ผู้เขียน หัวข้อ: ออกตัวแล้วมีเสียงครับ  (อ่าน 6688 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮด

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ออกตัวแล้วมีเสียงครับ
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2018, 20:46:02 »
สวัสดีครับ ผมใช้ PJS 2.5GT ตอนออกตัวถ้าเหยียบหนักๆจะมีเสียงกุกกักๆ แถวๆตอนหน้ารถอะครับ ยังไม่แน่ฝจว่ามาจากส่วนไหน ขอถามพี่ๆว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง
ปล.สายพานเพิ่งเปลี่ยนยกชุดครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ออกตัวแล้วมีเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2018, 13:12:19 »
สวัสดีครับ เรื่องเสียงภายนอก บางทีวิเคราะห์ค่อนข้างลำบาก เบื้องต้นลองเช็คบูชปีกนกบน/ล่าง  ดูก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2018, 13:28:12 »
สอบถามเพิ่มเติมก่อนเปลี่ยนสายพาน (หมายถึงสายพานอะไร) มีเสียงดังก่อนหรือหลังเปลี่ยน
[/quote]

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2018, 13:50:26 »
เปลี่ยนสายพานไทมิ่งมาครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกันมั้ย ก่อนหน้านี้ก้ไม่ได้สังเกตุ กลัวว่าจะมาจากเครื่องหรือเกียร์อะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2018, 15:42:11 »
เปลี่ยนสายพานไทมิ่งมาครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกันมั้ย ก่อนหน้านี้ก้ไม่ได้สังเกตุ กลัวว่าจะมาจากเครื่องหรือเกียร์อะครับ
ถ้าไม่ได้สังเกตุ งั้นคงต้องเริ่มจากสายพานไทมิ่ง และคงพึ่งเปลี่ยนสายพานฯมาใช่ไหม งั้นให้ทางอู่ตรวจสอบเรื่องสายพานฯก่อนเลย อาจจะเกิดจากงานที่ทำหรือเปล่า อู่คงมีการรับประกันหลังการซ่อม
*** เปลี่ยนสายพานไทมิ่ง ของพี่ไม่รู้ใช้อะไหล่แบบไหน และเปลี่ยนเฉพาะอะไหล่บางตัว บางตัวยังไม่เปลี่ยน ลองเข้าไปอ่านลิ้งค์ที่ผมแนบมาครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3769.0.html
ขอให้พบสาเหตุโดยเร็วครับ
 :L4399:

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2018, 16:27:43 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอากลับไปที่0  ให้เค้าเช็คครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2018, 17:57:15 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอากลับไปที่0  ให้เค้าเช็คครับ
ได้ผลเป็นเช่นไร มาแชร์กันบ้างนะครับพี่เฮด
 :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2018, 09:42:59 »
ยังไม่มีเวลาเลยครับพี่ ถ้าทำแล้วเดี๋ยวมา update ครับ

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 กันยายน 2018, 13:55:02 »
ตอนนี้เอาเข้า 0 นะครับ ช่างบอกเปลี่ยนเหล็กกันโคลงหลังกับบุชกันโคลง ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 กันยายน 2018, 15:01:06 »
ตอนนี้เอาเข้า 0 นะครับ ช่างบอกเปลี่ยนเหล็กกันโคลงหลังกับบุชกันโคลง ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ
:L2761: ดังด้านหลังหรือครับ แล้วเหล็กกันโครงหลังเป็นอะไร หรือโดนจูบบั้นท้ายอย่างแรง โดยปกติอะไหล่ส่วนนี้โอกาสเสียน้อย แต่ขอบคุณนะครับที่มาupdateให้  :L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2018, 20:50:34 »
อ่านอาการแรกเหมือนบูปปีกนก  ทำไมไปจบที่กันโครงหลังหว่า :L2761:   ลองดูช่างเขาก่อนครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เฮด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กันยายน 2018, 11:26:20 »
ขอโทษครับผมอาจจะบอกไม่เคลียร์ เพราะตอนแรกผมก็งงๆเหมือนกันครับ คือเสียงที่ดังกุกกักๆ เค้าบอกว่ามีน็อตบางตัวมันหลวมครับ แถวด้านหลัง แต่ผมก็ไม่ได้ลงรายละเอียดว่าตัวไหนครับ เห็นเค้าบอกว่าขันแน่นให้แล้วก็จบไป นอกจากนั้นมีเสียง1เสียงคือดังเอี๊ยดตอนลงหลังเต่า ช่างก็เปลี่ยนยางกันโคลงหลังกับโช๊คหลัง ซึ่งทั้งสองอาการลองขับมาสองอาทิตย์แล้วก็ยังเงียบอยู่ครับ น่าจะตรงจุด
ส่วนปีกนกก็ให้ช่างเค้าดู เค้าบอกว่ายังดีอยู่ไม่ต้องทำอะไรครับ

ปล ขออภัยด้วยครับ ผมมือใหม่ PJS เพิ่งรับมาดูแลต่อครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2018, 11:27:53 โดย เฮด »