ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับระบบไฟครับ  (อ่าน 3740 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ้ สาย1ครับ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
สอบถามเกี่ยวกับระบบไฟครับ
« เมื่อ: 19 เมษายน 2019, 10:34:12 »
สอบถามพี่ๆครับ รถจอดไว้2วัน แล้วสตาร์ทไม่ติด เสลาขับสมาทร์เกจก็ขึ้นโชว์ไฟชาร์จเข้าเเบต12.8V-13vกว่าครับ
วันนี้ลองต่อหลอดไฟเช็คการรั่วของไฟ โดยใช้หลอกไฟเช็คที่ขั่วลบ หลอดไฟสว่างมากครับเลยไล่ถอดฟิวส์ทีละตัว ไปเจอตัวที่26ในแผงฟิวส์ใต้คอพวงมาลัย เป็นของกช่องECU ถอดแล้วไฟจะค่อยๆหรี่เเล้วดับ

ขอสอบถามว่าแบบนี้ปกติมัยครับที่หลอดเช็คไฟโชว์ หรือว่า กล่องECUมีปัญหา
แล้วอย่างงี้คือไฟลงกราวตามที่ผมเข้าใจมัยครับ

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
Re: สอบถามเกี่ยวกับระบบไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2019, 01:38:11 »
..อ่านแล้ว ไม่เข้าใจว่าใช้หลอดไฟเช็คและถอดฟิวไฟอะไรหรี่ ดับ ยังไง.. งง  รอผู้รู้มาตอบทีคับ
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..