ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการใช้งาน ปรับตั้ง และทดสอบกล่องคันเร่งไฟฟ้า.....รุ่น แรงแน่น หนึบ3  (อ่าน 27815 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ชงกันไป ชงกันมาชักอยากชิมซะแล้วสิ

ออฟไลน์ จิมมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ตท.35 นนอ.42
หาซื้อได้ที่ไหนครับ
Pajero Sport 2.5GT 4WD 2012
@Nakornpathom

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ลองเล่นกับสูตรผีบอก  มีดังนี้ ( มีโลโก้ปามาเนีย ข้างโลโก้ปีศาจด้วยนะ)

A = Touring            เหมาะะกับใช้ในการเดินทางท่องเที่ยวชิวๆ  สูมธมากในแต่ละเกียร์และกลาง ปลาย ไหลยาวๆครับ

B = Sport               เหมาะะกับใช้ในงานในเมือง   ปราดเปรียวว่องไว การต่อเนื่องของเกียร์ดีมากถึงสนุก

C = Racing             เหมาะะกับใช้ในงานแบบอารมณ์สนุก  ต้นจัด  กลางไหล  ปลายแรง

D = Sport Racing    เหมาะะกับอารมณ์มันส์ๆ ที่ชอบความปราวเปรียวในช่วงต้นๆ (ปลายๆอาจไม่สมูธเพราะคันเร่งจะลอยๆ  และผิดธรรมชาติไปนิด บางจังหวะ)

E =  mode เดิมของกล่องที่ setมาให้สูงสุด  ขับแล้วคันเร่งมันจะลอยๆ (ไม่ควรเอามาใช้งานนะครับ  ไม่สมูธเลย)

***แนะนำให้ใช้ mode A หรือ B ก็พอครับ(ในการใช้งานปกติ)

แนะนำวิธีการขับขี่แบบไม่กระแทกคันเร่ง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2041.0.html

เรื่องเล่าของกล่องคันเร่ง และที่มา
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,812.0.html

**งดเว้นการกระแทกคันเร่งทุกกรณี นะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชบุรี

• Pa Mania
  • *
จะมีเปิดรอบใหม่หรือป่าวครับพี่นะ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
จะมีเปิดรอบใหม่หรือป่าวครับพี่นะ

ตามมาทางนี้เลยครับพี่อั๋น

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2258.msg69813.html#msg69813

ในงานนี้มี 2 กล่องให้เลือกครับ มีทั้งกล่องปิ่นโต (ดันราง) และกล่องคันเร่ง แล้วแต่พี่อั๋นอยากจะเลือกแบบไหน หรือจะติดทั้ง 2 เลยก็ได้แล้วแต่ครับ

สำหรับกล่องปิ่นโต (ดันราง) นั้นจองเท่าไหร่ก็สามารถจัดให้ได้ครับ เพราะเราไป meeting ที่ร้านเจ้าของ brand เขาโดยตรง ส่วนกล่องคันเร่ง ยังระบุจำนวนไม่ได้ ต้องรอใกล้ๆอีกทีครับว่าพี่อ๊อดจะช่วยประสานงานแล้วได้ของมากี่ชิ้น ดังนั้นสำหรับ กล่องคันเร่งต้องรีบลงชื่อไว้ก่อนครับ เพราะถ้าของมาไม่ครบคน เราจะให้ตามลำดับการจองครับ

:L4399: :L4399:

ปล. งานนี้น่าจะมีตอนช่วงต้นเดือนธันวาฯครับ  :L6415:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ตอนนี้ ค้างไว้ที่ b ครับ คิดว่าโอเคแล้ว
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ลอง mode E ซิ  สนุกมากๆ

ผมลองโหมดนี้ เมื่อวันฮาโลวีน ขับเข้ากรุงเทพ และกลับบ้าน ยอมรับเลย สนุกมาก แต่ ต้องตอยเตือนใจตัวเอง

เพราะขากลับนี่ บนทางด่วน ถนนโล่งมาก

แล้ว ขาออก เส้นพระราม 2 ก็ โล่งอีก

กลับมาถึงบ้าน ก็ เอาล่ะ เปลี่ยนโหมดเลย เอาไว้ ใช้เฉพาะ คราวจริง ๆ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ อั๋น ราชบุรี

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่ตูมตามไปลงชื่อมาแล้วครับ

ตามมาทางนี้เลยครับพี่อั๋น

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2258.msg69813.html#msg69813

ในงานนี้มี 2 กล่องให้เลือกครับ มีทั้งกล่องปิ่นโต (ดันราง) และกล่องคันเร่ง แล้วแต่พี่อั๋นอยากจะเลือกแบบไหน หรือจะติดทั้ง 2 เลยก็ได้แล้วแต่ครับ

สำหรับกล่องปิ่นโต (ดันราง) นั้นจองเท่าไหร่ก็สามารถจัดให้ได้ครับ เพราะเราไป meeting ที่ร้านเจ้าของ brand เขาโดยตรง ส่วนกล่องคันเร่ง ยังระบุจำนวนไม่ได้ ต้องรอใกล้ๆอีกทีครับว่าพี่อ๊อดจะช่วยประสานงานแล้วได้ของมากี่ชิ้น ดังนั้นสำหรับ กล่องคันเร่งต้องรีบลงชื่อไว้ก่อนครับ เพราะถ้าของมาไม่ครบคน เราจะให้ตามลำดับการจองครับ

:L4399: :L4399:

ปล. งานนี้น่าจะมีตอนช่วงต้นเดือนธันวาฯครับ  :L6415:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
จากประสบการณ์นะครับ  ดันราง ก็ดีระดับนึง (ประมาณว่าชินเท้าแล้ว)  แต่พอเพิ่มกล่องคันเร่งเข้าไปอีก  ฟิลมันแตกต่างกันเห็น...  ไปทั้งทีไม่ให้เสียเที่ยวครับ.. จัดเต็ม
คุ้ม แล้วคุณจะรู้สึกว่า  รถขาไป กับ ขากลับ  มันคนละคันกันจริง ๆ ขอบอก :L2736:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Pa Mania
  • *
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
  ที่คุณพี่นะบอกว่า "ลองเล่นกับสูตรผีบอก( มีโลโก้ปามาเนีย ข้างโลโก้ปีศาจด้วยนะ)" หมายความว่าอะไร
  หมายความว่า กล่องที่ลงสูตรผีบอก จะมีโลโก้ติดมาให้เพิ่มหรืออย่างไรคับ
  ที่ถามคืออยากรู้ว่า กล่องเติมๆจากโรงงาน กับกล่องที่ใส่สูตรผีบอกใว้แล้วแตกต่างกันอย่างไรคับ
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..

• Pa Mania
  • *
  ที่คุณพี่นะบอกว่า "ลองเล่นกับสูตรผีบอก( มีโลโก้ปามาเนีย ข้างโลโก้ปีศาจด้วยนะ)" หมายความว่าอะไร
  หมายความว่า กล่องที่ลงสูตรผีบอก จะมีโลโก้ติดมาให้เพิ่มหรืออย่างไรคับ
  ที่ถามคืออยากรู้ว่า กล่องเติมๆจากโรงงาน กับกล่องที่ใส่สูตรผีบอกใว้แล้วแตกต่างกันอย่างไรคับ

กล่องเดิมจากโรงงานมีมาให้  1-9 mode + 5 mode พิเศษ  A B C D E

สูตรที่ว่าคือจูนค่าใหม่ลงไปที่ mode A B C D E  เป็นค่าที่จูนกับ Pajero Sport โดยปามาเนียที่บ้าแต่งรถเฉพาะ

การจูนกล่องต้องมีสาย Interface + กล่องจูน + Software ECU Shop

ที่บอกว่ามี LOGO Pamania คือที่ตัว Software ECU เป็นตัวเดียวกันกับผู้ผลิต  เพียงแต่ตัวของปามาเนียมรโลโก้ปามาเนียใส่อยู่ด้วย

สายจูนและชุดจูนปกติบางตัวแทนขายอาจจะไม่มี  แต่เราได้มาเพราะconnection ให้เอามาเล่นสนุกในกลุ่ม  ไม่มีการซื้อขายนอกกลุ่ม

ตอนนี้สูตรมันลงตัวไปหมดแล้ว   ปัจจุบันผมยังใช้ E22 อยู่ครับ  modeเดียวและไม่เคยเปลี่ยนแปลงอีกเลย

ประมาณนี้ครับ

:L2732:

Note : ของเดิมที่มากับกล่องก็ใช้ได้นะครับ   ลองดูที่ mode 7  แต่ช่วงต้นจะเร่งกว่า  ช่วงกลางจะดรอปกว่า  ช่วงปลายจะแรงกว่า  E22 เท่านั้นเองครับ

• Pa Mania
  • *
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
กล่องเดิมจากโรงงานมีมาให้  1-9 mode + 5 mode พิเศษ  A B C D E

สูตรที่ว่าคือจูนค่าใหม่ลงไปที่ mode A B C D E  เป็นค่าที่จูนกับ Pajero Sport โดยปามาเนียที่บ้าแต่งรถเฉพาะ

การจูนกล่องต้องมีสาย Interface + กล่องจูน + Software ECU Shop

ที่บอกว่ามี LOGO Pamania คือที่ตัว Software ECU เป็นตัวเดียวกันกับผู้ผลิต  เพียงแต่ตัวของปามาเนียมรโลโก้ปามาเนียใส่อยู่ด้วย

สายจูนและชุดจูนปกติบางตัวแทนขายอาจจะไม่มี  แต่เราได้มาเพราะconnection ให้เอามาเล่นสนุกในกลุ่ม  ไม่มีการซื้อขายนอกกลุ่ม

ตอนนี้สูตรมันลงตัวไปหมดแล้ว   ปัจจุบันผมยังใช้ E22 อยู่ครับ  modeเดียวและไม่เคยเปลี่ยนแปลงอีกเลย

ประมาณนี้ครับ

:L2732:

Note : ของเดิมที่มากับกล่องก็ใช้ได้นะครับ   ลองดูที่ mode 7  แต่ช่วงต้นจะเร่งกว่า  ช่วงกลางจะดรอปกว่า  ช่วงปลายจะแรงกว่า  E22 เท่านั้นเองครับ

ผมได้รับกล่องคันเร่งECUมาจากพี่สมาชิกในกลุ่มปามาเนียนี้แหละ  เพียงแต่อยากทราบว่ากล่องที่ลงสูตรผีบอกจะมีอะไรให้สังเกตุ.
   E22 คืออะไรอีกละนี่พี่นะ
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
 :sd42: :sd42: :sd42:

สงสัยต้องมี meeting ดีกว่ามั๊ง จะได้ป้ายยาพี่เขาถนัดๆหน่อย ว่าแต่พี่ช่วยเปลี่ยนเป็นชื่อภาษาไทยให้เรียกขานได้ง่ายหน่อยดีไหมครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
 ..เปลี่ยนแล้วคับพี่กิต  :L2758:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
..เปลี่ยนแล้วคับพี่กิต  :L2758:

ขอบคุณครับพี่โจ้ จัด  :L6428: แรกให้เลย  :L4399:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่โจ้ จัด  :L6428: แรกให้เลย  :L4399:

:sd23:  ว่าแต่E22 ยังเป็นปุจฉาอยู่ครับ..

• Pa Mania
  • *
:sd23:  ว่าแต่E22 ยังเป็นปุจฉาอยู่ครับ..

ตามอ่านไม่ครบอะดิพี่  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ตามอ่านไม่ครบอะดิพี่  :sd42: :sd42: :sd42:

พี่กิตต้องชี้แนะช่องให้หน่อยคับ

• Pa Mania
  • *
พี่กิตต้องชี้แนะช่องให้หน่อยคับ
ห้องเครื่องยนต์เลยครับ  มีอยู่เป็นต่อนๆ  :L2739: