ผู้เขียน หัวข้อ: สลับยาง  (อ่าน 10186 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
สลับยาง
« เมื่อ: 9 มกราคม 2013, 15:10:31 »
ขอถามพี่ๆน้องๆหน่อยครับ วันนี้ผมนำรถเข้าเช๊คระยะ 20,000 KM ศูนย์บอกว่าต้องสลับยาง
คิดค่าบริการด้วย  ศูนย์อืนมีค่าบริการกันหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มกราคม 2013, 20:15:53 โดย พี่จ่า jatot »
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: สลับยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 มกราคม 2013, 17:57:47 »
ขอถามพี่ๆน้องๆหน่อยครับ วันนี้ผมนำรถเข้าเช๊คระยะ 20,000 KM ศูนย์บอกว่าต้องสลับยาง
คิดค่าบริการด้วบ  ศูนย์อืนมีค่าบริการกันหรือไม่

เหมือนกันครับ ผมก็เพิ่งเข้าเช็คที่ ศูนย์ นว. มาครับ ค่าแรงสลับยาง และเอาไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อ 2 ล้อ ประมาณ 450 บ. ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่นุกูล-nu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 มกราคม 2013, 22:12:59 »
คิดค่าบริการด้วบ  ศูนย์อืนมีค่าบริการกันหรือไม่

เหมือนกันครับ ผมก็เพิ่งเข้าเช็คที่ ศูนย์ นว. มาครับ ค่าแรงสลับยาง และเอาไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อ 2 ล้อ ประมาณ 450 บ. ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ผมก็เข้า 0 นว. เมื่อวันจันทร์ครับ สลับยาง ถ่วงล้อ 500.
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 09:19:54 »
ผมว่าเขาร้านยางดีกว่ามั้ย ราคาพอกัน แต่ความสามารถ/ชำนาญต่างกัน  :L2760:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 11:11:39 »
ปาผมยังไม่ถึงระยะครับ มารอฟังคำแนะนำดี ๆ จากพี่ ๆ ครับ 
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 15:00:39 »
ผมว่าเขาร้านยางดีกว่ามั้ย ราคาพอกัน แต่ความสามารถ/ชำนาญต่างกัน  :L2760:
ก็คิดแบบ พี่โย เหมือนกันเลยบอกไม่ต้องจะไปสลับเองร้านยางข้างบ้านชัวว์กว่า
ถ้าสั่นหรือต้องแก้ไขก็ไม่ต้องรอคิวไปศูนย์ก็ต้องรอคิวอีก
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 16:34:21 »
ก็คิดแบบ พี่โย เหมือนกันเลยบอกไม่ต้องจะไปสลับเองร้านยางข้างบ้านชัวว์กว่า
ถ้าสั่นหรือต้องแก้ไขก็ไม่ต้องรอคิวไปศูนย์ก็ต้องรอคิวอีก

ข้างนอกโลดเลย พี่จ่า

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 17:28:50 »
ของผมก็ทำข้างนอกครับแค่สลับยางคิดตั้ง500 ถ้าเราเข้าร้านประจำส่วนมากเค้าไม่คิดครับเหมือนของผม ผมเอาเข้าร้านact ครับ :sd10: :sd10:
ปล.แต่สลับทุกหมื่นโลช่วยยืดอายุยางไช้ได้นานขึ้นมากนะครับรีบทำ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 11:07:00 »
หลังจากกลับจากทับเบิกก็ไปสลับยางที่ร้านหน้าบ้าน
สลับคู่หลังไปไว้หน้าพร้อมถ่วงล้อใหม่สองเส้น
คู่หน้าเก็บเป็นล้ออะไหล่หนึ่งเส้นแล้วเอาอะไหร่ลงคู่หลัง
เติมลมไนโตรฯทั้งห้าล้อ
ทั้งหมดคิดราคา 200 บาท ศูนย์คิด 250บาทแค่สลับยางสี่เส้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2013, 11:08:34 โดย พี่จ่า jatot »

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 15:22:54 »
แล้วรูปแบบการสลับยางเนี่ย แบบไหนครับ พอมีภาพประกอบมั๊ยเนี่ย
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 10:14:58 »
แล้วรูปแบบการสลับยางเนี่ย แบบไหนครับ พอมีภาพประกอบมั๊ยเนี่ย

ไม่ต้องมีภาพประกอบมั้งครับพี่ชิน....ปกติก็สลับเอายางคู่หลังมาไว้คู่หน้าแต่นั้นครับ เขาให้ทำทุก 10000 โล เพื่อให้อายุการใช้งานของยางอยู่กับเรานานๆหน่อย......แต่ถ้าแบบพี่จ่าก็คือ เอายางอะไหล่ออกมาวิ่งซะมั่ง ยางใหม่ๆ เอาไปยัดไว้ใต้รถเสียดาย....เอามาสลับใช้ซะหน่อยก็ได้  :L4398: :L4398:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 12:44:45 »
ครับผม ว่าแต่ยางอะไหล่ ถ้าให้ผมเลือก ผมก็จะเลือกล้อหน้าขวาล่ะครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่แมน-yasothon

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 15:54:47 »
โดนเหมือนกันครับครั้งหน้าข้างนอกแน่นอน

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 16:04:42 »

ข้างนอกโลดเลย พี่จ่า
ตามพีๆเขาว่าเลยครบ  ถ้าล้อเดิมติดรถไม่ค่อยจะมีปัญหาครับ ตั้งศูนย์ล้อใหม่สลับได้เลย
แต่ของผมไม่จบแค่นั้นต้งศูนย์ล้ออย่างเดียวไม่พอต้องพ่วงจีล้อเพิ่มเข้าไปด้วยครับ
มันจะมีปัญหากับล้อใหญ่ 20นิ้วขึ้นไป ไม่จี้ล้อแก้ไม่จบเพราะพวงมาลัยจะสั่นที่ความเร็ว120ขึ้นไป
 :L2904:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 16:18:45 »

การสลับยางถ้ายางยังใหม่อยู่ไม่ค่อยยุ่งยากเท่าไหร่  แต่ถ้าใช้ไปซักครึ่งอายุของยาง ควรระมัดระวังด้วย

หลีกเลี่ยงที่จะนำยางเส้นที่เคยรั่ว หรือมีรอยแผล  มาไว้ที่คู่หน้า

หลีกเลี่ยงที่จะนำยางเส้นที่ดอกสึกไม่เท่ากัน       มาไว้ที่คู่หน้า

ยางที่ใช้มาสักครึ่งอายุ ควรถอดสลับ กลับแก้มยางที่เคยอยู่ด้านในออกมาไว้ด้านนอกบ้าง(ควรสังเกตุ ยางบางรุ่นมีทิศทางการหมุนใส่ให้ถูกด้วย)

หรือจะดูตามโพยก็ได้ แต่ยางต้องไม่มีตำหนิ รั่ว ปะ เป็นบั้ง ครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 08:37:02 »
   การสลับยางถ้ายางยังใหม่อยู่ไม่ค่อยยุ่งยากเท่าไหร่  แต่ถ้าใช้ไปซักครึ่งอายุของยาง ควรระมัดระวังด้วย

หลีกเลี่ยงที่จะนำยางเส้นที่เคยรั่ว หรือมีรอยแผล  มาไว้ที่คู่หน้า

หลีกเลี่ยงที่จะนำยางเส้นที่ดอกสึกไม่เท่ากัน       มาไว้ที่คู่หน้า

ยางที่ใช้มาสักครึ่งอายุ ควรถอดสลับ กลับแก้มยางที่เคยอยู่ด้านในออกมาไว้ด้านนอกบ้าง(ควรสังเกตุ ยางบางรุ่นมีทิศทางการหมุนใส่ให้ถูกด้วย)

หรือจะดูตามโพยก็ได้ แต่ยางต้องไม่มีตำหนิ รั่ว ปะ เป็นบั้ง ครับ

ถามพี่โอ

กรณีน้องปาขับหลัง เราต้องเอายางใหม่ ยางสภาพดีที่สุด มาอยู่ล้อหลังใช่มั้ยครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 08:41:49 »

ผมใส่ล้อหน้าครับ  ล้อหน้า เป็นส่วนควบคุมรถครับ ล้อหลังมีหน้าทีแค่ดันถ้าหลังปัดหน้าคุมอยู่ ถ้าหน้าปัดคุมไม่ได้ครับพี่สุ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 09:45:14 »
   ผมใส่ล้อหน้าครับ  ล้อหน้า เป็นส่วนควบคุมรถครับ ล้อหลังมีหน้าทีแค่ดันถ้าหลังปัดหน้าคุมอยู่ ถ้าหน้าปัดคุมไม่ได้ครับพี่สุ

ขอบคุณครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 15:05:01 »
ส่วนของผม 0 บุรีรัมย์ ไม่เคยคิดเงิน เพราะว่าไม่เคยสลับยางให้เลย จนจะ 40000 โล แล้วทนไม่ไหว ก็เลย เข้าร้านยาง สลับยาง ถ่วงล้อใหม่ ตั้งศูนย์ใหม่ (ตั้งแต่ขับมาไม่เคยทำอะไรเลย) ราคา 300 ครับ ( ร้านเพื่อน ผบ.ทบ.ก็เลยคิดราคาพิเศษ).... สลับ 5 เลยครับ แต่ยางอะไหล่ ที่ไม่เคยใช้เลย (ตั้งแต่ป้ายแดง) เอามาใช้หลังขวาครับ ทีแรกอยากจะใช้ หน้าขวา แต่ช่างทางร้านแนะนำว่า ดอกยางมันต่างกันพอสมควร ถ้าใส่หน้าขวา เกรงว่าจะทำให้ดึงกันก็เลยใส่ตามภาพที่แนะนำเลยครับ