ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจอวูบ เมื่อเหยียบเบรค  (อ่าน 11520 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
Re: สอบถามเรื่องจอวูบ เมื่อเหยียบเบรค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 23:29:35 »
พอดีร้านขายอะไหล่บ้านหม้อแถวๆบ้านเค้ามีตัวนี้ใช้กันได้มั้ยครับพี่ทศ  ใช่ตัวเดียวกับที่พี่ทศว่ามั้ยครับ

• Pa Mania
  • *
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
Re: สอบถามเรื่องจอวูบ เมื่อเหยียบเบรค
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 23:34:26 »
  ภาพประกอบเพิ่มเติมครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:02:39 »
แบบนี้ใช้ได้ครับพี่จ๊าบ แต่กลัวมันใหญ่ไป(หาที่เก็บดีๆ)ถ้าหาตัวเล็กได้ก็ดีเราใช้กระแสไม่สูงมากครับ

วงจรข้างในจะเป็นแบบนี้ครับ
วงจรนี้จะใช้ C 2 ตัวและ L 1 ตัว ต่อกันดังรูป เราก็เรียกกันว่าวงจรกรองความถี่ต่ำวงจรแบบนี้จะนิยมใช้ในภาคจ่ายไฟ และวงจร Regulator

:L2904:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2013, 13:07:19 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 14:39:06 »
งั้นตั้งตารอพี่ทศเก็บของเก่ามาทำให้ดีก่า  :sd23: :L2904:

tod

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 18:27:56 »
งั้นตั้งตารอพี่ทศเก็บของเก่ามาทำให้ดีก่า  :sd23: :L2904:
รอหน่อยนะครับพี่จ๊าบ  (ใช้ของตัวที่ทำไปก่อน) ตัวที่เสนอมันจะช่วยกรองสัญญาณรบกวนพวก EMI
ภาษาบ้านๆคือ ป้องกันคลึ่นแม่เหล็กไฟฟ้า/การรบกวนของไดร์ชาร์จ/การสปาร์คของหน้าคอลเท็ค
และสวิทซ์ต่างๆ และกันจากตัวเครื่องเองไม่ให้ไปกวนวงจรส่วนอื่นๆ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 11:26:45 »
ที่จริงน่าจะมีโครงการทำตัวกรองไฟในรถทั้งระบบไปเลยนะครับพี่ทศ จะได้ประโยน์กับจุดอื่นๆด้วยนะครับ ทั้งเครื่องเสียง ทั้งไฟรถในรถจะได้ไม่กวนกันนะครับ

tod

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 12:12:14 »
ที่จริงน่าจะมีโครงการทำตัวกรองไฟในรถทั้งระบบไปเลยนะครับพี่ทศ จะได้ประโยน์กับจุดอื่นๆด้วยนะครับ ทั้งเครื่องเสียง ทั้งไฟรถในรถจะได้ไม่กวนกันนะครับ
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ทนกระแสได้ 20 กว่าแอมป์  พอดีเอามาใช้กับวิทยุสื่อสาร+อุปกรณ์อย่างอื่น
ว่างๆจะผ่าให้ดูข้างใน
หลักการแนวเดียวกับแบบนี้ครับ

ที่จะผ่าให้ดูคือตัวนี้ครับ