรับคลื่นไม่ดีครับ ผมเสียตังค์ ฟรีครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ขออภัยที่มาเบรคพี่ๆทั้งหลายครับ ที่จะซื้อมาทดลอง ผมลอง มา 5 ยี่ห้อ เสาสั้นๆ ที่พี่เอารูปมาลงแล้ว กทม. ในชลบุรี OK แต่พอออกข้างนอก ไม่มีได้เรื่อง ได้ราวสักอัน

ส่วนเสาแพงๆ ไม่เคยทดลองครับ ต้องกลับมาใช้ เสาเกลียว เจี้ยวหมู เหมือนเดิมครับ

อย่างที่บอกครับ front มันรับคลื่นไม่ดีครับ ผมเสียตังค์ ฟรีครับ

:sd42:  :sd42:  :sd42: เห็นภาพเลยพี่โต้ง  :L2905:

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4

ส่วนเสาแพงๆ ไม่เคยทดลองครับ ต้องกลับมาใช้เสาเกลียว เจี้ยวหมูเหมือนเดิมครับ

ตามนั้นเลยครับ ถ้าเคยเล่น ว. มาแล้วน่าจะรู้นะครับ ยิ่งยาวยิ่งรับดี ตัวยาวของวีออสเกลียวมันจะหยาบกว่า

อันนี้ซิครับถึงน่า :L6415:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2013, 18:56:02 โดย Pong_c »
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

tod

ตามทฤษฎี เสาอากาสที่ดีต้องยาว 1 ช่วงยาวคลื่น(แลมด้า)//(ความรู้สมัยเรียน ปวช.)
ถ้าย่าน FM = ประมาณ 3 เมตร
ในทางปฏิบัติ // 3 คงไม่ไหวที่เอามาติดรถ  เลยต้องตัดให้เหมาสมกับการใช้งาน
แล้ว จะตัดยังไง //  1/2  1/3  1/4  5/8  แต่ที่นิยมกันคือ 1/4 (เพราะมันสั้นดี)
1/4 เรียกกันว่า เสาควอเตอร์เวฟ   
เมื่อได้  1/4 (หรือยาวประมาณ 76 ซม.) มันก็ยังดูยาวอยู่ดี ก็เลยขึ้นกับขบวนการผลิดที่จะทำยังไงให้มันสั้น
ก็เลยเป็นที่มากของการเอาขดลวด( 76 ซม.)มาหมุนเป็นเกลียวๆเหมือนกระเจี้ยวหมู
**ใครที่ออกแบบหมุนได้สั้นกว่า // แต่เกนการรับยังเท่าเดิม นี่เป็นตัวชี้วัดในการออกแบบ**
อีกปัจจัย ที่ทำให้เสามีราคาแพงก็คือวัสดุทีนำมาผลิด เช่น นำเอาเงินแท้มาเป็นส่วนประกอบในการผลิด

แต่การใช้งานจริง สำหรับน้องปา
1.น้องปาเราสูง เวลามุดห้างต้องปรับเสาเกือบนอนราบ (ถ้าไม่ปรับมีเกี่ยวแน่นอน สำหรับห้างที่จอด 1.90ม. แถมมีท่อสายไฟอีก)
2.เลยจำเป็นต้องหาเสาที่ออกแบบสั้นกว่า  จะวางได้ในแนวดิ่งมากกว่าเสายาว  และหาเสาทีดูดีกว่าเสากระเจี้ยวหมู

สรุป
เสาสันกว่า(ที่ขายกันอยู่ทั่วไป) รับได้แย่กว่าเสากระเจี้ยวหมู  แต่ดูดีกว่า(เข้าใจว่างั้น)
เลยต้องตามหาเสาสั้นๆที่ใช้งานได้พอๆกับเสากระเจี้ยวหมู
**อันใหนที่พี่ๆลองแล้วไม่ดี(สู้กระเจี้ยวหมูไม่ได้ว่างั้น)ช่วยเอามาลงไว้เป็นข้อมูล จะได้ตัดรุ่นนั้นออกไป**
เผื่อใครต้องการจะได้มีข้อมูลในการตัดสินใจ  และขอขอบคุณข้อมูลพี่ๆทุกท่านที่แนะนำมาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 12:43:20 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

ถ้าใครกลัวว่าติดเสาสั้นแล้วรับสัญญาณไม่ดี มีตัวนี้ช่วยเสริมครับ
เป็นตัวบูสเตอร์ช่วยขยายสันญาณให้ดีขึ้นมาอีกครับ
**กินกระแสนิดเดียว เอาไว้ใช้นอกเมือง/ในเมืองคงไม่ต้องเพราะมีสถานีเยอะมากขยายสัญญาณเข้ามาสถานีอาจกวนกัน**

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
55555.............. เขียนไปเขียนมา กระเจี้ยวหมูเต็มเลย

ออกมาชานเมืองหน่อย วิทยุ ชุมชนเดี๋ยวนี้สัญญาณ แจ่มมากๆเลย

FM ที่ฟังๆกันโดนทับหมด สุปแล้ว เสาเจี้ยวหมูดีที่สุด

หาอยู่เหมือนกันครับ เรื่อง Booster
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
555 เพื่อนผมชื่อหมู เขาถามว่า ทำไมไม่เปรียบเทียบกับสัตว์พันธุ์อื่น ทำไมต้องเป็นหมูด้วย :sd21: :sd21: :sd21:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

tod

555 เพื่อนผมชื่อหมู เขาถามว่า ทำไมไม่เปรียบเทียบกับสัตว์พันธุ์อื่น ทำไมต้องเป็นหมูด้วย :sd21: :sd21: :sd21:
555 ยืมคำพูดพี่โต้งมาครับ ถ้าท่านประธานอยากให้ถอน ต้องให้พี่โต้งถอนก่อน
 :sd42: :sd42: :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 15:29:54 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
55555.............. เขียนไปเขียนมา กระเจี้ยวหมูเต็มเลย

ออกมาชานเมืองหน่อย วิทยุ ชุมชนเดี๋ยวนี้สัญญาณ แจ่มมากๆเลย

FM ที่ฟังๆกันโดนทับหมด สุปแล้ว เสาเจี้ยวหมูดีที่สุด

หาอยู่เหมือนกันครับ เรื่อง Booster

ไม่ต้องไปหาหรอกครับ เดี๋ยวจะเสียเงินฟรี ใช้ไม่ดีครับ เดิมๆดีที่สุด (ผมเสียมามากแล้ว) ไม่ต้องคิดมาก สายอากาศติดรถยนต์ DIAMOND Super Gain. สู้ 2 ห่วงไม่ได้ (C-load) Super Gain ราคาแพงกว่า C-load สามเท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2013, 16:24:33 โดย Pong_c »
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

tod

ผมอยู่บ้านนอก สมัยก่อนไม่มี TV ผ่านดาวเทียว   Booster  ช่วยได้เยอะเลยครับ (ไม่มี Booster ดูไม่ได้ว่างัน)
แต่  Booster มันก็มีหลายเกรดอีก เจอของไม่ดีก็จบ และก็ใช้งานให้ถูกประเภทว่าจะเอา Boot ย่านใหน
ถ้าเอาแบบ Y แบน ก็ไม่รอดเหมือนกัน เอาสัญญาณที่ไม่ต้องการเข้ามาด้วย  Booster ที่ดีๆนอกจากขยายสัญญาณ
แล้ว ต้องมีแบนพาสฟิลต์เตอร์เข้ามาร่วมด้วย ทำให้ราคาสูงขึ้นมาตามตัว อยู่ที่จะเลือก/หรือการตัดสินใจ
**ส่วนวิทยุ FM ปัจจุบันมีวิทยุชุมชนเกิดขึ้นมากมาย หลุดจากตรงนี้ก็ไปเจอตรงโน้น มากมายตีกันไปหมด
บางครังใช้ booster อาจจะแย่กว่าเก่า(สำหรับในเมือง)ส่วนนอกๆห่างไกลชุมชนคิดว่ายังพอใช้ได้อยู่**

DIAMOND Super Gain  มีหลายสำนัก (ญีปุ่น จีน ใต้หวัน) / ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ  มีทั้ง แท้/เทียม และก็ เทียมแท้
แต่บางครังก็มีปัจจัยภายนอกเข้ามาร่วมด้วย เช่น สายนำสัญญาณ / อากาศ /สภาพแวดล้อม

SG2000: 144MHz(2m)
Length:1.59m / Weight:400g
Gain:5.2dB / Max.power rating:150W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:7/8wave double C-Load radialless

ส่วน 2  (C-load) ทำที่เข้าใจ ของพี่น่าจะเป็นรุ่นนี้  CL2 (เป็น C-load)

CL2E: 144 to 174MHz
Length:1.45m / Weight:220g
Gain:4.1dB / Max.power rating:200W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:6/8λ mobile whip

**ทั้ง 2 รุ่นนี้ ถ้าไม่ใช้เครื่องมือวัด (RF Field Strength Meter)การรับคงจะไม่แตกต่างหรือแทบแยกกันไม่ออก
เพราะเกนขยายต่างกันแค่ 1.1db  ส่วนการส่ง SG2000 น่าจะได้เปรียบอยู่นิดหน่อย

ขอบคุณมากครับพี่พงค์เอาข้อมูลมาแนะนำ /คนอ่านได้ประโยชน์ครับ
ความคิดเห็นของผมไม่ได้ถูกเสมอไป บางครั้ง ทฤษฎีและปฎิติมันอาจจะสวนทางกัน
แต่ผลลัพธ์อาจจะเหมือนกันหรือตรงกันก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2013, 19:26:30 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
ผมอยู่บ้านนอก สมัยก่อนไม่มี TV ผ่านดาวเทียว   Booster  ช่วยได้เยอะเลยครับ (ไม่มี Booster ดูไม่ได้ว่างัน)
แต่  Booster มันก็มีหลายเกรดอีก เจอของไม่ดีก็จบ และก็ใช้งานให้ถูกประเภทว่าจะเอา Boot ย่านใหน
ถ้าเอาแบบ Y แบน ก็ไม่รอดเหมือนกัน เอาสัญญาณที่ไม่ต้องการเข้ามาด้วย  Booster ที่ดีๆนอกจากขยายสัญญาณ
แล้ว ต้องมีแบนพาสฟิลต์เตอร์เข้ามาร่วมด้วย ทำให้ราคาสูงขึ้นมาตามตัว อยู่ที่จะเลือก/หรือการตัดสินใจ
**ส่วนวิทยุ FM ปัจจุบันมีวิทยุชุมชนเกิดขึ้นมากมาย หลุดจากตรงนี้ก็ไปเจอตรงโน้น มากมายตีกันไปหมด
บางครังใช้ booster อาจจะแย่กว่าเก่า(สำหรับในเมือง)ส่วนนอกๆห่างไกลชุมชนคิดว่ายังพอใช้ได้อยู่**

DIAMOND Super Gain  มีหลายสำนัก (ญีปุ่น จีน ใต้หวัน) / ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ  มีทั้ง แท้/เทียม และก็ เทียมแท้
แต่บางครังก็มีปัจจัยภายนอกเข้ามาร่วมด้วย เช่น สายนำสัญญาณ / อากาศ /สภาพแวดล้อม

SG2000: 144MHz(2m)
Length:1.59m / Weight:400g
Gain:5.2dB / Max.power rating:150W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:7/8wave double C-Load radialless

ส่วน 2  (C-load) ทำที่เข้าใจ ของพี่น่าจะเป็นรุ่นนี้  CL2 (เป็น C-load)

CL2E: 144 to 174MHz
Length:1.45m / Weight:220g
Gain:4.1dB / Max.power rating:200W / Impedance:50ohms
VSWR:Less than 1.5:1 / Connector:MP / Type:6/8λ mobile whip

**ทั้ง 2 รุ่นนี้ ถ้าไม่ใช้เครื่องมือวัด (RF Field Strength Meter)การรับคงจะไม่แตกต่างหรือแทบแยกกันไม่ออก
เพราะเกนขยายต่างกันแค่ 1.1db  ส่วนการส่ง SG2000 น่าจะได้เปรียบอยู่นิดหน่อย

ขอบคุณมากครับพี่พงค์เอาข้อมูลมาแนะนำ /คนอ่านได้ประโยชน์ครับ
ความคิดเห็นของผมไม่ได้ถูกเสมอไป บางครั้ง ทฤษฎีและปฎิติมันอาจจะสวนทางกัน
แต่ผลลัพธ์อาจจะเหมือนกันหรือตรงกันก็ได้

ผมก็อยู่บ้านนอกเหมือนกัน ถึงต้องเสียเงินมากไง ทดลองมันทุกอย่างที่อยากรู้ เห็นเขาบอกว่าดี ก็ซื้อมา เสียเปรียบอย่างมากจะทดลองอะไรที่ร้านมักจะไม่มีให้ลอง เลยต้องซื้อมาลองเอง ดีก็เก็บไว้ใช้ อันไหนไม่ดีก็ขายถูกๆไปขาดทุนก็ต้องยอม ส่วนสายอากาศของ ว. ผมมีแทบจะทุกรุ่น ซื้อเองบ้างบางต้น เจ้านายซื้อให้ก็มี พอดีผมเคยทำงานต้องออกท้องที่ห่างไกลจากตัวเมืองก็เลยได้ทดสอบไปในตัว ฟันธงได้เลย ทุกต้นสู้ C-load (เขาจะเรียกกันว่าสองห่วง)ไม่ได้ อย่าไปดูสเป็กอย่างเดียวครับ จากการใช้งานจริงๆ เครื่องมือวัดก็ไม่ได้ช่วยให้รู้ว่าต้นไหนจะดีกว่ากัน ก็แค่เอาไว้ดูพอเป็นแนวทางเท่านั้น  ผมสั่งแต่ของ DIAMOND แท้ครับ น้องชายเปิดร้านขายและซ่อมอยู่ครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะได้ของปลอม เสียดายผมพิมพ์ไม่เก่งได้แค่นี้ก็แทบแย่ ถ้ายังงั้นได้เล่าเรื่องต่างๆให้อีกครับ ที่ร้านมีตัวนี้ใช้งานซ่อมอยู่ครับ Marconi Communications Service Monitor

ตัวนี้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2013, 12:45:21 โดย Pong_c »

• Pa Mania
  • *
555 ยืมคำพูดพี่โต้งมาครับ ถ้าท่านประธานอยากให้ถอน ต้องให้พี่โต้งถอนก่อน
 :sd42: :sd42: :sd42:

ไม่รู้ซิว่า ทำไม นึกถึง เจี้ยวหมู
ใครว่าไม่เหมือน เพียงแต่ยาวกว่า เท่านั้นเอง 55555555

tod

อ้างถึง
ผมก็อยู่บ้านนอกเหมือนกัน ถึงต้องเสียเงินมากไง ทดลองมันทุกอย่างที่อยากรู้ เห็นเขาบอกว่าดี ก็ซื้อมา เสียเปรียบอย่างมากจะทดลองอะไรที่ร้านมักจะไม่มีให้ลอง เลยต้องซื้อมาลองเอง ดีก็เก็บไว้ใช้ อันไหนไม่ดีก็ขายถูกๆไปขาดทุนก็ต้องยอม ส่วนสายอากาศของ ว. ผมมีแทบจะทุกรุ่น ซื้อเองบ้างบางต้น เจ้านายซื้อให้ก็มี พอดีผมเคยทำงานต้องออกท้องที่ห่างไกลจากตัวเมืองก็เลยได้ทดสอบไปในตัว ฟันธงได้เลย ทุกต้นสู้ C-load (เขาจะเรียกกันว่าสองห่วง)ไม่ได้ อย่าไปดูสเป็กอย่างเดียวครับ จากการใช้งานจริงๆ เครื่องมือวัดก็ไม่ได้ช่วยให้รู้ว่าต้นไหนจะดีกว่ากัน ก็แค่เอาไว้ดูพอเป็นแนวทางเท่านั้น  ผมสั่งแต่ของ DIAMOND แท้ครับ น้องชายเปิดร้านขายและซ่อมอยู่ครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะได้ของปลอม เสียดายผมพิมพ์ไม่เก่งได้แค่นี้ก็แทบแย่ ถ้ายังงั้นได้เล่าเรื่องต่างๆให้อีกครับ ที่ร้านมีตัวนี้ใช้งานซ่อมอยู่ครับ Marconi Communications Service Monitor
ดีครับพี่พงค์ ว่างๆเอาข้อมูลมาปล่อยเยอะๆผมจะได้มีความรู้ด้วยครับ ผมก็ไม่เก่งเรื่องพิมท์สักเท่าไหร่เหมือนกัน
อาศัยจี้มดีดมากกว่า เรื่องลองผิดลองถูกผมก็ประมาณพี่นี่แหละครับ ซื้อมาลองของก็เยอะมาก เหลือตัวดีๆเก็บไว้
เจอเพื่อนๆมาตื้อก็ปล่อยไป  เรื่อง ว. ผมก็เล่นๆหยุดๆ มีเหตุการสำคัญๆก็เอามาปัดฝุ่นใช้ที (แต่ตอนวัยรุ่น ปวช.บ้าพลัง)
จนมาทำงานทางด้านสื่อสาร 10 กว่าปีเริ่มเบื่อเลยที้งไปเป็นเวลานาน (ทำงานด้านเครื่องส่งตั้งแต่ไม่ถึงวัตต์ ถึง 1000กิโลวัตต์)
Marconi Communications Service Monitor ก็เคยจับมาเหมือนกัน ส่วนมากเอามาวิเคราะ/ตรวจซ่อม/คาริเบท วิทยุสื่อสาร
แต่คงไม่มีปัญญาซื้อมาใช้เอง(ราคาก็แพงเอาเรื่อง)ส่วนเครื่องมือที่จะเน้นเรื่องเสาอาการผมจะใช้ antenna analyzer
เป็นของหน่วยงานเหมือนกัน(ไม่มีปัญญาซื้อ)

ส่วนเรื่อง DIAMOND เซียนๆทั้งหลายก็ล่มไม่เป็นท่าเหมือนกัน (ซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้แบบพี่พงค์ก็ดีครับ)
 :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2013, 11:14:52 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *

ไม่ต้องไปหาหรอกครับ เดี๋ยวจะเสียเงินฟรี ใช้ไม่ดีครับ เดิมๆดีที่สุด (ผมเสียมามากแล้ว) ไม่ต้องคิดมาก สายอากาศติดรถยนต์ DIAMOND Super Gain. สู้ 2 ห่วงไม่ได้ (C-load) Super Gain ราคาแพงกว่า C-load สามเท่า

จริงครับเรื่อง Booster ไม่ต้องหามาเพิ่มให้เสียตัง ผมก็ลองมาแล้วเช่นกันครับ ไม่ได้ผล หรือคงเพราะผมซื้อของไม่ดีมาลอง
แต่ในใจผมคิดว่า Booster ผมใช้ได้นะ แต่ติดที่ Alpine มันห่วยรับ FM :L2742:

• Pa Mania
  • *
เห็นพี่ทศ และพี่พงค์ เกทับกันไปมาแบบนี้ด้วยข้อมูลและประสปการณ์ตรง  :L2900:  :L4399:

ดีใจจริงครับที่พี่ทั้ง 2 มาอยู่ปามาเนีย ชาวปามาเนียมันต้องอย่างนี้ครับ 555 :L2754:

- ไม่รู้ก็ถาม ไม่ต้องกลัวอาย ถามมาเยอะๆ คนอื่นๆจะได้อ่านได้รู้ไปด้วย

- รู้ก็บอก ไม่ต้องกลัวผิด หัดๆพิมพ์ หัดๆโพส เดี๋ยวก็คล่อง (แบบพี่เจมส์ 555)

- เขารู้เรารู้ก็เอามาช่วยๆบอก ไม่ต้องกลัวว่าของใครจะผิดของใครจะถูก อย่างนี้ถึงเรียกว่าแชร์

นี่แหละครับที่ ปามาเนีย ต้องการ :L2736:

tod

"เห็นพี่ทศ และพี่พงค์ เกทับกันไปมา"
พี่อ๊อดพูดซะผมเสียเลย  เอาเป็นว่าแลกเปลี่ยนกันดีกว่า  ผมรู้เท่าทีผมรู้และประสบการที่ผ่านมา
ส่วนของพี่พงค์พี่ก็รู้มาในแนวของพี่เขา เอาประสบการมาเล่ากันสู่กันฟัง  เรื่องของผมไม่ใช่ถูกต้อง 100%
แต่อาสัยหลักการสังเกตุทดลองและจดจำมา  เรื่องบางเรื่องมีหลายแนวทางในการปฏิบัติ อยู่ที่ใครจะเลือกแนวทาง
พี่ๆและพงค์อย่าพึ่งเบื่อผมนะครับ
 :sd23:

รองดูรูปนี้ เปลียบเทียบกับรูปข้างล่าง  (เทียบกันระหว่างเสาสั้นกับเสายาว)ต้องขออภัยรถนายแบบด้วยนะครับ
ถึงประสิทธิภาพมันจะด้วยลงไป เพื่อแลกกับความเท่คงต้องยอม(ไมเชื่อลองถามนายแบบดูซิ ดูหน้าตามั่นใจมาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2013, 17:03:08 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

รบกวนพี่อ๊อด หรือพีๆทีพอสามารถเช็คราคากับศูนย์ด้วยครับ  ว่าราคาเบิกศูนย์เขาขายอันละเท่าไหร
ว่าจะเอามาลองของสักหน่อย
Part เบอร์นี้ครับ :L2904:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2013, 20:28:22 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
รบกวนพี่อ๊อด หรือพีๆทีพอสามารถเช็คราคากับศูนย์ด้วยครับ  ว่าราคาเบิกศูนย์เขาขายอันละเท่าไหร

หน้าตาคล้ายๆเสา Honda Jazz เลยครับพี่ทศ
เดี๋ยวจะลองเข้าไปถามให้ครับผม  :L2736:

tod

หน้าตาคล้ายๆเสา Honda Jazz เลยครับพี่ทศ
เดี๋ยวจะลองเข้าไปถามให้ครับผม  :L2736:
มันเป็นของ Mitsubishi Outlander EX  ครับพี่อ๊อด