ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน่อยครับ แผ่นกันฝุ่นยางครอบเกียร์แตกครับ  (อ่าน 19459 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อง ปาดำ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
 :L2894: หวัดดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ชาวปามาเนีย

หวัดดีครับเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ใช้น้องปา ปี 2008 ตัว 3.2 4WD อยู่ครับ ปัญหาผมคือ
แผ่นยางกันฝุ่นตรงครอบเกียร์มันแตกครับ (ตามรูป) โทรไปถามศูนย์แล้วเค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนยกชุด (พร้อมที่ครอบเกียร์ใหม่) 6,9xx บาท
แต่ผมยังไม่อยากเปลี่ยนน่ะครับ (หมดงบอ่ะครับ เพราะราคาสูงจัง) แล้วก็ของผมแตกเฉพาะยางสีดำเท่านั้นครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ มีใครทราบแหล่งที่ซื้ออะไหล่บ้างครับ หรือจะแนะนำวิธีแก้ไขให้ได้บ้างครับ (แบบ D.I.Y. ก็ได้นะครับ)

ขอบคุณมากครับ   :sd23: :L2759:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อุย กรณีนี้ยังไม่เคยอ่านผ่านตาเลยครับพี่ต้อง สงสัยงานนี้ต้องสุ่มหัวกันหน่อยแล้วมัง  :L2761:

ออฟไลน์ ต้อง ปาดำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอบคุณครับ พี่กิต  :sd23:

ผมคิดว่าจะลองดัดแปลงเองดูครับ เพราะเป็นแค่แผ่นยางแตกเฉยๆ ครับ

ไม่อยากเสียตังค์ 555

ถ้าได้อย่างไรจะลงให้ดูนะครับ แต่คงต้องไปศึกษาวิธีถอดก่อนครับ

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
จะ ไป สุมหัว ที่ไหน บอกนะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L2894: หวัดดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ชาวปามาเนีย

หวัดดีครับเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ใช้น้องปา ปี 2008 ตัว 3.2 4WD อยู่ครับ ปัญหาผมคือ
แผ่นยางกันฝุ่นตรงครอบเกียร์มันแตกครับ (ตามรูป) โทรไปถามศูนย์แล้วเค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนยกชุด (พร้อมที่ครอบเกียร์ใหม่) 6,9xx บาท
แต่ผมยังไม่อยากเปลี่ยนน่ะครับ (หมดงบอ่ะครับ เพราะราคาสูงจัง) แล้วก็ของผมแตกเฉพาะยางสีดำเท่านั้นครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ มีใครทราบแหล่งที่ซื้ออะไหล่บ้างครับ หรือจะแนะนำวิธีแก้ไขให้ได้บ้างครับ (แบบ D.I.Y. ก็ได้นะครับ)

ขอบคุณมากครับ   :sd23: :L2759:

ขอแสนอเป็นแนวทางเลือกเพิ่มเติม หากมีแนวทางอยู่แล้ว

1. ถอดชุดกล่องเก็บของกลางออก  เปิดกล่องมีน็อต 4 ตัวก้นกล่อง   แล้วดึงเบรคมือขึ้น  ยกท้ายขึ้นแล้วดึงออกทั้งชุด
2. ถอดหัวเกียร์   ดึงปลอกพลาสติกปิดโคนออก(ดึงลง)   มีสกรูอยู่ปลดออก แล้วดึงหัวเกียร์ขึ้นตรงๆ (ระวังเข็มพลาสติกกดก้านล็อคหัก  เลื่อนมาประมาณเกียร์ N  แล้วดึงขึ้นตรงๆจะไม่มีปัญหา)
3. คาเข็มพลาสติกไว้ก็ได้  จะเอาออกมาก็ได้ เช่นกัน
4. ถอดน็อตตรงท้าย   ด้านหน้าเป็นพุกพลาสติก  กดตรงกลางกลมๆแล้วเอาปากไขควงแบนงั้นออกทั้ง 2 ข้าง   ดึงท้ายขึ้น  สไลค์ถอยหลัง
5. หงายท่อนนี้มาจะเห็นชุดปิดกันฝุ่นก็คลายสกรูถอดออกมา

8. ประกอบกลับ
9. เอารูปมาลงรีวิว ด้วยนะครับ

ลองดูนะครับ (แต่ผมยังไม่เคยทำกับรุ่น pajero นี้) :L2732:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
เอาสีแดงเลยน่ะคับพี่ต้อง รึไม่ก็ต่อไฟให้มันเรืองแสงเลยคับ  :sd10:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับ พี่กิต  :sd23:

ผมคิดว่าจะลองดัดแปลงเองดูครับ เพราะเป็นแค่แผ่นยางแตกเฉยๆ ครับ

ไม่อยากเสียตังค์ 555

ถ้าได้อย่างไรจะลงให้ดูนะครับ แต่คงต้องไปศึกษาวิธีถอดก่อนครับ

รถผมเคยโดนถอดออกมาครั้งนึงตอนไปใส่ paddle shift กลไกมันดูง่ายๆแต่ล้ำลึกครับ :L2754: :L2754: สำหรับวัสดุคิดว่าบัตรเครดิตเก่าหรือแกลลอนน้ำมันเครื่องก็น่าจะใช้ได้ครับถ้าจะ DIY :L4363: แต่สงสัยอยู่อย่างว่ามันแตกแบบนั้นได้ยังไง ??? ??? ???

ผมถอดเองไม่เป็น ขอเอาใจช่วยก็แล้วกันครับพี่ต้อง  :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เอาสีแดงเลยน่ะคับพี่ต้อง รึไม่ก็ต่อไฟให้มันเรืองแสงเลยคับ  :sd10:

พี่พีทมาต่อยอดให้เลย  :L2734:
JayNoppadol

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25

:L4365:  ไม่ทราบว่า พี่ต้อง ปาดำ DIY.เรียบร้อยไปแล้วใช่ไหมครัช แต่ถ้ามีพี่ๆ ท่านอื่น เกิดปัญหาเช่นพี่ต้อง ไม่ต้องตกใจน่ะเพราะแผ่นกันฝุ่นครอบเกียร์ที่ติดมากับชุดเกียร์วัสดุเป็นพลาสติก รถเราตากแดด ตากฝนมาเป็นเวลาหลายปี พลาสติกต่างๆ ภายในรถก้อต้องมีกรอบ มีหัก เป็นธรรมดา ซึ่งปุ๊เองก้อเพิ่งเจอปัญหานี้ แต่ได้ พี่เสธ อู่ TK.Auto จัดเปลี่ยนให้โดยไม่ต้องเปลี่ยนชุดเกียร์ทั้งชุดเลย ใช้เวลาไม่เกิน 25 นาที พี่เสธแห่ง TK.auto ก้อจัดเปลี่ยนให้แล้วเสร็จแบบเหมือนใหม่ไม่เคยมีอะไรแตกหักมาก่อนเลย...ขอบคุณพี่เสธด้วยครัช... :L2758:  :L2900:  หรือจะ diy ตามที่พี่นะ รัชดา แนะนำก้อได้นะครัช :L6425: ในส่วนของงานห้องเครื่อง และอื่นๆ ในรถมิตซูของเรา พี่เสธก้อมืออาชีพไม่เป็นสองรองใครเหมือนกันครัช ถ้าใครผ่านมาแถวนิมิตใหม่แนะนำเลยครัช (ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ กับอู่นะครัช แต่เป็นผู้ใช้บริการที่เจอประสบการณ์ดีๆ ก้อมาแนะนำบอกต่อครัช)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2020, 17:51:24 โดย ปุ๊...kbo »

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
มีท่านไหนสนใจ สอบถามได้ครับ
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋