ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟส่องเกะหน้า มันติดตามไฟหรี่หรือการเปิด-ปิดเกะครับ  (อ่าน 6517 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
พอดีสังเกตไฟเกะหน้ารถครับ เหมือนแสงมันลอดออกมาตามช่อง ความรู้สึกเหมือนมันติดตลอดเวลาที่เราเปิดไฟหรี่ไว้ใช่หรือไม่ครับ แล้วจะทำงัยให้ติด-ดับตามการเปิด-ปิดครับ ต้องใช้อุปกรณ์ และวีธีทำอย่างไร ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พอดีสังเกตไฟเกะหน้ารถครับ เหมือนแสงมันลอดออกมาตามช่อง ความรู้สึกเหมือนมันติดตลอดเวลาที่เราเปิดไฟหรี่ไว้ใช่หรือไม่ครับ แล้วจะทำงัยให้ติด-ดับตามการเปิด-ปิดครับ ต้องใช้อุปกรณ์ และวีธีทำอย่างไร ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
สามารถใช้ limit switch มาขั้นสายไฟก่อนเข้าหลอด โดยติดอยู่ที่ช่องระหว่างการเปิดปิดช่องเก็บของได้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ปกติไฟในเก๊ะจะเปิดปิดตามการเปิดไฟหรี่ครับ
หากเปิดไฟหรี่ไว้ มันก็จะติดอย่างนั้นตลอดไม่ว่าจะปิดหรือเปิดเก๊ะ

แต่การ DIY ตรงส่วนนี้เพื่อให้ปิดเปิดตามการเปิดเกะผมมีความเห็นต่างนิดนึงครับพี่จ๊าบ ว่าโดยส่วนตัวแล้ว
ผมว่าไม่มีความจะเป็นในการจะต้องทำให้ไฟเปิดปิดตามการเปิดเก๊ะครับ

เนื่องจากผมเห็นว่า การที่ไฟติดตลอด แต่แสงก็ไม่ได้เล็ดลอดออกมารบกวนสายตา
ผมแทบไม่เห็นแสงมันลอดออกมาในขณะเปิดไฟหรี่เลยด้วยซ้ำอ่ะครับ
จะมีบ้างก็แค่จุดไฟเล็กๆแถวช่องตรงใกล้กับที่เปิดที่มันลอดออกมาให้เห็นได้หากก้มมอง
ซึ่งผมมองว่า หาแผ่นอะไรหนาซักนิดนึงตัดชิ้นเล็กๆแปะเข้าไปก็น่าจะพอแล้วครับ ง่ายกว่าด้วย
ตัดขนาดกลมๆไม่น่าเกิน 1 ซม. แปะลงไปบังแสงได้พอดี

อีกอย่าง หากกลัวว่าหลอดจะขาด กลัวร้อน กินไฟไปโดยเปล่าประโยชน์ตอนที่ไม่ได้เปิดเก๊ะ
ผมว่ามันเล็กน้อยมากหากเทียบกับการที่ต้องโมเจาะนั่นนี่เพื่อใส่สวิทช์อ่ะครับผม

สรุปคือผมอาจจะขี้เกียจทำหรือนึกไอเดียร์ดีๆไม่ออก โดยส่วนตัวก็เลยไม่คิดจะทำก็ได้ครับ 555  ;D

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากครับพี่อ๊อด  :sd23: ผมตัดสินใจปล่อยมันไว้อย่างงั้นแล้วครับ เพราะดูแล้วยังมีอย่างอื่นให้ DIY อีกเยอะมาก ถ้าผมยังอ่านและติดตาม pamania ต่อเนื่องครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
ไปดูของผม 2010 ทำไมไม่มีสักดวงหว่า หรือมันขาดไปแล้ว  :L4396: :L4396: :L4396: