ผู้เขียน หัวข้อ: กระปุกพวงมาลัย..น้ำมันหยด ทำไงดี  (อ่าน 5180 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป้าแตม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
กระปุกพวงมาลัย..น้ำมันหยด ทำไงดี
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2018, 11:02:17 »
 :L4387: ก่อนอื่นบอกก่อนนะคะ เป็นป้าแก่ขับรถต้องดูแลรถเองอ่ะคะ อยากทราบว่า หากเราไม่เปลี่ยนกระปุกพวงมาลัย รถจะมีปัญหาอะไรมากมั๊ยอ่ะคะ และมีอาการน้ำมันเครื่องซึมหยดใต้ท้องรถอ่ะคะ ทำไง สุดท้ายคือต้องเปลี่ยนหรือปล่าว ถามศูนย์ราคาเอาเรื่องเหมือนกันอ่ะคะ 2 หมื่นกว่าแนะ  :sd21:

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: กระปุกพวงมาลัย..น้ำมันหยด ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2018, 14:08:46 »
ทำไมต้องเปลี่ยนกระปุกพวงมาลัยครับ และหมายถึงชุดแร็คพวงมาลัยหรือเปล่า หรือกระปุ๊กเติมน้ำมันพวงมาลัย Power

1.ลองขันน็อตปั๊ม Power พวงมาลัย มีท่อน้ำเข้ากับออกน็อตอาจคลายตัวก็ได้ครับ ต้องมุมไปดูด้านล่างถึงเห็น

2.บางทีที่ผมเคยเจอช่างขันกรองน้ำมันเครื่องไม่แน่น จะมีคราบน้ำมันไหลลงมาถึงพื้นได้เหมือนกัน

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
Re: กระปุกพวงมาลัย..น้ำมันหยด ทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2018, 10:33:43 »
ขอบคุณนะคะที่อธิบาย คือ อาการของรถแตมคือ ใต้ท้องรถด้านซ้ายมือจะมีน้ำมันซึมๆ ออกมา ช่างบอกว่าเป็นที่กระปุกพวงมาลัยรั่ว หากไม่เปลี่ยนต้องเติมน้ำมันเครื่องอยู่เรื่อยๆ ที่นี้ช่างเสนอราคามาจะเป็นลมเลยอ่ะคะ แพงมาก แตมไม่มีความรู้เลยว่า อาการที่เกิดขึ้นมีสาเหตุมาจากกระปุกพวงมาลัยอ่ะคะ ไม่ทราบว่าพอมี่อุ่ไหนแนะนำให้แตมไปเช็คได้มั๊ยค่ะ

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2018, 21:01:49 »
ของศูนย์ราคาเอาเรื่องเลยนะครับมันคือ แร็คพวงมาลัย ตามที่ศูนย์แจ้งครับถ้าไม่เปลี่ยนมันจะต้องเติมเรื่อยๆและอาการมันจะหนักเรื่อยๆครับ ถ้าชุดแร็คพวงมาลัยเสียหายพวงมาลัยจะหนักมากครับ แนะนำให้เปลี่ยนครับถ้างบเหลือๆของศูนย์ก็จบครับถ้าเบาๆหน่อยก็ของไต้หวันครับรวมค่าช่างก็แถวๆ 15 - 16 ครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2018, 10:40:23 »
ขอบคุณมากๆนะคะ คุณวุธ สงสัยจะต้องเปลี่ยนจริงๆ แล้วล่ะคะ ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ กังวลมากกลัวรถจะเป็นอะไรคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2018, 15:14:20 »
ผมใช้บริการช่างแจ้อยู่ครับ ลองโทรไปปรึกษาดูครับ 0889819923