ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 11678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
รถสตาร์ทไม่ติด
« เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 18:31:06 »
วันนี้ผมเอารถไปล้างขับไปแล้วรอจนล้างเสร็จแล้วขับกลับมาบ้านจากนั้นก็ออกไปตลาดอีกซื้อของจนครบกลับมาที่รถกลายเป็นว่ารถสตาร์ทไม่ติด เอาแล้วไงสตาร์ทยังไงก็ไม่ติดโทรไปที่0ช่วยเหลือฉุกเฉิน เค้าไห้คุยกับช่างๆขอฟังเสียงแล้วก็ถามอาการจนหมดไห้สตาร์ทใหม่ไม่รู่กี่รอบต่อกี่รอบก็ไม่ติด :sd21:  :sd21:
ช่างคิดว่า น่าจะเป็นที่กล่องควบคุมอะไรซักอย่างต้องเอารถยกมาเอาไปเข้า0ไห้ผมรอก่อน
ช่วงเวลาที่รอก็คิดว่าจะปรึกษาไครดีเพราะผมไม่อยากไห้รถเข้า0ช่วงนี้เพราะทาง0แจ่งว่าช่างจะทำการดูรถไห้หลังปีใหม่ไปแล้วครับคิดไปคิดมาก็เลยคิดถึงพี่นะของเราน่าจะรู้แน่เลย
เลยรีบโทรหาพี่นะเราเลยแต่เจ้ากรรมไม่มีเบอร์พี่นะครับ  :D :Dแต่ยังดีครับที่มีเบอร์พี่กิตติเลยรบกวนพี่กิตติไปอีกคนเลย :sd23:ขอบคุณพี่กิตติที่ช่วยหาเบอร์พี่นะไห้นะครับ
พอได้เบอร์มารีบโทรเลยครับคุยกันไม่เกินหนึ่งนาที
ผม :      พี่นะ นะครับ ผมอ้นนะพี่(ลืมสวัสดีแกเลยมัวแต่เครียดอยู่)
พี่นะ :    สวัสดีครับพี่อ้น
ผม :      คือรถผมสตาร์ทไม่ติดครับ
พี่นะ :    อาการเป็นไงบ้าง
ผม :      ปรกติทุกอย่างครับแค่สตาร์ทไม่ติดเสียงเครื่องอะไรก็เหมือนเดิมครับ
พี่นะ :    ใช้กุญแจพับรึป่าว
ผม :      ครับพี่
พี่นะ :    เม็ดอีโมหลุดรึป่าวลองเขย่าดูได้ยินเสียงอะไรรึป่าว
ผม :      ทำตามพี่นะบอก ได้ยินเสียงอะไรไม่รู้ข้างใน
        ถึงบางอ้อเลยครับ สุดยอดจริงๆครับพี่นะเรา :L2734: :L2734:
พี่ท่านอื่นถ้ามีอาการแบบผมก็ลองดูแบบที่พี่นะบอกก่อนนะครับ ไม่ต้องตกใจแก้ได้ค่อยๆคิด(คำพูดพี่นะก่อนว่างสาย ยืมมาบอกต่อ)
ต้องขอขอบคุณพี่กิตติที่ช่วยหาเบอร์พี่นะไห้และยังเป็นห่วงโทรมาถามความคืบหน้าทั้งๆที่ตัวพี่เค้าเองก็ยุ่งกับงานอยู่ และขอบคุณมากๆสำหรับพี่นะของเรา :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: รถสตาร์ทไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 18:43:24 »
ดีใจกับพี่อ้นด้วยครับที่ไม่ต้องเอารถไปทิ้งที่ศูนย์ ไม่งั้นยาวววว
 พี่นะ :L2900: ดาวค้างฟ้า (ผมยังจำคำพี่นะว่าไว้ได้"รถดีีๆเอาเข้าศูนย์ทำไม"ลึกครับ) :sd10:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 18:43:38 »
 :L2900:  :sd10:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 19:03:29 »
พี่นะนี่แน่นอนจริงๆ  :L2900:
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 21:09:13 »
 :L2900: :L2900: สวดยอดครับพี่นะ ผมยกรางวัล แฟนพันธ์แท้น้องปา ให้เลยครับ เจ๋งเจงๆ แค่บอกอาการรู้แล้วอ่ะว่าตรงไหน  :L2900: :L2900:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 21:21:42 »
วันนี้ผมเอารถไปล้างขับไปแล้วรอจนล้างเสร็จแล้วขับกลับมาบ้านจากนั้นก็ออกไปตลาดอีกซื้อของจนครบกลับมาที่รถกลายเป็นว่ารถสตาร์ทไม่ติด เอาแล้วไงสตาร์ทยังไงก็ไม่ติดโทรไปที่0ช่วยเหลือฉุกเฉิน เค้าไห้คุยกับช่างๆขอฟังเสียงแล้วก็ถามอาการจนหมดไห้สตาร์ทใหม่ไม่รู่กี่รอบต่อกี่รอบก็ไม่ติด :sd21:  :sd21:
ช่างคิดว่า น่าจะเป็นที่กล่องควบคุมอะไรซักอย่างต้องเอารถยกมาเอาไปเข้า0ไห้ผมรอก่อน
ช่วงเวลาที่รอก็คิดว่าจะปรึกษาไครดีเพราะผมไม่อยากไห้รถเข้า0ช่วงนี้เพราะทาง0แจ่งว่าช่างจะทำการดูรถไห้หลังปีใหม่ไปแล้วครับคิดไปคิดมาก็เลยคิดถึงพี่นะของเราน่าจะรู้แน่เลย
เลยรีบโทรหาพี่นะเราเลยแต่เจ้ากรรมไม่มีเบอร์พี่นะครับ  :D :Dแต่ยังดีครับที่มีเบอร์พี่กิตติเลยรบกวนพี่กิตติไปอีกคนเลย :sd23:ขอบคุณพี่กิตติที่ช่วยหาเบอร์พี่นะไห้นะครับ
พอได้เบอร์มารีบโทรเลยครับคุยกันไม่เกินหนึ่งนาที
ผม :      พี่นะ นะครับ ผมอ้นนะพี่(ลืมสวัสดีแกเลยมัวแต่เครียดอยู่)
ผม :      คือรถผมสตาร์ทไม่ติดครับ
ผม :      ปรกติทุกอย่างครับแค่สตาร์ทไม่ติดเสียงเครื่องอะไรก็เหมือนเดิมครับ
พี่นะ :    เม็ดอีโมหลุดรึป่าวลองเขย่าดูได้ยินเสียงอะไรรึป่าว
ผม :      ทำตามพี่นะบอก ได้ยินเสียงอะไรไม่รู้ข้างใน
        ถึงบางอ้อเลยครับ สุดยอดจริงๆครับพี่นะเรา :L2734: :L2734:
พี่ท่านอื่นถ้ามีอาการแบบผมก็ลองดูแบบที่พี่นะบอกก่อนนะครับ ไม่ต้องตกใจแก้ได้ค่อยๆคิด(คำพูดพี่นะก่อนว่างสาย ยืมมาบอกต่อ)
ต้องขอขอบคุณพี่กิตติที่ช่วยหาเบอร์พี่นะไห้และยังเป็นห่วงโทรมาถามความคืบหน้าทั้งๆที่ตัวพี่เค้าเองก็ยุ่งกับงานอยู่ และขอบคุณมากๆสำหรับพี่นะของเรา :sd23: :sd23:
:sd23: :L2900:
พี่ๆ ทุกคนน่ารักมาก มิตรภาพใช้ได้จริงกับคลับแห่งนี้
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 22:13:05 »
 :sd23: :sd23: :sd23: :L2900: :L2900: :L2900: :L2734: อาการนี้ถ้าผม  เข้าศูนย์แน่นอนครับ  :L6415:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 22:18:12 »

ไม่ต้องเขียนเยอะ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 06:13:25 »

งานนี้บอกได้คำเดียวว่า…พี่นะเรา… :L2900:

:L6428: :L6428: :L6428:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 09:56:26 »
ผมก็เคยเป็นครับ เม็ดอีโมหลุด  กาวสองหน้าแปะซะ  หายเลย :L2754:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 10:44:55 »
ดีน้า ที่พี่อ้นไม่โทรเรียกรถยก ไปไว้ศูนย์ พี่นะแกแน่นอนอยู่แล้ว
เด๋วมิตติ้งหน้าจะหาไม้ยาวววว ไปสอยพี่นะซะหน่อย เพราะพี่นะแก "สุดยอด"
:sd42:  :sd42:  :sd27:

อันนี้ขอยืมมาจากพี่โต้งอีกที ชอบๆ
:sd27: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 11:31:11 »
 :L2888: สุดยอดมาก ถามแค่สองคำถามสั้นๆ :L2734:

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 13:01:38 »
มันอยู่ที่ประสบกาม ขอโทษ ประสบการณ์  :L2900:
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

ออฟไลน์ พี่นุกูล-nu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 10:58:23 »
 :L2900:
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 18:25:39 »
 :L2900: :L2900: :L2900:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 18:36:06 »
ผมก็มีเรื่องรบกวนพี่นะเป็นประจำเหมือนกันครับ  ;D  :L2900:  :L6428:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 2 มกราคม 2013, 23:00:22 »
โอ้.......ขอบคุณทุกท่านครับ  วิธีการของคำตอบต้องยกเครดิสให้พี่อ๊อด pentium4 ครับ  เพราะครั้งแรกที่รถผมเคยมีปัญหาก็ไอ้เม็ดอีโมนิแหละหลุด   โทรหาพี่อ๊อดจึงรู้ถึงปัญหาและเอาประสบการณ์พวกนี้บอกต่อๆกันไปครับ 

ผมแค่จำๆพี่อ๊อดมาอีกทีครับ  :L4399: :L4399: :L4399: :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 มกราคม 2013, 16:11:25 »
 :L2900: :L2900:สุดยอดทุกท่านเลยครับ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 มกราคม 2013, 14:44:20 »
คนที่จะได้เจออาการสตาร์ทไม่ติดแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนกรอบกุญแจพับได้กันทั้งนั้น
หากรถพี่ๆมีอาการสตาร์ทไม่ติด ให้สงสัยกุญแจพับก่อนเป็นอันดับแรก

คนที่ไปติดระบบกันขโมยแบบ keyless ก็มีปัญหาสตาร์ทไม่ติดได้เช่นเดียวกัน
นั่นเพราะเค้าจะเอาเม็ดอีโมที่อยู่ในกุญแจ ใส่ไว้ในรถเลย เพื่อให้ตัวอ่านที่อยู่ในรถได้อ่านค่า
หากเกิดอาการสตาร์ทไม่ติด ให้สงสัยที่ระบบ keyless ด้วย

ยังมีอีกที่จะทำให้รถเราสตาร์ทไม่ติด แต่หลักๆที่เคยเจอมีแค่ข้างบนที่ว่ามาครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 18:56:27 »
เหมือนกันครับ สตารท์ไม่ติดต้องลองเขย่าหรือกลับด้าน คือผมเปลี่ยนเป็นกุญแจพับ แต่เม็ดอีโมก็อยู่ในกุญแจพับแหละครับ  วันนี้จะลองเอาสำรองมาไขดันหายอีก ต้องไป0ทำกุญแจสำรองใหม่ แต่สงสัยว่าเม็ดอีโมก็อยู่ในกุญแจแต่ดันสตารท์ไม่ติด