ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจอวูบ เมื่อเหยียบเบรค  (อ่าน 11521 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
อยากสอบถามพี่ๆ ครับ พอดีผมได้ HIMEDIA 910A มาและนำมาใช้ในรถ ขับทางไกล กรุงเทพ-เพชรบูรณ์ เปิดหนังดูอยู่ดี ขณะเหยียบเบรคครั้งแรกๆ มักจะเกิดปัญหาจอวูบดับครับ สอบถามพี่ๆ หน่อยครับปัญหาเกิดจากอะไรครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องจอวูบ เมื่อเหยียบเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 20:01:15 »
อยากสอบถามพี่ๆ ครับ พอดีผมได้ HIMEDIA 910A มาและนำมาใช้ในรถ ขับทางไกล กรุงเทพ-เพชรบูรณ์ เปิดหนังดูอยู่ดี ขณะเหยียบเบรคครั้งแรกๆ มักจะเกิดปัญหาจอวูบดับครับ สอบถามพี่ๆ หน่อยครับปัญหาเกิดจากอะไรครับ
ลองวิเคราะดู น่าจะไปเกี่ยวข้องกับวงจรกล้องถอยหลังครับ เพราะไปเกี่ยวข้องกับตอนเหยีบเบรคครับ
หรือไม่ก็จุดดึงไฟมาจ่ายให้เครื่อง HIMEDIA 910A กระแสอาจไม่พอลองเช็คดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 20:12:46 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: สอบถามเรื่องจอวูบ เมื่อเหยียบเบรค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 21:44:25 »
ไม่ทราบว่าต่อไฟจากจุดไหน อย่างไร เป็นไฟ 12 v โดยตรงหรือไม่ มีรูปให้ดูด้วยก็ยิ่งดีครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 23:02:35 »
ลองวิเคราะดู น่าจะไปเกี่ยวข้องกับวงจรกล้องถอยหลังครับ เพราะไปเกี่ยวข้องกับตอนเหยีบเบรคครับ
หรือไม่ก็จุดดึงไฟมาจ่ายให้เครื่อง HIMEDIA 910A กระแสอาจไม่พอลองเช็คดูครับ

จากประสบการณ์แล้ว  แบบพี่ทศว่าครับ  คือครั้งหนึ่งผมเอา xtreamer มาต่อเล่น   ก็วูบเวลาเบรคเหมือนกัน

สุดท้ายแก้ไขได้โดยการต่อ ground ลงโครงรถใช้สายใหญ่นิดหน่อยและให้สั้นที่สุด

หากเจอเสียงวี๊ดเบาๆ  ก็เปลี่ยนสายไฟ+ ให้ใหญ่อีกนิดและเลี่ยงการต่อไฟจากที่จุดบุหรี่ครับ (กระแสไม่พอและไม่เรียบพอ)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 10:06:40 »
ผมซื้อตัวแปลงไฟแบบเสียบที่จุดบุหรี่ มีไฟออก 12 โวล์ 1800 มิลลิแอมป์(ตัวเสียบในบ้าน จะเป็น 12 โวล์ 2 แอมป์) ครับ เสียบเข้ากับ Himedia 910A และต่อ สาย av เข้าช่อง TV ของจอ และ เข้า AUX ที่  Alpine ครับ ส่วนภาพประกอบเดี๋ยวจะเอามาลงให้ดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 13:45:57 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 13:53:19 »
อุปกรณ์ที่มี ตามที่เห็นนะครับ
HIMEDIA 910A +  HARDDISK SATA
ADAPTER 12 VOLT 1800 MA

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 16:08:19 »
อุปกรณ์ที่มี ตามที่เห็นนะครับ
HIMEDIA 910A +  HARDDISK SATA
ADAPTER 12 VOLT 1800 MA

ผมว่าปัญหาส่วนนึงน่าจะมาจาก hdd ที่กินไฟ ทำให้ adapter จ่ายไฟให้ไม่พอ ลองทดสอบโดยเปลี่ยนจาก hdd เป็น Thump drive แทนดูนะครับว่า อาการจะหายไหมหรือยังเป็นอยู่อีกครับผม

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 16:42:40 »

ตัวนี้แหละตัวเดียวกันครับพี่แจ่ม  ไฟไม่พอ    แนะนำเปลี่ยนเป็นหัวต่อไฟจุดบุหรี่แบบธรรมดาเลยครับ

12 volt ธรรมดา
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 17:40:00 »
พี่ๆเขาตอบหมดแล้ว ไม่รู้ไปต่อยังไง  :L4396:  ลองทำดูตามพี่ตู่ก่อนครับ ถ้าใช้ได้ดีก็หาทำแบบของพี่นะครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 08:36:45 »
ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ หากผมต่อไฟตรงจากแบต โดยผ่าน ฟิวส์ สวิตท์ กำลังไฟ ที่มาจากแบต จะไม่ทำอันตรายกับเครื่อง HIMEDIA ผมใช่มั้ยครับ (ตัว ปลั๊กไฟ เค้าเขียนว่า 12 โวล์ 2 แอมป์) ที่ผมยังไม่กล้าต่อเพราะกลัวตรงนี้ครับ   

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 08:44:48 »
ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ หากผมต่อไฟตรงจากแบต โดยผ่าน ฟิวส์ สวิตท์ กำลังไฟ ที่มาจากแบต จะไม่ทำอันตรายกับเครื่อง HIMEDIA ผมใช่มั้ยครับ (ตัว ปลั๊กไฟ เค้าเขียนว่า 12 โวล์ 2 แอมป์) ที่ผมยังไม่กล้าต่อเพราะกลัวตรงนี้ครับ   
ใช้ได้ครับ  ขั้ว+ หาฟิวส์มากันด้วยก็ดี (ทำแบบของพี่นะก็ได้ สะดวก มีฟิวส์อยู่ด้านใน) แอมสป์สูงกว่าได้ครับ
ที่ห้าม คือ  1.ห้ามจ่ายไฟแอมป์ตำกว่า 2.ห้ามจ่ายไฟโวลท์สูงกว่า ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 23:22:16 »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวทำตามครับเสร็จแล้วจะมารายงานครับผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 23:06:43 »
หายแล้วครับ ทำอย่างของพี่นะเลยครับ สบายแล้ว  :L2758:

tod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 10:56:28 »
หายแล้วครับ ทำอย่างของพี่นะเลยครับ สบายแล้ว  :L2758:
ยินดีด้วยครับพี่จ๊าบ  ถ้าจะต่อยอดให้ดีกว่านี้อีกหน่อย (จ่ายไฟได้เรียบลดการรบกวนของสัญญาณ)
ก็ทำได้ประมาณนี้ครับ ใช้วงจร LC Filter แบบธรรมดาก็พอแล้วครับ ตามรูปตัวอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2013, 11:01:53 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 22:21:49 »
อันนี้ยากแล้วครับพี่ทศ ผมจะหาซื้อที่ไหนได้ครับ หรือถ้าพี่ทศจะกรุณาบอกแหล่งซื้อพร้อมรายละเอียดครับว่ามันคืออะไร ต้องใช้อะไรประกอบบ้างครับ ขอบพระคุณมากเลยครับ

tod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 10:57:34 »
อันนี้ยากแล้วครับพี่ทศ ผมจะหาซื้อที่ไหนได้ครับ หรือถ้าพี่ทศจะกรุณาบอกแหล่งซื้อพร้อมรายละเอียดครับว่ามันคืออะไร ต้องใช้อะไรประกอบบ้างครับ ขอบพระคุณมากเลยครับ
จะว่ายากก็ยากครับ // จะว่าง่ายก็งายครับ  อุปกรณ์มีจำหน่ายตามร้านขายอะใหล่อีเลคทรอนิคส์ทัวไป
เอารูปตัวอย่างมาให้ดู เขาทำกันง่ายๆประมาณนี้
อุปกรณ์
-แกนทอรอยด์
-C แบบอิเลคโตรไลต์
-สายไฟ

จัดการพันสายไฟเข้ากับแกนทอรอยด์ + ต่อ C ขนานกับสายไฟ

หลังจากนั้นจับยัดลงกล่องต่อสายไฟหัวท้ายนำไปใช้งานได้เลย
***เดี๋ยวว่างๆผมจะ DIY จากวัสดุเหลือใช้เอาไปเล่นกัน***
รอติดตาม
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 20:50:27 »
พี่ทศครับ ถ้าจะกรุณาเก็บของเหลือใช้ทำให้ผมมาประกอบใส่กับ HIMEDIA 910A ซักตัวหน่อยก้อจะเป็นพระคุณมากเลยนะครับ หรือถ้าจะทำขายก้อไม่ว่ากันครับ นี่ถ้าได้มาพร้อมกับสวิทต์เซ็นทรัลล็อค ก้อจะได้ทำไปพร้อมกันทีเดียวเลย 555 ค่าวิชาตัวละเท่าไหร่ก้อแจ้งกลับมาได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :L2758: :L6419:

tod

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 21:01:06 »
พี่ทศครับ ถ้าจะกรุณาเก็บของเหลือใช้ทำให้ผมมาประกอบใส่กับ HIMEDIA 910A ซักตัวหน่อยก้อจะเป็นพระคุณมากเลยนะครับ หรือถ้าจะทำขายก้อไม่ว่ากันครับ นี่ถ้าได้มาพร้อมกับสวิทต์เซ็นทรัลล็อค ก้อจะได้ทำไปพร้อมกันทีเดียวเลย 555 ค่าวิชาตัวละเท่าไหร่ก้อแจ้งกลับมาได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :L2758: :L6419:
ขอจบโครงการสวิทซ์ก่อนนะครับ ตามคาดการของน่าจะถึงสัปดานี้ (รออยู่เหมือนกัน สินค้าอื่นที่สั่งเริ่มทยอยมาแล้ว)
อันนี้ไม่ยากครับ  ขอเวลาว่างๆเดียวทำให้เป็นตัวอย่างสักตัว ใครทำเป็นก็แสดงฝีมือกัน ใครไม่เป็นเดียวทำให้ครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 14:44:43 »
จะว่ายากก็ยากครับ // จะว่าง่ายก็งายครับ  อุปกรณ์มีจำหน่ายตามร้านขายอะใหล่อีเลคทรอนิคส์ทัวไป
เอารูปตัวอย่างมาให้ดู เขาทำกันง่ายๆประมาณนี้
อุปกรณ์
-แกนทอรอยด์
-C แบบอิเลคโตรไลต์
-สายไฟ

จัดการพันสายไฟเข้ากับแกนทอรอยด์ + ต่อ C ขนานกับสายไฟ

หลังจากนั้นจับยัดลงกล่องต่อสายไฟหัวท้ายนำไปใช้งานได้เลย
***เดี๋ยวว่างๆผมจะ DIY จากวัสดุเหลือใช้เอาไปเล่นกัน***
รอติดตาม
 :L2736:

เยี่ยมเลยครับพี่ทศขอด้วย  1 ชุดจะมาคร่อม line input ของ Xtreammer ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 23:29:35 »
พอดีร้านขายอะไหล่บ้านหม้อแถวๆบ้านเค้ามีตัวนี้ใช้กันได้มั้ยครับพี่ทศ  ใช่ตัวเดียวกับที่พี่ทศว่ามั้ยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 23:34:26 »
  ภาพประกอบเพิ่มเติมครับ

tod

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:02:39 »
แบบนี้ใช้ได้ครับพี่จ๊าบ แต่กลัวมันใหญ่ไป(หาที่เก็บดีๆ)ถ้าหาตัวเล็กได้ก็ดีเราใช้กระแสไม่สูงมากครับ

วงจรข้างในจะเป็นแบบนี้ครับ
วงจรนี้จะใช้ C 2 ตัวและ L 1 ตัว ต่อกันดังรูป เราก็เรียกกันว่าวงจรกรองความถี่ต่ำวงจรแบบนี้จะนิยมใช้ในภาคจ่ายไฟ และวงจร Regulator

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2013, 13:07:19 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 14:39:06 »
งั้นตั้งตารอพี่ทศเก็บของเก่ามาทำให้ดีก่า  :sd23: :L2904:

tod

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 18:27:56 »
งั้นตั้งตารอพี่ทศเก็บของเก่ามาทำให้ดีก่า  :sd23: :L2904:
รอหน่อยนะครับพี่จ๊าบ  (ใช้ของตัวที่ทำไปก่อน) ตัวที่เสนอมันจะช่วยกรองสัญญาณรบกวนพวก EMI
ภาษาบ้านๆคือ ป้องกันคลึ่นแม่เหล็กไฟฟ้า/การรบกวนของไดร์ชาร์จ/การสปาร์คของหน้าคอลเท็ค
และสวิทซ์ต่างๆ และกันจากตัวเครื่องเองไม่ให้ไปกวนวงจรส่วนอื่นๆ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 11:26:45 »
ที่จริงน่าจะมีโครงการทำตัวกรองไฟในรถทั้งระบบไปเลยนะครับพี่ทศ จะได้ประโยน์กับจุดอื่นๆด้วยนะครับ ทั้งเครื่องเสียง ทั้งไฟรถในรถจะได้ไม่กวนกันนะครับ

tod

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 12:12:14 »
ที่จริงน่าจะมีโครงการทำตัวกรองไฟในรถทั้งระบบไปเลยนะครับพี่ทศ จะได้ประโยน์กับจุดอื่นๆด้วยนะครับ ทั้งเครื่องเสียง ทั้งไฟรถในรถจะได้ไม่กวนกันนะครับ
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ทนกระแสได้ 20 กว่าแอมป์  พอดีเอามาใช้กับวิทยุสื่อสาร+อุปกรณ์อย่างอื่น
ว่างๆจะผ่าให้ดูข้างใน
หลักการแนวเดียวกับแบบนี้ครับ

ที่จะผ่าให้ดูคือตัวนี้ครับ