ผู้เขียน หัวข้อ: * คำศัพท์ ที่ทำให้สับสน  (อ่าน 25618 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
Re: * คำศัพท์ ที่ทำให้สับสน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 20:09:54 »
สักวันนู๋จะเป้นเทพบ้าง อิอิอิ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 12:34:10 »
กลุ่มที่ 1
ซับ
ซับเบส
ซับวูฟเฟอร์
เสียงต่ำ
4คำนี้เหมือนกันครับ ใช้เรียกดอกลำโพงขนาดประมาณ 8นิ้ว 10นิ้ว 12นิ้วขึ้นไป ที่ติดอยู่ในตู้
------------------------------------
กลุ่มที่ 2
มิดเบส
มิดโล
เสียงกลางค่อนข้างไปทางต่ำ
โล
วูฟเฟอร์
มิด
เสียงกลาง
7คำนี้ค่อนข้างสับสน เพราะว่าจะใช้คำใดคำหนึ่งนั้นจะต้องอ้างอิงกับระบบก่อน แต่ส่วนใหญ่จะใช้เรียกลำโพงที่ติดอยู่ที่ประตู ขนาดของดอกลำโพงประมาณ 6นิ้ว 7นิ้ว 8นิ้ว

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 00:12:56 »
 :sd24:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013, 11:34:39 »
กลุ่มที่ 1
ซับ
ซับเบส
ซับวูฟเฟอร์
เสียงต่ำ แก้ไขเพิ่มเติมคำนี้นิดนึงครับ ควรจะใช้คำว่าเสียงต่ำๆ (ดับเบิ้ลต่ำ)
4คำนี้เหมือนกันครับ ใช้เรียกดอกลำโพงขนาดประมาณ 8นิ้ว 10นิ้ว 12นิ้วขึ้นไป ที่ติดอยู่ในตู้
------------------------------------
กลุ่มที่ 2
มิดเบส
มิดโล
เสียงกลางค่อนข้างไปทางต่ำ
โล
วูฟเฟอร์
มิด
เสียงกลาง
7คำนี้ค่อนข้างสับสน เพราะว่าจะใช้คำใดคำหนึ่งนั้นจะต้องอ้างอิงกับระบบก่อน แต่ส่วนใหญ่จะใช้เรียกลำโพงที่ติดอยู่ที่ประตู ขนาดของดอกลำโพงประมาณ 6นิ้ว 7นิ้ว 8นิ้ว
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013, 13:57:32 »
รับทราบครับพี่โก้  :L4373:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013, 19:36:22 »
ตามอ่านอยู่ตรับ

ขอบคุณครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2015, 17:22:54 »
ตามมาเรียนกับอาจารย์โกโก้ครับ เพิ่งความหมายก็ตอนนี้แหละ งงยุตั้งนาน  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 12:13:28 »
มิติเสียง
คำๆนี้ได้ยินกันมานานแสนนาน

บางคนเข้าใจแล้ว บางคนเข้าใจถูก บางคนเข้าใจผิด
------------------------------

-เริ่มจากเข้าใจผิดก่อนน่ะครับ เช่น มิติเสียงคันนี้ใสกังวานกรุ๊งกริ๊งดีจัง
ถ้าแบบนี้คือผิดครับ

*คำว่ามิติ เข้าใจได้ง่ายๆคือการดูภาพ3มิติ กว้าง ยาว สูง
เพราะฉนั้นถ้าเอามาใช้กับเรื่องเสียง ควรมาใช้ในเรื่องเวทีเสียงครับ
-----------------------------------
กว้าง อ้างอิงจากสรีระของตัวรถ ซ้ายถึงขวา
ลึก อ้างอิงจากคนนั่งฟัง ถึงหน้ารถ ยิ่งไกลคือยิ่งลึก(และชิ้นดนตรีเรียงกันเป็นชั้นๆ หน้าถึงหน้ากว่า)
สูง อ้างอิงระดับสายตาของคนนั่งฟัง

เวทีเสียง กว้าง ลึก สูง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 17:14:35 »
มิติเสียง
คำๆนี้ได้ยินกันมานานแสนนาน

บางคนเข้าใจแล้ว บางคนเข้าใจถูก บางคนเข้าใจผิด
------------------------------

-เริ่มจากเข้าใจผิดก่อนน่ะครับ เช่น มิติเสียงคันนี้ใสกังวานกรุ๊งกริ๊งดีจัง
ถ้าแบบนี้คือผิดครับ

*คำว่ามิติ เข้าใจได้ง่ายๆคือการดูภาพ3มิติ กว้าง ยาว สูง
เพราะฉนั้นถ้าเอามาใช้กับเรื่องเสียง ควรมาใช้ในเรื่องเวทีเสียงครับ
-----------------------------------
กว้าง อ้างอิงจากสรีระของตัวรถ ซ้ายถึงขวา
ลึก อ้างอิงจากคนนั่งฟัง ถึงหน้ารถ ยิ่งไกลคือยิ่งลึก(และชิ้นดนตรีเรียงกันเป็นชั้นๆ หน้าถึงหน้ากว่า)
สูง อ้างอิงระดับสายตาของคนนั่งฟัง

เวทีเสียง กว้าง ลึก สูง

อ่านโพสนี้แล้วนึกถึง นิสสัน จูกกกก คันแดงของพี่โก้

ไม่ทราบว่าพี่โก้  สามารถอัดคลิปคันแดงมาลงในบอร์ดได้ไหม   อยากฟังผ่านบอร์ดว่าได้ความรู้สึกแบบฟังในรถบ้างไหม   ผมชอบมากๆเลยครับในคันนั้น

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เล็ก-โอ๋2528

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 11:52:41 »
ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่

ออฟไลน์ เอนก_ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 เมษายน 2016, 00:44:59 »
ติดตามครับ
ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ
Long Live the King

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 เมษายน 2016, 08:48:53 »
สุดย้อดมากครับพี่โก้ และได้ความรู้เยอะเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 12:46:04 »
พริตตี้ / โคโยตี้
2คำ2คนนี้ ไม่เหมือนกันครับ

-พริตตี้ ยืน นอน นั่ง บิดไปบิดมา โพสท่าถ่ายรูป
-โคโยตี้ เต้นส่ายไปส่ายมา โยกไปโยกมา

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 13:44:18 »

-พริตตี้ ยืน นอน นั่ง บิดไปบิดมา โพสท่าถ่ายรูป
-โคโยตี้ เต้นส่ายไปส่ายมา โยกไปโยกมา
  ผมนี่นึกภาพตามเลยครับ
 เต้นส่ายไปส่ายมา โยกไปโยกมา   :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 13:59:18 »
 เต้นส่ายไปส่ายมา โยกไปโยกมา   :sd42:
ผมก็จิตนาการตามพี่อิฐเลย  :L4384:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 14:50:40 »
ที่แรกก็ไม่คิด .. พอพี่อิฐคิดเท่านั้นแหล่ะ   :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 15:30:37 »

อันนี้ชัดเจนครับ ที่เล้าพัทยาเมื่อก่อน จะมีโคเต้นและนั่งดริ๊ง และจะมีอีกกลุ่มนึงครับ กลุ่มนางฟ้า หรือพริตตี้ครับ อีกราคา  :sd42: :sd42: :sd42: อ้อ....มีอีกแบบนะ เค้าเรียก นางแบบ อันนี้แพงสุด  :L2739: :L2739: :L2739:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 16:03:20 »
อันนี้ชัดเจนครับ ที่เล้าพัทยาเมื่อก่อน จะมีโคเต้นและนั่งดริ๊ง และจะมีอีกกลุ่มนึงครับ กลุ่มนางฟ้า หรือพริตตี้ครับ อีกราคา  :sd42: :sd42: :sd42: อ้อ....มีอีกแบบนะ เค้าเรียก นางแบบ อันนี้แพงสุด  :L2739: :L2739: :L2739:

ผู้เชี่ยวชาญมาเองเลย :sd42: :sd42: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 18:22:59 »
ผู้เชี่ยวชาญมาเองเลย :sd42: :sd42: :sd42:

เพื่อนเล่าให้ฟังอีกทีครับ  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2016, 21:57:23 »
ความรู้ทั้งนั้น ค่อยๆดูค่อยๆศึกษากันไปอีกนานเลยครับ...ทั้งเครื่องเสียง ทั้งโคโยตี้และพริ๊ตตี้  :sd42: :sd42: :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.