ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดกล่องทีวีดิจิตอล ขอคำแนะนำหน่อยครับ (น้องใหม่)  (อ่าน 6426 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wongkawee (ก้อย)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
พอดีผมเพิ่งได้รถน้องมาใช้ เป็นปาเจโร่ ตัว 2011 มันมีจอทีวีแต่ดูไม่ได้เลยหาข้อมูล เลยทราบว่าต้องติดเพิ่ม (ถ้าเข้าใจผิดแนะนำด้วยนะครับ) พี่ๆมีร้านไหนแนะนำไหมครับ ผมอยู่นนทบุรีครับ

ออฟไลน์ จิรา

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :L4373:สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่าผมก็ลองผิดลองถูกมาพอสมควร และ กล่องที่ผมจะลงข้อมูลผมก็ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนไอเดียจะดีกว่าครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมขายรถคันเดิมไป แต่ถอดเจ้าเครื่องเล่น  PIONEER AVH-P4450BT  ติดมือมาด้วยพร้อมจานดาวเทียม    ซึ่งจะแยกเป็น 2 ส่วนนะครับ คือ งานภาครับสัญญาน  และ งานภาพและเสียง (ไม่รู้เรียกถูกมั๊ย)

งานภาพและเสียง  : อย่างที่บอกผมถอดเจ้า Pioneer มาปัญหาคือมันจะใส่กับจอเดิมไม่ได้ ผมเลยต้องสั่งหน้ากากใหม่ ราคาราวๆ 800-1,000 บาท เพื่อมาใส่ทดแทน ในการติดตั้งก็ถอดกรอบเดิมออกแล้วใส่ใหม่ได้เลย แต่ปัญหาคือมันจะบีบยากสักหน่อยครับ ต้องข่มขืนกันพอสมควร หลังจากมันสมยอมแล้วก็เข้าได้ครับ

งานภาครับสัญญาน : เดิมผมใส่จานดาวเทียม SATVIEW SV-SAT999 + TRUE LIFE  ปัญหาที่พบคือ วิ่งผ่านต้นไม้ และ อาคาร สัญญานจะขาดเป็นช่วง เลยตัดสินใจหาซื้อกล่อง TV ดิจิตอลจาก net มาดูสรุปได้ Wiio รุ่น HD-1 (ลองหาดูใน net ครับราคาสองพันปลาย)

หลังจากนั้นนำมาติดตั้งเองครับ โอ้ ต้องบอกว่า ผมเสียวันหยุดไป 2 วันเต็มๆ เพราะ งง มาก การต่อสายก็จะมี สายสัญญานเข้า(สายอากาศ)  ออก(AV) สาย Power (ตรงจากสวิตซ์ อันนี้ละครับหนังชีวิตสำหรับผมเพราะ ฟิวขาดกระจุยกว่าจะหาเจอ) และการเดินเก็บสายอากาศ จากกันชนหน้าและหลัง  แต่ผลที่ได้คือ ภาพคมชัดครับ ผมชอบดู MONO29 สบายมากครับ แต่ปัญหาที่พบคือ ข้ามจังหวัดก็ต้องจูนใหม่ แต่ผม OK กับการใช้ตัวนี้ ผ่านต้นไม้ เปิดในอาคารได้สบายครับ

ไว้เป็นไอเดียครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :L2900: ถ้าผมไปซื้อกล่องมาแล้วมาติดตั้งเอง ให้พี่ช่วยแนะนำเรื่องติดตั้งได้ไหมครับ

ออฟไลน์ จิรา

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
:L2900: ถ้าผมไปซื้อกล่องมาแล้วมาติดตั้งเอง ให้พี่ช่วยแนะนำเรื่องติดตั้งได้ไหมครับ

ท่าจะไม่ไหวล่ะครับ ตัวผมก็จะเอาตัวไม่รอด อีกอย่าง ผ่ามาสองปีแล้วครับ แต่คราวๆ พอได้ ผมว่าหาซื้ออุปกรร์ และ รุ่นในราคาที่ถูกใจให้ร้านเค้าติด หรือ สอบถามร้านประดับยนต์จะดีกว่าครับ ผมอยู่ ตจว. ไม่รู้จะแนะนำร้านไหน ต้องรอพี่ๆ ท่านอื่น ตอบมาครับ ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณมากครับ ผมอยู่แถวนนทบุรี แนะนำร้านให้บ้างครับ