ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำดันไปหม้อพักแล้วไม่ไหลกลับ  (อ่าน 4221 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
สวัสดีครับพี่ ๆ อยากสอบถามพี่ๆ เรื่องน้ำดันไปหม้อพักแล้วไม่ไหลกลับ ต้องเติมน้ำเข้าไป 200มล. ทุกสามวันเลยครับ อาการมันเริ่มจากไป ตจว.มาแล้วกลับมา เจอรถติดและอากาศด้านนอกร้อนมากๆๆๆๆ วันนั้นดู SMG มันขึ้นไปอยู่ที่ 91-94 เวลารถติด แต่เวลามาจอดที่โล่งๆ ก็อยู่ที่ 89-90 ปกติ พอหลังจากนั้น ทิ้งไว้หนึ่งคืนมาดูน้ำในหม้อพัก ดูดน้ำในหม้อน้ำมาจนเต็มหม้อพักเลยครับไม่ยอมดูดกับไปที่หม้อน้ำ เลยดูอาการเพราะลองจับหม้อน้ำยังอุ่นๆอยู่ (จอดทิ้งไว้ 8 ชม.ตอนกลางคืนแล้ว) พอน้ำเย็นก็ยังไม่ไหลคืนหม้อน้ำ เลยตัดสินใจเติมเพิ่มเข้าไป ผลก็คือสามวันต้องเติมเข้าไปอีกประมาณ 1 แก้วน้ำปกติ

ลองดู นมค.สียังปกติ เช็คสายต่าง ๆ ก็ยังปกติครับ มันจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้อีกครับ ขอบคุณครับ :L2758: :L2758: :L2758:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: สอบถามเรื่องน้ำดันไปหม้อพักแล้วไม่ไหลกลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2018, 22:59:36 »
สวัสดีครับพี่วิน ขอบคุณที่นึกถึงเว็บปามาเนีย
อาการน้ำดันนี้ รถพี่ไปทำอะไรมาหรือเปล่า
แต่เอ่ หรือว่า หม้อน้ำเป็นสนิม   :L2761: (ผมคิดเอง  ;D)

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถามเรื่องน้ำดันไปหม้อพักแล้วไม่ไหลกลับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2018, 08:24:01 »
สวัสดีครับพี่วิน ขอบคุณที่นึกถึงเว็บปามาเนีย
อาการน้ำดันนี้ รถพี่ไปทำอะไรมาหรือเปล่า
แต่เอ่ หรือว่า หม้อน้ำเป็นสนิม   :L2761: (ผมคิดเอง  ;D)

สวัสดีครับพี่ต๋อง ยังอยู่ยังไม่ไปไหนครับ แต่ช่วงนี้งานเยอะมากจากการสับเปลี่ยนตำแหน่งกันเลยไม่มีเวลาว่างเลยครับ

ที่มีต๋องว่าไปทำหมายถึง ทำอะไรครับ ซ่อมหรือดัดแปลงเหรอครับ ผมรีแมพมาครับพี่ทำมา 7-8 เดือนแล้วครับ แต่อาการที่ว่าพึ่งเป็น น่าจะเกี่ยวกันไหมครับ แต่ผมแปลกใจตรงอาการที่เกิดมันดันออกแล้วไม่ไหลกลับมาหม้อน้ำหลักเลยไม่แน่ใจเลยครับพี่ เลยลองสอบถามดูเผื่อจะพอเคยเจออาการหรือทราบสาเหตุที่เกิดขึ้นได้ครับ วันเสาร์นี้จะไปเช็ค โดยให้ช่างถอดหม้อน้ำและเปลี่ยนวาล์วใหม่ และไล่เช็คระบบความร้อนให้ใหม่เลยครับ
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2018, 11:22:50 »
สวัสดีครับพี่ต๋อง ยังอยู่ยังไม่ไปไหนครับ แต่ช่วงนี้งานเยอะมากจากการสับเปลี่ยนตำแหน่งกันเลยไม่มีเวลาว่างเลยครับ

ที่มีต๋องว่าไปทำหมายถึง ทำอะไรครับ ซ่อมหรือดัดแปลงเหรอครับ ผมรีแมพมาครับพี่ทำมา 7-8 เดือนแล้วครับ แต่อาการที่ว่าพึ่งเป็น น่าจะเกี่ยวกันไหมครับ แต่ผมแปลกใจตรงอาการที่เกิดมันดันออกแล้วไม่ไหลกลับมาหม้อน้ำหลักเลยไม่แน่ใจเลยครับพี่ เลยลองสอบถามดูเผื่อจะพอเคยเจออาการหรือทราบสาเหตุที่เกิดขึ้นได้ครับ วันเสาร์นี้จะไปเช็ค โดยให้ช่างถอดหม้อน้ำและเปลี่ยนวาล์วใหม่ และไล่เช็คระบบความร้อนให้ใหม่เลยครับ
อาการเดียวกันเลยพี่ สรุปเป็นที่อะไรครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2018, 11:34:06 »
อาการเดียวกันเลยพี่ สรุปเป็นที่อะไรครับ

ยังไม่ทราบอาการป่วยที่แน่ชัดเลยครับพี่ วันเสาร์นี้นัดช่าง เปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำใหม่ ถอดมาเช็ค เปลี่ยนวาล์ว เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ แล้วไล่เช็คระบบระบายความร้อนแบบละเอียดอีกทีครับพี่ เดี๋ยวจะมาแจ้งนะครับถ้าอาการหาย  :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2018, 12:02:52 »
พี่วินได้ลองตรวจสอบท่อยางถังพักนํ้ากับฝาหม้อนํ้าดูหรือยังครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2018, 12:52:25 »
พี่วินได้ลองตรวจสอบท่อยางถังพักนํ้ากับฝาหม้อนํ้าดูหรือยังครับ

ยังเลยครับพี่กิต เดี๋ยวต้องลองไปไล่เช็คดูอีกอย่างแล้วครับ อาจจะมีแตก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2018, 06:22:18 »
อ่านดูเหมือนฝาหม้อน้ำเสียเช่นกัน  :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html