ผู้เขียน หัวข้อ: * คำศัพท์ ที่ทำให้สับสน  (อ่าน 25612 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
* คำศัพท์ ที่ทำให้สับสน
« เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 19:30:19 »
เอาที่นึกออกตอนนี้ก่อนน่ะครับ

1.ลำโพง 3ทาง / 3way
2.หล่อเสา เอพิลล่า / a pillar
3.ระบบ ไฮเพาเวอร์ / hi power
4.การฟังเพลงแนว เซียน / เทพ / AUDIO PHILE / SQ / SQ PLUS - SQ+ / SPL
5.เบสบ๊อก / ตู้ซับเบส / bass box
6.ลำโพงเสียงแหลม / tweeter
7.ไม้ / ไม้อัดแท้ / ไม้ m.d.f.
8.สายกลาวด์ / สายดิน / สายไฟขั้วลบ
9.เครื่องเล่นแผ่น cd / dvd ฟร้อน 1ดิน / ฟร้อน 2ดิน / จอ 1ดิน / จอ 1ดิน pop-up / จอ 2ดิน
10.แบตแห้ง / แบตกึ่งแห้ง
11.ตู้ไม้ / ตู้ไม้อัดแท้ / ตู้ไม้ m.d.f. / ตู้ไฟเบอร์ / ตู้ไฮบริด

ฯลฯ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: * คำศัพท์ ที่ทำให้สับสน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 15:21:25 »
แล้วคำพวกนี้ล่ะครับพี่โก้

- เปิดหน้าลำโพง

- แดมป์

- แนว SQ

- แนว SPL

- เบสลงลึก 

- แหลมฟุ้งกระจาย

- ปลายหวาน 

- เวทีเสียง

ช่วยอธิบายศัพท์พวกนี้  แบบให้เข้าใจง่ายด้วยครับ  เพราะบางท่านจะได้เข้าใจแนวทางเดียวกันก่อน   ยอมรับว่าอ่านพวกรีวิวแล้วเจอคำพวกนี้เยอะครับ   อ่านแล้วบางคำนึกภาพไม่ออก   ที่ผมอยากรู้คือแนว  SQ , SQ plus , SPL มันต่างกันอย่างไรบ้าง    ขั้นแรกจะได้ทราบความต้องการของตัวเอง

**แล้วแบบพี่โย นี่ใช่แนว SQ  หรือ SQ plus ครับ

ขอบคุณครับผม
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 23:33:01 »
ลำโพง 2ทางรวมชิ้น coaxil  2-way speaker

.
.

ลำโพง 3ทางรวมชิ้น coaxil  3-way speaker

.
.

ลำโพงแยกชิ้น 2ทาง Component 2-way   Speaker

.
.

ลำโพงแยกชิ้น 3ทาง Component 3-way   Speaker
อยู่บนเสาเอพิลล่า 2ดอก+ประตู 1ดอก รวมเป็น 3ดอก (3ทาง 3way)

สังเกตุง่ายๆก็คือ
ลำโพงรวมชิ้นหมายถึงโครงลำโพง 1ตัวจะมีลำโพงเสียงแหลมรวมอยู่ในดอกวูฟเฟอร์ / เสียงกลาง

ลำโพงแยกชิ้นหมายถึงลำโพงแต่ละดอก แยกกันอยู่อย่างอิสระ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 22:06:58 »
เปิดหน้าลำโพง ที่ประตู
ขอย้ำอีกครั้งว่า ไม่ใช่เปลือยหน้าลำโพงน่ะครับ

มีตัวอย่างให้ชม
คลิก
http://www.chainatsound.net/myboard/index.php?board=17.0

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 14:12:49 »

ถ้าแบบนี้เรียกว่า เปลือย ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 14:20:10 »
อ้าว...ชักหน้าสนใจแล้ว เปิดหน้า กับ เปลือยหน้า ผมนึกว่าความหมายเดียวกัน

มารอฟังต่อครับ 

ขอบคุณพี่โก้ครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 23:45:09 »

หลายท่านยังไม่รู้ถึงความแตกต่าง ระหว่างการใช้เทคนิคการติดตั้งขั้นสูง จึงเลือกและตามหาร้านติดตั้งเครื่องเสียงที่ราคาถูกที่สุด
แต่สำหรับท่านที่อยากเสพ อยากเข้าถึงอรรถรส ในการฟังเสียงเพลงที่ไพเราะที่สุด (เท่าที่จะจ่ายไหว) จะค้นหา ตามหาร้านที่มีความรู้+ความชำนาญ

นานาจิตตัง
ถูกและดี คงหายากกกกกกกกกกกกก มากกกกกกกกกกกกก ครับ...เหมือนซื้อหวยที่ผิดหวังมากกว่าสมหวัง

เปลือย กับ เปิด
ให้นึกถึงสาวๆครับ

เปิด หมายถึง นิดๆหน่อยๆ
เปลือย คือไม่เหลืออะไรเลย

คงเข้าใจง่ายขึ้นน่ะครับสมาชิกทุกท่าน
ผมพยายามจะหาคำอธิบายให้เข้าใจง่ายสุด...ไม่อิงวิชาการมากนัก (แต่อิงวิชากาม)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 21:09:15 »

อีกคำที่สับสน

ระบบ ไฮเพาเวอร์ Hi power
ระบบนี้คือระบบที่ต่อสายลำโพง จากฟร้อนเข้าลำโพงเลย...โดยที่ไม่มีเพาเวอร์แอมป์
----------------------------------

หลายท่านสับสนคิดว่าคือระบบพลังเสียงความดังสูง
แท้ที่จริงคือระบบง่ายๆ ธรรมด๊าธรรมดา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 21:44:14 »

เครื่องเสียงแนว SQ ไพเราะ ชัดเจน เปอร์เซ็นความถูกต้องนำหน้าถูกใจ
SQ ย่อมาจาก SOUND QUALITY

SOUND แปลว่าเสียง
QUALITY แปลว่าคุณภาพ
รวมกันแล้ว แปลว่าคุณภาพเสียง

เครื่องเสียงแนว SPL ความดังความมันส์สะใจ
SPL ย่อมาจาก  SOUND PRESSER LEVEL

PRESSER แปลว่าแรงอัด ( แรงอัด - ความดังจากพลังเบส )
LEVEL แปลว่าระดับ
รวมกันแล้ว แปลว่าระดับความดังเสียง

เครื่องเสียงแนว SQ+ ไพเราะ ชัดเจน เปอร์เซ็นความถูกต้อง พอๆกับความถูกใจ
SQ PLUS ย่อมาจาก SOUND QUALITY PLUS

QUALITY แปลว่าคุณภาพ
PLUS แปลว่า + ดีขึ้น เหนือกว่า ใหม่กว่า
รวมกันแล้ว แปลว่าเสียงที่ดังขึ้น ฟังสนุกกว่า แต่ยังมีคุณภาพ (ไม่ใช่แค่ไพเราะ และ/หรือไม่ใช่แค่ดัง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 21:56:42 »
การเก็บความรู้เรื่องเครื่องเสียงใส่สมอง ซักวันขึ้นเหนือคงจะมีโอกาสได้แวะไปอุดหนุนซัก 2 คืน :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 22:03:27 »
มาฟังความรู้จาก พี่โก้  ครับ
ขอบคุณมากครับ

:sd23: :L2758:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 22:11:59 »
ไม่ผิดหวังจริงๆ สำหรับพี่โก้ :L2900:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 10:56:38 »
มาอีก 1 ความรู้สำหรับผมอีกแล้วครับ  :L2758: ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่โก้
ไม่รู้มาก่อนสำหรับศัพท์พวกนี้ เพิ่งจะรู้วันนี้เอง :L2900:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 12:23:44 »
ศึกษาด้วยคนครับพี่โก้ เมื่อคืนไปโดนลูกศิษพี่โก้มา อาจารย์นะ 701 มา 555
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 12:27:47 »
ความรู้ทั้งน้าน :L2900:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 13:09:56 »
ศึกษาด้วยคนครับพี่โก้ เมื่อคืนไปโดนลูกศิษพี่โก้มา อาจารย์นะ 701 มา 555
แล้วไปโดนอะไรมาล่ะครับ พี่ชล  ;D

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 19:40:03 »
ถ้าแบบนี้เรียกว่า เปลือย ครับ

กลัวมากเลย แบบ นี้ ผบ. หรือ กิ็ก เตะทะลุไหมครับ พี่โก้
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 22:42:38 »

เปลือยหน้าลำโพงประตู สำหรับเทพเท่านั้นครับ
โดนส้นสูงเข้าไป...เทพร้องไห้ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2013, 22:57:07 »
แล้วไปโดนอะไรมาล่ะครับ พี่ชล  ;D

พี่นะเค้าจัด ให้ นิดหน่อยครับ พี่กอบ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2013, 09:53:48 »
เปลือยหน้าลำโพงประตู สำหรับเทพเท่านั้นครับ
โดนส้นสูงเข้าไป...เทพร้องไห้ได้เหมือนกัน

555 นี่เธอช่วยถอดรองเท้านส้นสูงก่อนเตะนะ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก