ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็นครับ  (อ่าน 9177 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮด

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
แอร์ไม่เย็นครับ
« เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 15:11:41 »
PJS 2.5GT 2011 ขับๆอยู่แอร์ไม่เย็น ซักพักกลับมาเย็นใหม่ ขอทราบว่าเป็นที่อะไรได้บ้างครับแล้วขอพิกัดร้านซ่อมย่าน อ่อนนุช พัฒนาการ รัชดา ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
Re: แอร์ไม่เย็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 22:32:27 »
ลองอ่านตามลิงค์นี้ก่อนนะคับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,946.0.html
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2018, 05:50:53 »
ขอบคุณครับ อ่านแล้วของผมน่าจะเล็งไปที่ครัชคอมแอร์ คงต้องไปหาร้านครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กันยายน 2018, 11:27:21 »
พัดลมไฟฟ้าทำงานปกติหรือเปล่า ลองให้ช่างแอร์เช็คอีกจุดครับ

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กันยายน 2018, 11:37:07 »
 ถ้าครัชไม่ทำงาน ลองเช็คฟิวส์ 20A. คอมแปรสเซอร์แอร์ดูก่อนคับ
 ถ้าน้ำยาแอร์ต่ำ เพราะอาจจะรั่ว ครัชก็ตัด(เป็นLow pressureSafe)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2018, 11:43:43 โดย jople »
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2018, 12:03:13 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2018, 05:58:27 »
ไปให้ช่างดูมาแล้วครับ สรุปเปลี่ยนพัดลมครับ เดี้ยวลองดูยาวๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2018, 20:20:51 »
PJS 2.5GT 2011 ขับๆอยู่แอร์ไม่เย็น ซักพักกลับมาเย็นใหม่ ขอทราบว่าเป็นที่อะไรได้บ้างครับแล้วขอพิกัดร้านซ่อมย่าน อ่อนนุช พัฒนาการ รัชดา ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ถ้าไม่หายมีร้านแถวคลอง 6 ลำลูกกา   แก้ปัญหานี้โดยเฉพาะสามาชิกปามาเนีย500บาท  ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย  ไม่เกิน 1 ชมจบ

เส้นผมบังภูเขาลูกใหญ่  แก้มาหลายคันแล้ว
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เป็ด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2018, 13:48:42 »
ถ้าไม่หายมีร้านแถวคลอง 6 ลำลูกกา   แก้ปัญหานี้โดยเฉพาะสามาชิกปามาเนีย500บาท  ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย  ไม่เกิน 1 ชมจบ

เส้นผมบังภูเขาลูกใหญ่  แก้มาหลายคันแล้ว
 :L2734:

พี่ครับ ร้านคลอง 6 ลำลูกกา ขอพิกัดหน่อยได้ไหมครับ แอร์ผมเวลารถติด แอร์ไม่เย็น รถเข้าปีที่ 4

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แม็กกี้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม 2019, 14:44:55 »
ของผมมีอาการลมแอร์ด้านหน้าไม่ออก แต่คอมแอร์ทำงาน แอร์ก็ทำงานปกติแต่ลมแอร์ข้างหน้าไม่ออก ผมก็คิดว่าฟิวส์น่าจะขาดลองเช็ดฟิวส์ก็ไม่ขาด ที่นี้เหลือพัดลมโบเวอร์ถอดออกมาเอาไฟ12V.ไปจั๊มดูพัดลมทำงาน แล้วทำไหมมันไม่ติด ก็คิดอีกว่ามันมีไฟจ่ายมาให้พัดลมโบเวอร์ไหมเอามิตเตอร์วัดดูไฟก็ไม่มาก็รื้อต่อไปจนเหลือบไปเห็นว่ามันมีปลั๊กอะไรก็ไม่รู้เสียบเข้าในตู้แอร์มีน็อตสองตัวอยู่ใกล้ที่พักเท้าเลยถอดออกมาแกะดูปรากฏว่าขาที่เชื่อมเป็นสะพานไฟตะกั่วมันละลายออก ก็เลยจัดการบัดกีเชื่อมติดกันเหมือน แล้วเอาไปใส่ผลปรากฎแอร์กลับมาทำงานแล้วลมออกปกติ ไอที่มันเสียก็คือ resistance
ถ้าพี่ๆท่านอาการเป็นเหมือนผมลองเช็ดresistance ดูครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 เมษายน 2019, 10:48:48 »
ของผมมีอาการลมแอร์ด้านหน้าไม่ออก แต่คอมแอร์ทำงาน แอร์ก็ทำงานปกติแต่ลมแอร์ข้างหน้าไม่ออก ผมก็คิดว่าฟิวส์น่าจะขาดลองเช็ดฟิวส์ก็ไม่ขาด ที่นี้เหลือพัดลมโบเวอร์ถอดออกมาเอาไฟ12V.ไปจั๊มดูพัดลมทำงาน แล้วทำไหมมันไม่ติด ก็คิดอีกว่ามันมีไฟจ่ายมาให้พัดลมโบเวอร์ไหมเอามิตเตอร์วัดดูไฟก็ไม่มาก็รื้อต่อไปจนเหลือบไปเห็นว่ามันมีปลั๊กอะไรก็ไม่รู้เสียบเข้าในตู้แอร์มีน็อตสองตัวอยู่ใกล้ที่พักเท้าเลยถอดออกมาแกะดูปรากฏว่าขาที่เชื่อมเป็นสะพานไฟตะกั่วมันละลายออก ก็เลยจัดการบัดกีเชื่อมติดกันเหมือน แล้วเอาไปใส่ผลปรากฎแอร์กลับมาทำงานแล้วลมออกปกติ ไอที่มันเสียก็คือ resistance
ถ้าพี่ๆท่านอาการเป็นเหมือนผมลองเช็ดresistance ดูครับ

ขอบคุณครับพี่แม็กกี้ มีประโยชน์มากเลยครับ ใครมีทักษะทางอิเล็กทรอนิกส์ลองแก้ไขกันเองก่อนเลยครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ