ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : หรี่ หมอก เบรค และส่องกบ ของชาว BBB@ปามาเนีย  (อ่าน 21893 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีเพื่อนสมาชิก

วันนี้เราสรรหาของเล่นดัดแปลงมาเพื่อเป็นแนวทางกับเพื่อนชาวปามาเนียอีกแล้วครับ   จากของติดรถที่มีอยู่ก็อะแดปแอปพายกันไปตามความคิดคาม style จาก idea ของพวกเราก็เลยสร้างสรรกันออกมาเรื่อยเปื่อยแบบนี้ครับ

เรื่องนี้เกิดจากฝีมือคนนี้ล้วนๆ(พี่กอบ มือหั่น@ปามาเนีย)

สองมือของพี่เขาจริงๆครับ

เริ่มจากพวกเรานั่งมองและเห็นทางและหาทาง  เลยเป็นเช่นนี้ ( ยาก.......มากกับน๊อตเกลียวปล่อยสั้นๆแค่ข้างละ 3 ตัว)

มุดแล้วมุมอีก  แหย่กันจนนิ้วล๊อกตะคิวกิน 5555   สารพัดวิธีการ

จนสำเร็จ  ได้เลือดไปตามๆกัน

เรียบร้อยไปครับ  ตามตัวอย่าง

เสร็จไปอย่าง  หิวมากมาย  ขอขั้นเวลาก่อน

เดี๋ยวมาว่ากันต่อเรื่อง ส่องกบ...................พักสักครู่
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY : หรี่ หมอก เบรค และส่องกบ ของชาว BBB@ปามาเนีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 มกราคม 2013, 14:11:19 »
มีพี่ศักดิ์ สมาชิกใหม่วิ่งจากอยุธยาตรงดิ่งมาเลย  ขอคั่นเวลาด้วยการติดตั้ง สวิทชคุมเคร่องเสียงก่อน

เสร็จเรียบร้อยเพราะทำกันจนชิน

รออ่านต่อนะครับ.......
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: DIY : หรี่ หมอก เบรค และส่องกบ ของชาว BBB@ปามาเนีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 มกราคม 2013, 14:35:59 »

มาต่อเรื่องไฟส่องกบ  แบบฝาป๊อบอับ  เปิดปิดออโต้  ครับ..................

เราติดตั้งกัน 3 แบบคือแบบคู่ขนานกับป้ายทะเบียนหน้า   และแบบคู่ขนานกับไฟหน้า  เพื่อเป็นข้อมูลนำร่องกับเพื่อนสมาชิก    มาลองดูตัวอย่างวิธีการและข้อมูลการทำขาและแปลงขากันครับ

กรณีติดตั้งแบบคู่ขนานป้ายทะเบียน เราจะใช้ขา แบบที่ 1 นี้

โดยการรื้อกันแคร้งหน้าออก ทั้งพลาสติกและเหล็กแล้วยึดกับคานหน้า   เจาะรังผึ้งเพื่อหล่นหลอดถอยเข้าไปจะได้ประมาณนี้

กรณีติดตั้งแบบคู่ขนานป้ายทะเบียน โดยใช้ขาแบบที่ 2

ติดแล้วจะสูงออกมาเล็กน้อยกว่าป้ายทะเบียน

กรณีติดตั้งคู่ขนานไฟหน้า  เราจะใช้ขาแบบที่ 3 ใหม่นี้

และเราก็เริ่มสนุกกันกับแบบใหม่ที่ค่อนข้างลำบากสักนิด

ผมเริ่มออกแบบและติดตั้งโคมพร้อมหาตำแหน่ง

พี่โยจัดการเตรียมสาย relay ให้

พี่กอบ จัดการรถพี่ๆคนอื่นเรื่อง หรี่เบรค

พี่โยดูแลจัดการให้เจ้าแมวป่าของผมด้วยตนเองเลย

ล่อกันจนมืดค่ำอีกเช่นเคย

ผลงาน New Design เริ่มแง้มออกมาให้เห็น

เรียบร้อยครับ พร้อมทดสอบไฟหรี่  ไฟแรง

ได้แสงที่น่าพอใจและซ่ะใจมากๆ   มาดูไฟหรี่ชอบมากๆครับ

เรียบร้อยครับกับการติดตั้งแนวใหม่ ที่ยังไม่ได้เก็บงาน  มาดูในบางมุม

ขอขอบคุณเพื่อนปามาเนียทุกท่าน

แล้วพบกันใหม่ยามว่าง
 :L4399: :L6419:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 มกราคม 2013, 16:15:04 »
 :L2888: วันนั้นผมแวะไปเยี่ยมพี่ๆ กัน มุ่งมั่น ตั้งใจ ช่วยเหลือกัน น่าชื่นชมมากครับ และผลลับ ที่ออกมา ได้ทั้งความสว่างได้ใจเลย สวยไม่เหมือนใครด้วย  :L2900:

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 05:56:50 »
แมวป่าพี่นะเข้มมากเลยครับ :L2888: spotlightติดแบบนี้หล่อมากๆ ถามนิดนึงครับกระจังหน้าเจาะเองหรือมีแบบนี้ขายครับ ขอดูตรงขายึดspotlightด้วยครับ จะขออนุญาตสำเนาครับ :sd23:
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 06:53:14 »
แมวป่าพี่นะเข้มมากเลยครับ :L2888: spotlightติดแบบนี้หล่อมากๆ ถามนิดนึงครับกระจังหน้าเจาะเองหรือมีแบบนี้ขายครับ ขอดูตรงขายึดspotlightด้วยครับ จะขออนุญาตสำเนาครับ :sd23:

ขาทำแบบนี้ครับ

กระจังหน้า  เอารุ่นตาข่ายมาเลาะตาข่ายออกและทำสีใหม่   ก็ใช้ได้เลย

หรือเอาของเก่ามาเลาะหนวดออก 3 แถว (ซึ่งกำลังจะลองในวันว่างๆต่อไปครับ)

เชิญสำเนาตามสะดวกครับพี่แป้ม
 :L4399:

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 13:55:30 »
กระจังหน้าของนายแบบสุดหล่อหมายเลข 9933 อ่ะครับ
ดำด้านทำยังไงครับ อยากได้มั่ง

ขอทราบวิธีหน่อยครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 14:44:47 »
กระจังหน้าของนายแบบสุดหล่อหมายเลข 9933 อ่ะครับ

รถพี่ตูมตามครับ เดี๋ยวรอพี่ท่านมาเหลานะครับ :L2736: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 16:39:36 »
ตอนนี้ถอดออกมารอละ พี่เค้ายังไม่บอกเลยว่าทำยังไง :sd42:
ใส่กระจังแบบพี่นะแก้ลำไปก่อน โล่งโถงดีแท้ๆ น่าเอาท่อดักลมมาออกตรงนี้จริงๆ :L2906:

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 17:27:58 »
ใช้สีสเปรย์ดำด้านพ่นครับ ถอดกระจังออกมาพ่นข้างนอกครับ  :L2736:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ กิตติฆร1886

• Pa Mania
  • *
  • ปาน้ำตาล/ฆร1886
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 08:52:00 »
ตัวสปอตไลท์ซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ เห็นแล้วอยากขึ้นมาทันที :sd01:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 09:56:36 »

ขออภัยพี่โจ๊กครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้เลยไม่เห็นที่พี่โจ๊กถามครับ

วิธีการพ่นสีกระจังหน้า ผมได้มาจากอาจารย์นะ แมวป่าครับ

1. ก่อนอื่น ถอดกระจังหน้าออกมากก่อนครับ ถอดยางด้านบน และพุกยึดยางด้านบนออก (มีข้างละ 4 ตัว)

2. พอได้กระจังหน้าเปล่าๆมาแล้ว ก็ล้างให้สะอาด เช็ดให้แห้ง เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆ ขัดในส่วนที่เป็นโครเมี่ยมก่อนครับ ขัดเอาผิวมันๆของโครเมียมออก พอขัดแล้วมันจะเป็นรอยขนแมวขึ้นมาที่โครเมี่ยมครับ นี่แหละที่หยากได้ ขนแมวยิ่งเยอะยิ่งดี ตอนขัดจะเหนื่อยหน่อยนะครับ เพราะซอกเล็กซอกน้อยเยอะมาก ผมค่อยๆขัดไปวันละนิด รวมเวลาขัดก็ประมาณ 2 อาทิตย์ วิธีการสังเกตุว่าขัดได้ที่หรือยังให้ลองเอากระจังหน้าไปล้างน้ำดูครับ ถ้าเห็นว่ามีน้ำเป็นหยดๆเกาะอยู่ที่ผิวของโครเมี่ยมได้ แสดงว่า ok ละ แต่ถ้าน้ำยังไหลลื่นปร๊้ดๆอยู่แสดงว่ายังไม่ได้ที่

ข้อควรระวังในการขัดนะครับ คือการเลือกใช้กระดาษทราย ขอให้เป็นเบอร์ที่ละเอียดๆนะครับ เบอร์ละเอียดนี่จะขัดนานนิดนึงกว่าผิวโครเมียมจะออก...ต้องค่อยๆใจเย็นๆครับขัดไป....อย่าใจร้อนไปเอากระดาษทรายเบอร์หยายนะครับ เพราะรอยที่เกิดจากการขัด ถ้ามาจากกระดาษทรายเบอร์ละเอียดตัวสีจะสามารถกลบได้หมด และกลับมาเรียบเนียนเหมือนเดิมครับ แต่ถ้าเป็นรายจากกระดาษทรายเบอร์หยาย รอยจะลึก สีกลบรอยไม่หมดครับ

3. พอขัดได้ที่แล้วก็ทำการล้างฝุ่นการขัดออกให้หมดนะครับ ให้สะอาดเลย จากนั้นเช็ดให้แห้ง แล้วเอามาตากแดดไล่ความชื่นอีกหน่อย...ถ้าได้แดดเที่ยงๆละก็แจ่มเลย ไล่ซัก 1 ชม. รับรองแห้งสนิท

4. เอาละครับมาถึงขั้นตอนการพ่นกันเลย สีที่ใช้คือสีดำด้าน ผมเลือกใช้ยี่ห้อไพแล็กตามคำแนะนำของพี่นะครับ วิธีการพ่นก็ไม่มีอะไรมาก พ่นไปให้ทั่วๆครับ แต่อย่าพ่นหนามาก ให้พ่นบางๆให้ทั่วๆ พ่นเสร็จก็ตามในที่ร่มไว้ซักประมาณ 20 นาที แล้วเอาออกมาผึ่งแดดอีกซัก 10-15 นาที....เสร็จแล้วก็เอาไปพ่นซ้ำครับ ทำเหมือนเดิม....เอาซัก 3-4 รอบ ให้หนาหน่อย และสีพ่นได้ทั่วถึงทั้งชิ้นงานครับ

ข้อควรระวังสำหรับการพ่น....กระจังหน้ามีซอกเล็กซอกน้อยเยอะมากครับ เวลาพ่นต้องดูตามซอกให้ดีว่าสีมันเข้าไปทั่วถึงหรือเปล่า ในแต่ละรอบพยายามพ่นให้หนาใกล้เคียงกันทั้งชิ้นงานนะครับ โดยเน้นตามซอกเล็กๆก่อน จากนั้นค่อยมาพ่นให้ทั่วชิ้นงาน

5. หลังจากพ่นรอบสุดท้ายแล้ว (กะเอาเองครับว่าพอแล้ว คือดูจากชิ้นงานว่าสีที่พ่นทั่วทั้งชิ้นงานแล้ว ไม่สามารถมองเห็นโครเมียมแล้ว) ทีนี้ก็จัดการตากในร่มซัก 20 นาที เอาออกไปตากแดดอีกซัก 10-15 นาที และเอากลับมาตากในร่มอีกซัก 30 นาที เป็นอันเสร็จพิธีครับ

6. ประกอบชิ้นงานกลับเข้าไป ก็จะได้กระจังหน้าดำด้านสวยๆ เหมือนในรูปแล้วครับ

สิ่งที่ควรทราบก่อนตัดสินใจทำสีดำด้านให้กระจังหน้าคือ
1. ในการใช้งานจริง ถึงแม้เราจะขัดโครเมี่ยมดีแล้ว แต่ก็ยังมีการลอกของสีอยู่บ้างจากเศษหินที่กระเด็นมาโดนที่กระจังหน้า.....และเวลาเป็นรอยถลอกจากหินจะเห็นชัดมาก เพราะจะเห็นเนื้อโครเมี่ยมตัดกับดำด้านอย่างชัดเจน

2. การดูแลรักษาซ่อมรอยถลอกจึงต้องทำอย่างต่อเนื่อง.....ผมจะเอากระจังหน้ามาพ่นสีซ้ำเพื่อลบรอยถลอกต่างๆทุกๆประมาณ 2-3 เดือนครับ แล้วแต่ความเยอะของรอย....วิธีการคือ ไม่ต้องขัดแล้วครับ พ่นทับไปได้เลย เน้นๆในส่วนที่เป็นรอย  สีไฟแล็กเป็นสีที่ดีมากครับ สามารถพ่นทับแล้วไม่ด่าง ไม่เป็นดวงครับ หลังจากพ่นแล้วชิ้นงานจะออกมาเนียนเหมือนเดิม

3. การดูแลรักษาให้สวย......คือตอนพ่นสีเสร็จใหม่นั้น ถึงจะเป็นสีด้าน แต่มันจะไม่ด้านซะทีเดียว มันจะมีความมันนิดๆ เหมือนมีน้ำมันฉาบอยู่.....ซึ่งจะสวยพอดี....แต่พอใช้งานไปนานๆ เจ้าความมันนิดๆนี้มันจะค่อยๆหายไปครับ กระจังหน้าจะดูด้านมากๆ ไม่ค่อยสวย และเป็นคราบได้ง่าย....วิธีการคือหลังจากล้างรถเสร็จแล้ว ให้เอาพวกน้ำยาเคลือบ console รถ มาเช็ดที่กระจังหน้าด้วยครับ....ความมันของน้ำยาจะเคลือบสีด้านของเราไว้ให้สวยดังเดิม และป้องกันการเกิดคราบได้ดี....เท่าที่เคยลองเอาหลายๆยี่ห้อมาทา....ยี่ห้อที่ผมชอบที่สุดคือแม็กกวายครับ....ผมว่าความมันมันพอดีๆ ไม่มันเกินไปครับ และที่สำคัญมันไม่ทำให้ชิ้นงานด่างครับ

ลองดูครับ ติดขัดยังงัย PM มาถามก็ได้ครับ
 :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 10:13:41 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 10:53:25 »
ไฟตัดหมอกหลังจะให้ติดเวลาเปิดไฟตัดหมอกหน้าทำไงครับพี่ ๆ :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 00:39:47 »
ตัวสปอตไลท์ซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ เห็นแล้วอยากขึ้นมาทันที :sd01:

ติดต่อสอบถามไปทางพี่โยได้เลยครับ เห็นว่าของมีไม่เยอะ หมดแล้วหมดเลย :L6419: :L6419: :L6419:

เอ๊ะ ชื่อเหมือนกันเลยอะ  :L2748: :L2748: :L2748:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 07:12:12 »

ติดต่อสอบถามไปทางพี่โยได้เลยครับ เห็นว่าของมีไม่เยอะ หมดแล้วหมดเลย :L6419: :L6419: :L6419:

เอ๊ะ ชื่อเหมือนกันเลยอะ  :L2748: :L2748: :L2748:
ขอบคุณครับป๋า ไม่ทันแล้วครับ ผมสั่งซื้อไปแว้ว==" ราคา 2900 บาทไม่รวมส่ง จากเว็บ Vigothailand ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 11:40:06 »
รบกวนป๋าโยช่วยลงวงจรไฟฟ้าและอุปกรณ์ในการต่อให้หน่อยครับ ไม่ทราบว่าต่อแบบไหน ผ่านสวิทหรือป่าวหรือต่อเข้ากับไฟตัดหมอกเดิมเลย

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 15:40:34 »

:L2760:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 17:58:13 »

ขอบคุณมากครับป๋าโย  :sd23:
เดี๋ยวได้ของแล้วลองต่อดูก่อนครับ แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 09:33:13 »

ขอบคุณมากครับป๋าโย  :sd23:
เดี๋ยวได้ของแล้วลองต่อดูก่อนครับ แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าครับ
สวัสดีครับพี่กิตติ  :L4399: ยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนีย อันแสนอบอุ่น ด้วยความเคารพ ธรรมเนียมของเราเป็นแบบพี่ๆน้องๆ ช่วยเหลือ แบ่งปัน จึงใช้นิยามกัน เป็น พี่ หรือน้อง ครับ พี่กิติฆร๑๘๘๖ เรียนเชิญชมบ้านรอบๆครับ อย่าไปแนะนำตัวที่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 09:35:22 โดย ต๋อง Fuddy »