ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่สปอร์ต ปี 2011 เครื่องดีเซล ถ้าจะติดแก๊ส lpg  (อ่าน 19026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wongkawee (ก้อย)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
พี่ๆมีร้านแนะนำไหมครับว่าร้านไหนติดแล้วใช้งานดีบ้างครับ ปล.แอบกระซิบราคาด้วยนะครับ ขอบคุณคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีครับพี่...... (น่าจะมีภาษาไทยกำกับจะได้เรียกขานไม่ผิดเพี้ยน) สำหรับเรื่องของดีเซล อยากดมแก๊สนั้น ถ้าจะกล่าวคงไม่ใช่เรื่องใหม่ ลองค้นหาคำตอบในห้องนี้ดู
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,18.0.html
และ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2421.0.html
และบางอย่างหรืออีกหลายอย่าง ที่พี่ๆหลายท่านได้ประสบหรือมีปัญหา
ทดลอง ทดสอบ ค้นหา แล้วนำมาบอกกล่าวในเว็บ มีค่อนข้างเยอะ ขออนุญาตแนะนำลองใช้เครื่องมือนี้ให้เป็นประโยชน์หาคำตอบดูครับ

มีความสุขกับการแต่งรถครับ พี wongkawee
 :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2018, 12:50:42 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :sd23:ขอบคุณครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
วันนี้ลองโทรไปถามร้านที่นครสวรรค์ ซึ่งหาข้อมูลมาจากเว็บ ราคาเบ็ดเสร็จประมาณ45000 มันแพงไปไหมครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีอีกครั้งครับพี่กัอย ลองอ่านกระทู้นี้หรือยัง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3693.0.html
บทสรุปของพี่ท่านนี้เรื่องดีซล ดมแก๊ส ถ้าใช้ในเชิงพาณิชย์ น่าจะคุ้ม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับดุลยพินิจและทุนทรัพย์ของเจ้าของรถ
แค่นำเสนอเคสตัวอย่าง
***มีความสุึกับการแต่งรถครับพี่ก้อย  ;D

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วก็ลังเล รบกวนชี้แนะหน่อยได้ไหมครับ มันดี หรือ ไม่ดีอย่างไรครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วก็ลังเล รบกวนชี้แนะหน่อยได้ไหมครับ มันดี หรือ ไม่ดีอย่างไรครับ
ถ้ารถใช้งานทุกวัน  หรือบ่อยมาก  หรือระยะยาวประจำ  อยากใช้เป็นพลังงานทดแทนก็ คุ้มครับ
ถ้ารถใช้ประจำบ้าน  อยากเก็บไว้ใช้นานๆทนๆตาม spec   ไม่ควรติดหรือเลือกเป็นเครื่องดีเซลแทน

หรือลองถามพี่แม็คดูครับ  แกเอาเบนซินติดแก๊สมาแต่งแนวดีเซล  จนตอนนี้คลอดดีเซลมาเป็นคู่แฝดอีกคันแต่แกใช้รถเยอะนะครับ
 ;D :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ถ้ารถใช้งานทุกวัน  หรือบ่อยมาก  หรือระยะยาวประจำ  อยากใช้เป็นพลังงานทดแทนก็ คุ้มครับ
ถ้ารถใช้ประจำบ้าน  อยากเก็บไว้ใช้นานๆทนๆตาม spec   ไม่ควรติดหรือเลือกเป็นเครื่องดีเซลแทน

หรือลองถามพี่แม็คดูครับ  แกเอาเบนซินติดแก๊สมาแต่งแนวดีเซล  จนตอนนี้คลอดดีเซลมาเป็นคู่แฝดอีกคันแต่แกใช้รถเยอะนะครับ
 ;D :D

ถ้าใช้รถเยอะ และใช้ทางดำ ทางเรียบเป็นส่วนใหญ่ ใจเย็นไม่รีบร้อน ผมว่าถอยเบนซินติดแก๊สมือสอง ประมาณ 4-5 แสนแล้วแต่สภาพ ขับได้สักแสนโลก็ประหยัดค่าเชื่้อเพลิงได้เกิน สองแสนบาทแล้วครับ
แต่ถ้าวันไหนอยากจะขึ้นเขา หรือทางลาดชันมากๆ ก็ใช้ดีเซลไป
ในความคิดเห็นผมนะครับ ดีเซลถ้าจะติดแก๊ส ควรจะเป็นแก๊ส NGV มากกว่า LPG แต่ก็อย่าลืมว่า NGV ถังนึงวิ่งได้แค่สองร้อยกว่าโลก็ต้องหาปั๊มเติมอีกแล้ว และเติมทีนึงก็น้านนาน รวมๆแล้ว ผมว่าอย่าเลยครับ

ปัจจุบันผมมี 2 คัน เดิมทีมีแค่เบนซิน 2.4 คันเดียว แต่ติดที่ว่าเป็นขับสอง และขึ้นทางชันๆมากๆก็อันตราย ถามว่าขึ้นได้มั้ย ผมก็ไปมาหมดนะครับที่เที่ยวในไทยที่ชันๆ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสบายใจนะครับ ต้องมาลุ้นว่าจะไหวไม่ไหว ถ้าไปเจอรถติดบนเนินชันๆนี่ อันตรายมากครับ ผมเลยถอยมือสองขับสี่มาอีกคัน เอาไว้ลุยๆไปเลย สบายใจกว่า และปลอดภัยกว่า ได้ลองใช้ระบบขับสี่ของปาเราแล้วชอบมาก ถ้าชันมากๆก็สโลว์แบบคลานขึ้นเขาไปเรื่อยๆ สบายๆ

สรุปก็ตามด้านบนครับ ถ้าขับเยอะมากก็ถอยเบนซินติดแก๊ส LPG ไม่นานก็เกินคุ้มแล้วครับ  ของผม 5 ปี วิ่งไป 235,xxx โล ถ้าคิดที่ประหยัดกิโลละ 2 บาท ตอนนี้เท่ากับผมประหยัดไป 470,xxx บาทไปแล้วครับ
แต่ถ้าไม่ได้ใช้งานเยอะ ก็ใช้ดีเซลเดิมๆนั่นแหละครับ  :L2736: :L2736: :L2736:

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อย่างที่พี่แม็คกล่าวเลยครับ ขานี้ใช้รถคุ้มมาก รถผม 4.5 ปี เพิ่งจะ 120,000 เองอะ

:L4398:  :L4398:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ถ้าเป็นดีเซล ติดร่วมนี่เป็นngvดีสุดใช่ไหมครับ รถผมวิ่งทุกวันครับไปทำงานไปกลับประมาณ60โล รถติดมากด้วยครับ แต่ลองๆถามที่ร้านเขาบอกว่าตอนนี้มีแต่ lpg ค่าติดตั้ง 35000 ครับ