ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ เคลมได้ไหมคับ  (อ่าน 4688 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak Attiwat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ไอแคนดูอิดเอเอวอรี่ติง
แบบนี้ เคลมได้ไหมคับ
« เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 15:47:41 »
กันชนหน้าของผม มีสรแตก ตามภาพ ซึ่งไม่ได้เกิดจากการชนหรือกระแทกอย่างแน่นอน แต่อาจจะเป็นจากที่ฉีดน้ำล้างรถหรือป่าวไม่แน่ใจ แต่ว่าสีที่ทำมาดีๆก็ไม่ควรหลุดร่อนง่ายขนาดนี้หรือป่าวอ่ะคับ เป็นที่เดียวกันทั้งซ้ายขวาเลย อย่างนี้ ผมสามารถเข้าศูนย์ให้เค้าเคลมกันชนเลยได้ไหมคับ ตอนแรกก็ไม่คิดมาก แต่ขนาดแม่ผมยังถามเลย ไมสีมันลอกง่ายจังลูก ก็เลยลองถามพี่ๆดูดีกว่า  :L2758:
จงทำความความจริงให้ดี แต่ก็อย่าทิ้งความฝัน จงทำควบคู่กันไป

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: แบบนี้ เคลมได้ไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 16:30:29 »
ไม่มีประสบการณ์อ่ะ  ;D  แต่ขอเคลมกันชนเลยไม่รู้ได้เปล่า กลัวจะให้เคลมสีอ่ะสิครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 16:55:10 »
เคลมสีได้ครับ ไว้ก่อนหมดประกันสัก 2-3 เดือนค่อยเดลมทีเดียว เผื่อมีแผลอื่น
แต่ถ้าต่อประกันกับเจ้าเดิมจะไม่ได้ส่วนลดครับ / นอกจาก...ซี้กับตัวแทน บ.ประกัน :L6425: 
ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 17:11:04 »
ถ้าเคลมกับประกันก็ได้ครับแต่แนะนำว่าไห้เคลมกับทาง0ครับเค้าจะทำสีไห้ใหม่แต่ที่ผมเคยไปเคลมทาง0จะไห้เราไปที่สาขาใหญ่รึว่าสาขาที่ทำสีด้วยอะครับของผมเค้าไห้ไปสาขาแจ้งวัฒนะครับแล้วเค้าจะทำสีไห้ไหม่ครับ(แต่จนบัดนี้หนึ่งปีผ่านไปผมก็ยังไม่ได้ไปทำครับ อิอิ)

ออฟไลน์ jack

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 17:38:24 »
ของผมตอนออกมาได้ 2-3 เดือน หนักกว่านี้อีกโดนปัมท์แรงสูงล้างที่บ้าน
กระเด็นออกมาเป็นแผ่นให้เห็นจะๆ เลย
ตอนนั้นผมเคลมศูนย์ได้ครับ แล้วส่วนใหญ่
จะเป็นกะสีขาวด้วย
2.5 GT 2010

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 08:59:54 »
ผมเคลมมาแล้วครับ ไปล้างอัดฉีดมาสีลอกแบบนี้เลย เครมที่ศูนย์เลยครับ 2 วันได้ครับเป็นความผิดของบริษัทครับไม่ต้องเสียเงินครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 09:24:00 »
แนะนำแบบนี้นะครับ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 09:36:12 »
เห็นหลายคันแล้วครับเป็นกันเยอะ ไม่ใช่เฉพาะน้องปาหรอกครับ ค่ายยักษ์ใหญ่ทั้ง2ค่ายก็มีเป็นอาการนี้เหมือนกัน ต้นเหตุนอกจากจะมาจากคุณภาพการผลิตที่ไม่คอยดีแล้วยังเป็นเหตุม่จากการล้างตาม car care ด้วยครับ car care สมัยนี้บางที่เจ้าของไม่มีความรู้ พนักงานก็เป็นพม่ามาฝึกๆเอา ใช้เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง เครื่องพวกนี้ตามร้านล้างรถกำลังจะสูงมาก แต่การล้างรถไม่ควรใช้แรงดันเกิน 90bar และควรฉีดห่างจากรถอย่างน้อย 1เมตร แต่ร้าน car care ที่ไม่ค่อยมีความรู้ พนักงานมักง่ายปรับแรงดันแรงๆจะได้ไม่ต้องขัดคราบมาก ไม่ต้องเหนื่อย ยิ่งถ้าคราบที่ฝังแน่นยิ่งอัดแรงดันน้ำมากๆและเข้าไปฉีดใกล้ๆ เพื่อให้คราบมันหลุดไปไม่ต้องขัด แต่ผลคือสีรถดันหลุดไปด้วย นี่คือสิ่งที่ต้องระวังเวลาเลือก car care ครับ ถ้าเห็นพนักงานฉีดล้างเอาที่ฉีดเข้าไปจ่อใกล้นี่ถอยให้ห่างเลยครับร้านพวกนี้

อาการสีร่อนแบบนี้มักจะเป็นบริเวณหน้ารถ ตรงรอยตะเข็บขอบตัวถังกับกันชน หรือตามขอบตัวถังบริเวนใกล้ซุ้มล้อ เพราะบริเวณนี้เป็นบริเวณที่สกปรกมากกว่าที่อื่น จึงเป็นบริเวณที่พนักงานล้างมักอัดแรงดันน้ำแรงๆใส่ หรือเข้าไปฉีดใกล้มากๆครับ โดนบ่อยๆเข้าสีก็ลอกได้ครับ

แผลแบบนี้ศูนย์บริการให้เคลมได้ครับเพราะถึงจะทราบว่าสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากร้าน car care ที่ไม่มีคุณภาพ แต่ก็มีสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากการผลิตที่ไม่ดีด้วย และการพิสูจน์ความไร้คุณภาพของ car care ก็ทำได้ยาก ดังนั้นก็เลยให้เคลมไปซะจะได้หมดเรื่อง เพราะต้นทุนการทำสีกับแผลแบบนี้ก็ไม่ได้มากมายอะไร และทางเจ้าของแบรนด์ก็มีการ compensate ต้นทุนส่วนนี้ให้อยู่แล้วครับ

ข้อมูลจากที่เคยคุยกับเจ้าของศูนย์บริการจากค่ายเจ้าตลาดทั้ง 2 ยี่ห้อนะครับ ผิดพลาดเช่นไรขออภัยครับ :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ eak Attiwat

• Pa Mania
  • *
  • ไอแคนดูอิดเอเอวอรี่ติง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 12:15:36 »
ขอบคุณทุกคำตอบคับ ถ้าต้องไปรอเคลมทำสีไม่เอาดีกว่าคับ  เด๋วผมลองแบบที่พี่ Na ratchada แนะนำก่อนดีกว่าคับ แต่ถ้าเป็นซิลิโคนดำจะเวริค์ไหมคับ  :sd23:
จงทำความความจริงให้ดี แต่ก็อย่าทิ้งความฝัน จงทำควบคู่กันไป