ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเห็นพี่นะตัดเสาอากาศสั้นแล้วดูดี(แต่เสียดายของ)เอาข้อมูลมาแชร์กัน  (อ่าน 23259 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
เด็กบ้านนอกไม่ค่อยได้เห็นไปเจอในเวปเมืองจีนเห็นสวยดี ใครเคยเห็นบ้านเราขายกันเท่าไหร่ครับ :L6428:
หาเรื่องแหกอีกแล้ว :L4396: :L4396:
รูปประกอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 12:38:44 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
ขอแหกคนแรกคำพี่ทศ อยากเปลี่ยนมานานแล้ว  :L2900:
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
แค่เสียบแทนของเก่าได้เลยใช่ป่าวครับ หรือต้องโมอะไรเพิ่มอีกครับ เห็นมีน๊อตด้วย

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ปกติ Tuner ของ Alpine มันรับได้ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ใส่ไอ้เจ้านี่มันจะดีขึ้นหรือแย่ไปกว่าเก่า ใจก็อยากเปลี่ยน อันเดิมมันชอบเกี่ยวโน่น นี่ นั่น อยู่เรื่อย :L2761:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

tod

แค่เสียบแทนของเก่าได้เลยใช่ป่าวครับ หรือต้องโมอะไรเพิ่มอีกครับ เห็นมีน๊อตด้วย
น็อตมันเป็นอะเด็ปเตอร์ครับ ใช้ได้หลายรุ่นอยู่ที่รถของเราใช้เกลียวเล็กเกลียวใหญ่ ก็เปลียนตามน็อตที่เขาเพิ่มมาให้ครับ
แปลจากจีนได้ประมาณนี้ (คิดว่าคงออกแบบมาเผื่อมิตซูทุกรุ่น) รอกูรูพี่นะมาตอบก่อนแกถอดประจำ (เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองถอดของผมดู)
Applicable models: all cars
Style: RALLIART with the standard carbon Thousands decorative antenna
Quantity: set
Installation: locked with screws with the original car antenna holes directly check the size

ปกติ Tuner ของ Alpine มันรับได้ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ใส่ไอ้เจ้านี่มันจะดีขึ้นหรือแย่ไปกว่าเก่า ใจก็อยากเปลี่ยน อันเดิมมันชอบเกี่ยวโน่น นี่ นั่น อยู่เรื่อย :L2761:
อันเดิมมันชอบเกี่ยวโน่น นี่ นั่น อยู่เรื่อย // อันนี้เหมือนกันเลย เป็นเหตุผลที่อยากเปลี่ยน ส่วนจะแย่กว่าเก่ามัยคงไม่มากครับ
ถ้าให้เลือกตัดของเดิมกับเสียบแล้วไม่ดีก็เปลี่ยนกลับ (ผมขอเลือกไม่ตัด) ราคาก็ไม่สูงเท่าไหร่ (ไม่ถึง 500 บาท)

ขอแหกคนแรกคำพี่ทศ อยากเปลี่ยนมานานแล้ว  :L2900:
ใจเย็นๆครับ ขอเช็คราคาในไทยก่อน ว่ามีขายมัย / ถ้าขายราคาต่างกันเท่าไหร่
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
 :L2894:รอดูสถานการพร้อมแล้วบอกนะครับพี่
ทศ :L2901:
Pajero sport .... by titanium.

surut jantorn

เอาเสา jazz vtec gd มาใส่ไม่ง่ายกว่าเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2013, 21:36:41 โดย อ้วน ปาเจ2702 »

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
พูดถึงเสายาวเดิม รับสัญญาณดีกว่าเมื่อเทียบกับเสาสั้นหรือเสาตัดครับ

เหตุที่ตัดแล้วรับคบื่นได้ดีก็เพราะอยู่ใน กทม ที่มีช่อง FM ถี่ไปหมด จนเกิดการรบกวน เสารับสัญญาณดีจึงรับช่องอื่นมารบกวน เลยไม่ชัด
พอใช้เสาสั้น รับสัญญาณได้แย่ลง ก็เลยไม่ไปเอาช่องที่รบกวนเข้ามาด้วย เลยดูเป็นว่าชัดขึิน

คนต่างจังหวัด คลื่น fm น้อย ช่องไม่ถี่ จึงไม่เกิดการรบกวน เสายาวเดิมของรถได้เปรียบ เพราะรับสัญญาณได้ดีกว่า จึงชัดกว่าเสาสั้นครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถูกต้องตามพี่อ๊อดว่าแหละครับ   ในเมืองมีการสะท้อนของสัญญานเยอะมากๆ   พอตัดเสาสั้นแล้วชัดเจนไม่มีคลื่นแทรกแต่ก็ยังไม่ชัดเท่าพวก front pioneer  หรือเครื่อง zulex   

เสาเดิมยาวๆ  เอามาใช้กับ Front pioneer แล้วชัดเจนดีแสดงว่าการรับสัญญานของ alpine ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เสา jass ซื้อของแท้ราคา 230 บาทจากศูนย์ honda

**เสาที่พี่ทศเอามาให้ดู  มีขายใน Big c, Lotus และห้างทั่วไป  ที่แผนกของแต่งรถยนต์    ราคาประมาณ   150-270 บาท     การรับสัญญานดีเหมือนเสาสั้นแต่บางช่องรับไม่ติด เสาสั้นรับติดปกติ

ยกตัวอย่าง :
- ขับรถผ่าน เคาเตอร์คอนเนอร์ และ คาร์เนชั่นแยกเหน่งจ๋าย    เสา jass รับช่อง  105.5 และ 102.5 ได้แต่ไม่ชัดเจน    แต่เสาตัดของผมรับได้ชัดเลย

- เคยทดสอบกับพี่อ๊อดที่หนองมน   เสายาวรับวิทยุชุมชนได้ดีกว่า

- กรณีออกนอกเมืองเพื่อจะฟังความชัดของวิทยุ  ก็หมดระยะสัญญานส่งรับไม่ติดแล้วครับ

จึงรบกวนพิจารณาทำก่อนจะเสียเวลาทำนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ถูกต้องตามพี่อ๊อดว่าแหละครับ   ในเมืองมีการสะท้อนของสัญญานเยอะมากๆ   พอตัดเสาสั้นแล้วชัดเจนไม่มีคลื่นแทรกแต่ก็ยังไม่ชัดเท่าพวก front pioneer  หรือเครื่อง zulex   

เสาเดิมยาวๆ  เอามาใช้กับ Front pioneer แล้วชัดเจนดีแสดงว่าการรับสัญญานของ alpine ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เสา jass ซื้อของแท้ราคา 230 บาทจากศูนย์ honda

**เสาที่พี่ทศเอามาให้ดู  มีขายใน Big c, Lotus และห้างทั่วไป  ที่แผนกของแต่งรถยนต์    ราคาประมาณ   150-270 บาท     การรับสัญญานดีเหมือนเสาสั้นแต่บางช่องรับไม่ติด เสาสั้นรับติดปกติ

ยกตัวอย่าง :
- ขับรถผ่าน เคาเตอร์คอนเนอร์ และ คาร์เนชั่นแยกเหน่งจ๋าย    เสา jass รับช่อง  105.5 และ 102.5 ได้แต่ไม่ชัดเจน    แต่เสาตัดของผมรับได้ชัดเลย

- เคยทดสอบกับพี่อ๊อดที่หนองมน   เสายาวรับวิทยุชุมชนได้ดีกว่า

- กรณีออกนอกเมืองเพื่อจะฟังความชัดของวิทยุ  ก็หมดระยะสัญญานส่งรับไม่ติดแล้วครับ

จึงรบกวนพิจารณาทำก่อนจะเสียเวลาทำนะครับ

พี่นะ เวลาทดสอบรถ ต้องไปทดสอบแถวสถานที่พวกนี้เหรอครับ.......ยังงี้คราวหน้าเรียกด้วยนะพี่....ผมอยากมีความรู้เรื่องรถอะ  :L4384: :L4384: :L4384: :L2897:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

แบบนี้ที่เคยเห็นทั่วไป(บ้านเรา)ประมาณ 170 บาท (ดูแล้วไม่น่าสนใจ)

แบบนี้ ต่างกันด้วยตัวอักษรที่แปะข้างๆ/+น็อตเป็นทองเหลือง ราคาประมาณ 350 บาท

แบบนี้ที่นำเสนอประมาณ 400  ต่างกันที่ตัวอัคษรที่พิมท์ / ข้างในไม่รู้ / ตัวน็อตเป็นทองเหลืองชุปเงิน(หรือสแตนเลสไม่แน่ใจ)

เอามาเป็นข้อมูลนะครับ สำหรับใครที่เปลี่ยนเสาสั้น หน้าตาดีๆ คุณภาพพอรับได้แนะนำมาด้วยนะครับ
จะได้เอามาเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
 :L2904:

ลองให้อากูค้นหาดูในบ้านเรา
http://www.goody-car.com/includeproduct.php?pro_cat=139#

อันนี้แพงมาก  2500 (สงสัยใส่ปลาดิบ)

ที่มา http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?action=profile;u=6554;sa=showPosts
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2013, 08:34:57 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

อันนี้เคยซื้อที่วรจักรมาติด จำราคาไม่แน่นอน แต่ไม่เกิน 400 แน่ๆ
คลื่นและ FM ช่องต่างๆ ปกติ อาจจะเป็นเพราะอยู่ในกทม. (แต่ส่วนมากจะฟัง จส.100 กะเพลงจาก CD)
แต่พอติดแล้วมายืนดูนอกรถ ดูภาพรวมๆ แล้วมันสั้นจุ๊ดจู๊เลยอ่ะ (เลยต้องอยู่ในช่องหลังรถ)
ดูแล้วมันไม่สมส่วน ลงตัวกะปาทะไหร่ (อันนี้ คหสต. นะคับ)

:sd42:

tod

อันนี้เคยซื้อที่วรจักรมาติด จำราคาไม่แน่นอน แต่ไม่เกิน 400 แน่ๆ
คลื่นและ FM ช่องต่างๆ ปกติ อาจจะเป็นเพราะอยู่ในกทม. (แต่ส่วนมากจะฟัง จส.100 กะเพลงจาก CD)
แต่พอติดแล้วมายืนดูนอกรถ ดูภาพรวมๆ แล้วมันสั้นจุ๊ดจู๊เลยอ่ะ (เลยต้องอยู่ในช่องหลังรถ)
ดูแล้วมันไม่สมส่วน ลงตัวกะปาทะไหร่ (อันนี้ คหสต. นะคับ)

ข้อมูลดีมากพี่เจมส์ :L2736:  ดีครับถามทางนี้ดีที่สุดหลายๆคนช่วยกันเช็ค+เสนอความคิดเห็น
 :L2900:

tod

ของดีๆ 1000 กว่าบาท ไม่รู้จะดีสมราคามัย  เอามาให้ดูและช่วยวิจารณ์

อันนี้น่าจะเหมากับน้องปาเรา ยาวขึ้นมานิดหนึ่ง

:L2758:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ผมรอห้องแบ่งปันนะครับพี่เจมส์...
555

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขออภัยที่มาเบรคพี่ๆทั้งหลายครับ ที่จะซื้อมาทดลอง ผมลอง มา 5 ยี่ห้อ เสาสั้นๆ ที่พี่เอารูปมาลงแล้ว กทม. ในชลบุรี OK แต่พอออกข้างนอก ไม่มีได้เรื่อง ได้ราวสักอัน

ส่วนเสาแพงๆ ไม่เคยทดลองครับ ต้องกลับมาใช้เสาเกลียว เจี้ยวหมูเหมือนเดิมครับ

อย่างที่บอกครับ front มันรับคลื่นไม่ดีครับ ผมเสียตังค์ ฟรีครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ขออภัยที่มาเบรคพี่ๆทั้งหลายครับ ที่จะซื้อมาทดลอง ผมลอง มา 5 ยี่ห้อ เสาสั้นๆ ที่พี่เอารูปมาลงแล้ว กทม. ในชลบุรี OK แต่พอออกข้างนอก ไม่มีได้เรื่อง ได้ราวสักอัน

ส่วนเสาแพงๆ ไม่เคยทดลองครับ ต้องกลับมาใช้ เสาเกลียว เจี้ยวหมู เหมือนเดิมครับ

อย่างที่บอกครับ front มันรับคลื่นไม่ดีครับ ผมเสียตังค์ ฟรีครับ

:sd42:  :sd42:  :sd42: เห็นภาพเลยพี่โต้ง  :L2905:

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4

ส่วนเสาแพงๆ ไม่เคยทดลองครับ ต้องกลับมาใช้เสาเกลียว เจี้ยวหมูเหมือนเดิมครับ

ตามนั้นเลยครับ ถ้าเคยเล่น ว. มาแล้วน่าจะรู้นะครับ ยิ่งยาวยิ่งรับดี ตัวยาวของวีออสเกลียวมันจะหยาบกว่า

อันนี้ซิครับถึงน่า :L6415:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2013, 18:56:02 โดย Pong_c »
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

tod

ตามทฤษฎี เสาอากาสที่ดีต้องยาว 1 ช่วงยาวคลื่น(แลมด้า)//(ความรู้สมัยเรียน ปวช.)
ถ้าย่าน FM = ประมาณ 3 เมตร
ในทางปฏิบัติ // 3 คงไม่ไหวที่เอามาติดรถ  เลยต้องตัดให้เหมาสมกับการใช้งาน
แล้ว จะตัดยังไง //  1/2  1/3  1/4  5/8  แต่ที่นิยมกันคือ 1/4 (เพราะมันสั้นดี)
1/4 เรียกกันว่า เสาควอเตอร์เวฟ   
เมื่อได้  1/4 (หรือยาวประมาณ 76 ซม.) มันก็ยังดูยาวอยู่ดี ก็เลยขึ้นกับขบวนการผลิดที่จะทำยังไงให้มันสั้น
ก็เลยเป็นที่มากของการเอาขดลวด( 76 ซม.)มาหมุนเป็นเกลียวๆเหมือนกระเจี้ยวหมู
**ใครที่ออกแบบหมุนได้สั้นกว่า // แต่เกนการรับยังเท่าเดิม นี่เป็นตัวชี้วัดในการออกแบบ**
อีกปัจจัย ที่ทำให้เสามีราคาแพงก็คือวัสดุทีนำมาผลิด เช่น นำเอาเงินแท้มาเป็นส่วนประกอบในการผลิด

แต่การใช้งานจริง สำหรับน้องปา
1.น้องปาเราสูง เวลามุดห้างต้องปรับเสาเกือบนอนราบ (ถ้าไม่ปรับมีเกี่ยวแน่นอน สำหรับห้างที่จอด 1.90ม. แถมมีท่อสายไฟอีก)
2.เลยจำเป็นต้องหาเสาที่ออกแบบสั้นกว่า  จะวางได้ในแนวดิ่งมากกว่าเสายาว  และหาเสาทีดูดีกว่าเสากระเจี้ยวหมู

สรุป
เสาสันกว่า(ที่ขายกันอยู่ทั่วไป) รับได้แย่กว่าเสากระเจี้ยวหมู  แต่ดูดีกว่า(เข้าใจว่างั้น)
เลยต้องตามหาเสาสั้นๆที่ใช้งานได้พอๆกับเสากระเจี้ยวหมู
**อันใหนที่พี่ๆลองแล้วไม่ดี(สู้กระเจี้ยวหมูไม่ได้ว่างั้น)ช่วยเอามาลงไว้เป็นข้อมูล จะได้ตัดรุ่นนั้นออกไป**
เผื่อใครต้องการจะได้มีข้อมูลในการตัดสินใจ  และขอขอบคุณข้อมูลพี่ๆทุกท่านที่แนะนำมาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 12:43:20 โดย พี่ทศ@KRB »

tod

ถ้าใครกลัวว่าติดเสาสั้นแล้วรับสัญญาณไม่ดี มีตัวนี้ช่วยเสริมครับ
เป็นตัวบูสเตอร์ช่วยขยายสันญาณให้ดีขึ้นมาอีกครับ
**กินกระแสนิดเดียว เอาไว้ใช้นอกเมือง/ในเมืองคงไม่ต้องเพราะมีสถานีเยอะมากขยายสัญญาณเข้ามาสถานีอาจกวนกัน**