ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องbattery  (อ่าน 4629 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอถามเรื่องbattery
« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:00:47 »
ถ้าเราถอดแบตออกจะเป็นอะไรรึป่าวครับต้องเอาเครื่องไปจูนใหม่รึป่าวรึว่าสามารถไช้ได้ตามปรกติ :sd06:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2012, 10:02:29 โดย Aon Lumlukka »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: ขอถามเรื่องbattery
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 07:55:43 »
เรียน พี่อ้น
ถอดแบตออกเพราะสาเหตุอะไรครับ
พอใส่แบตใหม่ ก็เหมือนเป็นการ reset โปรแกรม ที่แน่ๆ นาฬิกาต้องตั้งเวลาใหม่ และ วิทยุ ต้องล็อกสถานีใหม่ครับ
ผมคิดว่า ไม่จำเป็นต้องจูนเครื่องใหม่ครับ ผมเปลี่ยนแบต รับรถแล้ว ก็ขับปกติ ลื่นปรืํดดีกว่าเดิม

รอความเห็นท่านต่อไปครับ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 05:38:39 »
ถอดเลยครับ ไม่ต้องจูนอะไรเลยหลังจากใส่เข้าไปใหม่ แค่ต้องตั้งเวลานาฬิกาใหม่กับปรับเรื่องเครื่องเสียงอีกครั้ง พอสตาร์ตใหม่เครื่องมันจะเลินนิ่งตัวมันเองครับ :L2901:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 08:13:25 »
พอใส่แบตใหม่ ก็เหมือนเป็นการ reset โปรแกรม ที่แน่ๆ นาฬิกาต้องตั้งเวลาใหม่ และ วิทยุ ต้องล็อกสถานีใหม่ครับ
ผมคิดว่า ไม่จำเป็นต้องจูนเครื่องใหม่ครับ ผมเปลี่ยนแบต รับรถแล้ว ก็ขับปกติ ลื่นปรืํดดีกว่าเดิม

รอความเห็นท่านต่อไปครับ ;D ;D ;D
ผมจะถอดเพราะต้องการเชื่อมไฟฟ้ากับตัวรถครับเลยคิดว่าน่าจะต้องถอดแบตรึว่าเชื่อมได้เลย?

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 13:03:42 »

ผมจะถอดเพราะต้องการเชื่อมไฟฟ้ากับตัวรถครับเลยคิดว่าน่าจะต้องถอดแบตรึว่าเชื่อมได้เลย?

แบบนี้ต้องถอดเลยครับ  ถอดทั้ง 2 ขั้วเลยก็ดีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 00:12:04 »
ถ้าเราถอดแบตออกจะเป็นอะไรรึป่าวครับต้องเอาเครื่องไปจูนใหม่รึป่าวรึว่าสามารถไช้ได้ตามปรกติ :sd06:

ไม่มีปัญหาอะไรนอกซะจากต้องตั้งค่าเครื่องเสียง alpine ใหม่ครับ
ส่วนเรื่องจูนเครื่องยนต์ อันนี้ไม่ต้องครับ

ผมขอทำความเข้าใจกับกล่องสมองกลในรถเราหน่อยเล็กน้อยครับ

การเลินนิ่ง เราไม่สามารถรีเซตได้ด้วยการถอดแบตครับ ต้องผ่านการสั่งงานจากเครื่อง MUTIII(มัททรี) เท่านั้น
หรือในกรณีที่รถของเราเกิดมีสถานะการณ์บางอย่างที่จำเป็นจะต้องเลินนิ่ง
มันจะทำการเลินนิ่งด้วยตัวเองครับ ตรงนี้รถเราก็จะมีอาการแอร์ไม่เย็นมีแต่ลม
รถสั่นเหมือนกำลังจะแปลงร่าง รอบเดี๋ยวกวาดขึ้นเอง ลงเองทั้งๆที่ไม่ได้กดคันเร่ง
มันใช้เวลาประมาณ 5-10 นาทีครับ แอร์ก็จะกลับมาเย็น เครื่องก็เดินปกติ
นี่แหละครับในสภาวะที่มันต้องการ มันจะสั่งเลินนิ่งเอง

ส่วนการถอตแบตจะมีผลต่อการจำค่าการขับขี่ของคนขับครับ
คนขับเท้าหนักเท้าเบา การเปลี่ยนเกียร์ของเราที่มันเรียนรู้ไว้
ตรงส่วนนี้แหละครับที่จะถูกลบ แต่เราขับรถใช้งานปกติ เดี๋ยวมันก็เรียนรู้กลับมาใหม่ครับ ไม่มีปัญหา

ปัญหาพวกนี้ผมกะพี่นะเจอมาหมดแล้วครับสมัยที่เล่นกับกล่องข้าวน้อย ทั้ง 1 และ 2  :L2736:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 00:22:36 »

ไม่มีปัญหาอะไรนอกซะจากต้องตั้งค่าเครื่องเสียง alpine ใหม่ครับ
ส่วนเรื่องจูนเครื่องยนต์ อันนี้ไม่ต้องครับ

ผมขอทำความเข้าใจกับกล่องสมองกลในรถเราหน่อยเล็กน้อยครับ

การเลินนิ่ง เราไม่สามารถรีเซตได้ด้วยการถอดแบตครับ ต้องผ่านการสั่งงานจากเครื่อง MUTIII(มัททรี) เท่านั้น
หรือในกรณีที่รถของเราเกิดมีสถานะการณ์บางอย่างที่จำเป็นจะต้องเลินนิ่ง
มันจะทำการเลินนิ่งด้วยตัวเองครับ ตรงนี้รถเราก็จะมีอาการแอร์ไม่เย็นมีแต่ลม
รถสั่นเหมือนกำลังจะแปลงร่าง รอบเดี๋ยวกวาดขึ้นเอง ลงเองทั้งๆที่ไม่ได้กดคันเร่ง
มันใช้เวลาประมาณ 5-10 นาทีครับ แอร์ก็จะกลับมาเย็น เครื่องก็เดินปกติ
นี่แหละครับในสภาวะที่มันต้องการ มันจะสั่งเลินนิ่งเอง

ส่วนการถอตแบตจะมีผลต่อการจำค่าการขับขี่ของคนขับครับ
คนขับเท้าหนักเท้าเบา การเปลี่ยนเกียร์ของเราที่มันเรียนรู้ไว้
ตรงส่วนนี้แหละครับที่จะถูกลบ แต่เราขับรถใช้งานปกติ เดี๋ยวมันก็เรียนรู้กลับมาใหม่ครับ ไม่มีปัญหา

ปัญหาพวกนี้ผมกะพี่นะเจอมาหมดแล้วครับสมัยที่เล่นกับกล่องข้าวน้อย ทั้ง 1 และ 2  :L2736:

ถามพี่อ๊อดว่า แล้วในสภาวะไหนที่เครื่องมันจะเลินนิ่งเองบ้างครับ :L2761:  ส่วนตัวยังไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 00:51:58 »

ถามพี่อ๊อดว่า แล้วในสภาวะไหนที่เครื่องมันจะเลินนิ่งเองบ้างครับ :L2761:  ส่วนตัวยังไม่เคยเจอครับ

ใช้งานรถปกติอย่างเราๆ ก็แทบไม่มีโอกาสได้เจอครับ
ผมก็ยังไม่ทราบว่าเงื่อนไขอะไรมันถึงทำการเลินนิ่งตัวเอง
แต่ตอนสมัยพี่นะเจอ เป็นเพราะเรารื้อเครื่องมาก่อนและสั่งเลินนิ่งด้วยเครื่อง MUTIII ไม่ผ่านบางขั้นตอนครับ